[Người Dùng] Đánh Giá Pin BlackBerry Z10

anhhung_245
25/4/2014 3:41Phản hồi: 169
[Người Dùng] Đánh Giá Pin BlackBerry Z10
Hôm 1.4.2014 [BlackBerry Z10 giảm giá sốc - Không phải cá tháng 4] còn 4tr5 !!!
Cũng đang cần dùng máy nên buổi chiều em chạy qua múc luôn 1 con màu đen .Gặp các bác đi mua Z10 đông như kiến : Lần đầu tiên đi mua Smartphone mà cảm giác như đi mua hàng chợ - nhân viên đem con nào ra mất luôn con đó , chả test tiếc gì ...
Thế mà được con ngon , chả lỗi lầm gì ( con thứ 2 em mua hộ cho đứa em bị dính lỗi mic thoại - phải đem đi bảo hành )
Tính đến giờ em cũng dùng được gần 1 tháng rồi ...
Mua nhanh gọn thế lại hay , đến giờ thì nhiều bác đặt hàng mà phải chờ đến thận giữa tháng 5 mà chưa chắc đã có máy !!!
Hôm nay ngồi rảnh làm cái bài đánh giá pin của Z10 bản chính hãng giảm giá 4,5 triệu - Là bản 001 dùng chip TIOMAP

Khi mới mua máy : Buổi chiều đi mua máy em chạy ra quán cafe ngồi test ( Vì cửa hàng Hoàng Hà quá đông !!!) Quán lại ko bắt được Wifi - nên em dùng 3G

Mức sử dụng pin như sau : Cứ 1h nghịch máy liên tục - màn hình không nghỉ lúc nào - thì pin tụt 20%
*Chú ý là khi em bắt đầu nghịch khi pin còn ở mức 50% nhé - Khi máy nó xuống đến 20% thì mức tụt pin nhanh hơn ở khoảng 100-30% nhiều
Như vậy em có thể tính ra : Với mức pin 100% thì các bác có thể nghịch máy / vào mạng bằng 3G / chơi games / vọc app được khoảng 4 - 4 tiếng rưỡi liên tục ( ít hơn so với Galaxy Note 2 khoảng 2 đến 3 tiếng - Note 2 của em dùng 3G vào mạng liên tục được 6 tiếng rưỡi )

Đến chiều ở quán cafe về em nghịch bằng 3G 1 tí là máy xuống vạch đỏ rồi tắt nguồn , em cắm sạc đến sáng hôm sau luôn ...

Kết Luận Lúc Mới Mua : Nếu dùng mức độ cực nhiều thì 1 ngày các bác phải sạc 2 lần . Nếu vừa phải thì 1 ngày sạc 1 lần

Ngày Thứ 2 Dùng Máy : Đây là "Ghi chú" % Pin ngày thứ 2 sử dụng

Diễn giải chút :
1h đầu tiên từ lúc rút sạc : em vẫn ở nhà - chủ yếu là nghe gọi khoảng 4 cuộc, mỗi cuộc 1 hai phút , nhắn vài cái tin : Mấy 5% pin
1h tiếp theo : đang đi với ông anh trên đường , khoe ông ấy có con Z10 mới : ông sướng cầm của mình nghịch ngợm loạn lên, chụp ảnh thử rồi quay 2 cái video giữa đường giữa chợ : Pin tụt gấp đôi so với bình thường : Mất 10%
1h tiếp theo em ngồi trên xe của ông ý sang bên Gia Lâm ( sang ĐH Nông nghiệp ) , chủ yếu là chụp choẹt cảnh 2 bên đường lúc qua cầu , sau đó gọi điện liên tục cho 1 thằng em rủ đi cùng nữa : Mất 10% pin
1h tiếp theo đến trường Nông Nghiệp may có wifi, ngồi chơi ở đấy 1 lúc , vào face vài phút , nhắn vài cái tin : có wifi thì máy tốn ít pin hơn khi vào mạng : Mất 5%

Quảng cáo

Sau đó em gần như không dùng máy , có tin nhắn đến ko đọc vì bận quay phim chụp ảnh cho cái bọn thi miss bên đó

Đến lúc 4h chiều : Phải quay clip mà ko có máy ghi âm, em phải lên mạng tìm cái app ghi âm cho vào Z10 để ghi
Lúc này là máy ngốn pin nhất , vì dow mấy cái app liền , thử dùng , ko thấy ngon là xoá đi , rồi lại dow
Em ghi âm liên tục trong 1 tiếng rưỡi đồng hồ : Máy hết xừ nó 20% pin...

Sau đó như các bác thấy trên ghi chú ở trên

*Kết Luận trong ngày hôm đó : Bản thân em thấy pin Z10 không quá yếu và cũng không quá khoẻ - để so sánh với Pin dòng Note của Samsung thì đúng là không có cửa ( he he !!!) Dùng bình thường được 1 ngày - em hài lòng

Sau Gần 1 Tháng Sử Dụng : Vì sau 1 thời gian sử dụng đã quen với máy , chả muốn vọc app , cài đặt các kiểu nữa - tức là em đã dùng Z10 như với 1 chiếc máy bình thường ( không còn chú ý đến nó nhiều nữa ) mà trở lại với cuộc sống thường nhật - tức là tiếp tục chú ý vào Gái (^
Thì :

Quảng cáo

4 ngày trong tuần pin dùng được 1 ngày rưỡi : Rút sạc buổi sáng thì trưa hôm sau nữa mới sạc tiếp
3 Ngày còn lại ( T6 T7 CN - cuối tuần đấy ) : thì 1 ngày sạc 1 lần : do có nhiều thời gian rảnh nên hay Online Face, lướt web ...vv

Một lý do là sau vài chục lần sạc - pin đã ổn định hơn rất nhiều so với lúc mới mua ( máy mới xuất sưởng tháng 3 thì 1.4 đã đến tay mình rồi - cho nên là mới cứng cựa )

Mức độ sử dụng của em như sau :
Nghe gọi nhắn tin SMS ( nhắn tin cực nhiều ) Nhắn BBM cũng cực nhiều- nhắn liên tục, như chát yahoo thời năm 200x ...
Em rất hay chụp ảnh , chụp loạn xạ
Thời gian tháng 4 này đang kiện cáo vụ nước bẩn từ tầng trên xả xuống nhà mình nên em thường xuyên quay phim : Cứ thấy nước chảy xuống là quay làm bằng chứng ( Ngày nó xả nước bẩn xuống khoảng 3 đến 4 lần )
Lướt face tổng thời gian khoảng 1h mỗi ngày trên Z10 : Mỗi lần rảnh là lướt khoảng 10-15 phút .Ngày 4-5 lần rảnh như thế
Thường xuyên check mail và gửi mail (mail trên Z10 hỗ trợ cực tốt , cực nhanh - và hình như nó tối ưu nên ko tốn pin thì phải)
Dùng 3G-wifi là 50-50 : Sáng ra ngoài thì 3G. Bắt đầ từ chiều về nhà là có wifi

*Kết Luận: Z10 phù hợp cho bác nào muốn có 1 Smartphone phục vụ cho công việc , giải trí không / hoặc có nhưng không đáng kể ( cùng lắm là chiếm 4/10 )

*Các bác chú ý : em là người dùng đã có ipad mini : Nên toàn bộ các thể loại như cày CoC , xem Youtube ...v.v em chơi trên ipad . Duy chỉ có Facebook là dùng trên Z10 vì Z10 tiện mang theo hơn

Trên đây là bài đánh giá Pin BlackBerry Z10 của 1 người dùng thực - không có bất kỳ yếu tố PR / Fan Cuồng Android / iOS hay Dìm Hàng Hãng nào

Chúc các bác có được sự lựa chọn đúng đắn ...

Thân .
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bomcoi1402
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thích đọc những bài như này 😃
Like ủng hộ bác thớt.
@bomcoi1402 Thanks bác !!!
Khoe bác cái ảnh chụp bằng Z10 - thỉnh thoảng nó chụp lên mấy tấm ảo phết ( ảnh gốc )

@ngoctiramisu Chụp thiếu sáng ko tốt lắm
@anhhung_245 đăng nhập để like hình của bác đây... Z10 ko ngờ cũng chụp đẹp thế nhỉ
@anhhung_245 đăng nhập để like hình của bác đây... Z10 ko ngờ cũng chụp đẹp thế nhỉ
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
thanks bác. mình đang chờ Z10 về đây 😁
mrd213
CAO CẤP
10 năm
Ảnh đẹp quá, sao bác không dự thi ảnh bên bbvietnam :eek:
homarox
ĐẠI BÀNG
10 năm
pin để 2g chưa được 1 ngày, nghe có vẻ chán nhỉ 😔
@homarox em để 2G và dùng Wifi pin phải được 2 ngày đó bác ơi !!!
Nhưng e không làm thế vì vẫn cần 3G để BBM khi ra ngoài
homarox
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhhung_245 thấy bác bảo để 3G được 4-4,5 tiếng, chắc em hiểu nhầm, em cũng chỉ nghe gọi - nt - mail - web thôi, nếu được ngày thì cũng ok rồi 😃
thinh_nd
ĐẠI BÀNG
10 năm
E thấy nó hơi yếu
mrcantona
TÍCH CỰC
10 năm
2 ngày chắc ko dùng mấy 😆 cứ xài tà tà dùng bt thì 1 ngày sạc 1 lần, dùng nhiều nhiều thì 1 ngày sạc 2 lần thôi 😃)
@mrcantona Không dùng giải trí thôi ạ , còn nghe gọi nhắn tin mail thì vẫn dùng nhiều chứ bác !!!
đây gọi là thớt xịn ^^
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
chỉ dùng email và nghe gọi thì dùng dc 2 ngày ko các pác? nghe gọi cung ít. ngày tầm dưới 5 cuộc.
@tonydingo Chắc được ngày rưỡi thui bác, như em thì pin như sau, nói chung là ok và không bị lỗi: em thì ở cơ quan bật 3g, về nhà bật wifi, độ sáng 80%, vuốt lên để mở khóa, BBHub của em cài gmail, fb, google talk.

23h: cắm sạc không nghịch gì (tắt wifi và 3g)
24h: rút sạc 100% pin và để chế độ ban đêm
7h: 96% pin
8h-12h: bắt đầu bật 3g để đến 17h, tầm 10 phút vào FB, 10 phút vào mạng, 2 cuộc gọi (tầm 1-2 phút/cuộc), 10 tin nhắn, thi thoảng check mail, tầm 4-5 cái
12h: pin còn tầm 65-70%
13h-17h: tầm 10 phút FB, 10 phút vào mạng, 4-5 cuộc gọi (tầm 1-2 phút/cuộc), thi thoảng check mail, tầm 2-3 cái, tầm 10 phút chơi Top11
17h: pin còn tầm 30-40%
18h: tắt 3g bật wifi đến 23h
19h-22h: tầm 15-20 phút đọc báo, 5-10 phút FB, mail thì 1-2 cái, 10-15 phút chơi Top11
22h: 10% và cắm sạc

Nói chung em thấy pin z10 không khỏe nhưng khá là ok với người dùng có nhu cầu đọc báo, cập nhật mail và fb như em, game anroid thì không chơi, chỉ có Top11 thôi, nghe gọi tầm 10 cuộc, tin nhắn thì bình thường cũng dưới 20 tin./.
@tonydingo Mình thấy cái ăn pin của z10 nhiều nhất là Hub, nếu dùng 1 tk email để vài tiếng mới đồng bộ, tối để 2g thì có thể được 2 ngày
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@leduc0801 Tốt thật.

Từ đêm tới 7 giờ sáng mà chỉ mất 4%. Tớ thì mất gấp 3 chỗ ấy.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@lhlan em mất 6%, để wifi và 3G
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình mới mua đang cảm xúc. Mà xạc thông báo lâu bác? E đang đặc sản đầu.
@tonydingo Em sạc mất 2 tiếng rưỡi ( từ 15%) thì nó mới đầy
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
rút sạc luc 20h đến giờ con 62% 😁
Thớt nhật, bài review pin quá chuẩn

Gửi từ Z10 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Mình rấtrất quan tâm z10 này. Nào h chỉ xài android thôi. Nay muốn đổi gió. Trước h xài Lg, samsung. Chưa bao giờ mình hài lòng về chất lượng cuộc gọi. Bạn đang sử dụng z10. Vậy bạn cho mình hỏi chất lượng cuộc gọi, cũng như khả năng nhập liệu và nhắn tin như thế nào. Tks bạn nhìu. Cảm ơn mọi người
@dinhtien112 Bác nói chuẩn quá, em kết quả bàn phím đoán từ tiếng Việt của Z10 cực kỳ, ngồi nhắn tin nhoay nhoáy và lên diễn đàn comt cũng thích, ném bay vù vào tin nhắn 😃 nói chung cái quả đoán từ này của Z10 phải nói là điểm cực mạnh của em í luôn 😁 đã thế càng dùng càng nhớ những từ mình hay gõ, ngày càng khôn ra mí chết 😃
@leduc0801 Bạn nói làm mình nônnôn nóng quá. Hnay bên haicosovo hàng về. Mình o xa nên gửi tiền rồi đợi gửi máy về. Chiều mới gửi dc. Ko gì lâu bằng thời gian chờ đợi
@nguyenchinhmytho Bạn mua hành xách tay ah. Giá như thế nào vậy, bản 001 hay 002-004
tarzan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenchinhmytho Chất lượng cuộc gọi của tất cả model BB là No. 1 đó bạn!
tybin
ĐẠI BÀNG
10 năm
e vừa làm cục pin dung lương cao mua ở phương uyên mobile 2680mah dùng thêm đc khoảng 4 tiếng nói chung là đã giải quyết đc vấn đề của e nó
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tybin pin z10 là 1800 pin bạn nói là loại nào thế. cho mình xin cai tên và chổ mua dc k? pin z10 k đủ vội nhu cầu 1 ngày với mình.thanks, mình o SG
tybin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tonydingo bác lên google gõ phuonguyenmobile la ra ngay web bán hàng ngay bác llac theo đấy hỏi là pin dung lương cao của z10 hình như đâu 350k thì fai bác ah
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tybin thank bác. để em chạy ra mua. 😁
@tybin bác cho em hỏi pin dung lượng cao ấy có phải thay lắp lưng khác không?
đang định mua thấy pin yếu thế này thì thui zậy
@Amthienvuong Bác đối chiếu với nhu cầu sử dụng của mình thôi ạ , nếu pin trâu là tiêu chí hàng đầu , tiêu chí thứ 2 là Smart thì chả ai đi nhòm đến Z - em sẽ chọn dòng Note của Samsung ngay !!! (^

Nếu mê chụp ảnh thì em sẽ quay sang Nokia hoặc Sony ngay !!!

Nếu để cầy games thì em múc ipad Air ngay - chơi games đúng là sướng vkl - em có mỗi con mini 1 mà còn thấy sướng !!! Mỗi tội nó là ipad, chắc em sẽ chọn con Sony Z1 để cầy games , nó khá cân đối giữa các nhu cầu Chụp Ảnh, Games và Công Việc . Nhưng pin nó cũng ko nhỉnh hơn Z10 là mấy đâu , giá lại gấp đôi nữa

Tóm lại là bác vẫn cần phải cân nhắc - nếu băn khoăn quá thì cứ ra cửa hàng cầm ưng con nào thì múc (^
ra ngoài e để 2G, vẫn bbm whatsapp mail tốt, vào nhà e để wifi, dùng đc hơn 1 ngày, nt whatsapp với mail nhiều ạ 😁

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk
các bác mua pin dung lượng cao cần chú ý:
- Cần ktra hoặc chú ý có đúng dung lượng cao k vì cùng 1 kích thước ?
- Dùng pin khác ngoài chính hãng rất dễ a/h tới nguồn của máy :d
have fun!
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng lo vụ đó mà ko biết bác nào sai trc thấy ok ko?
Bàn phím, chất lượng cuộc gọi quá tuyệt, chạy dc apps android nữa. Còn gì nữa. Còn chờ đợi thôi. Hơi lăn tăn 1 xíu là màn hình e bé quá. Xài android màn hình to quen rồi.
tonydingo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenchinhmytho 4.2 inche là vừa nhất bác. còn muốn to hơn thi ipad air thôi.
Hàng xách tay. Bản 001. Mà hnay chưa gửi về dc. Bên đó nói bận quá. Chiều mai mới gửi. Đang nôn nóng mà đợi 1 ngày nữa. Nản thiệt. Theo mình nếu bạn ở Hcm thì mua trực tiếp. Còn nếu ở xa thì cũng nên mua trực tiếp. Bác này bán mà nói chuyện cọc lóc hà. Mình gọi thì ko bắt máy, lúc bắt máy thì nc như chưởi vậy. Nản thiệt. Mà lỡ gửi tiền rồi. Biết làm sao. Bạn vào web cosovo.vn . giá ko phụ kiện là 3tr950, sac, cap, tai nghe thêm 150k. Ko box nhé
@nguyenchinhmytho Ah, ở hcm bác này bán hàng xách tay BlackBerry nổi tiếng lắm. Cũng 4tr rồi, sao không thêm 5 trăm nữa mua hàng chính hãng cho chắc
@dinhtien112 Hàng chính hãng bjo mua ko có bạn ơi. Mình o xa nữa. Lúc có hàng cũng ko mua kịp. Thấy mọi người nói bác haicosovo này bán uy tín. Nhưng mà nói chuyện cọc cực kì. Mình gọi nói là gửi tiền rồi, kêu kiểm tra lại. Vậy thôi mà lớn tiếng lại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019