Người mẫu Marisa Papen gây tranh cãi khi chụp ảnh khoả thân trước các công trình tôn giáo lớn

blueJune
28/12/2019 3:55Phản hồi: 320
Người mẫu Marisa Papen gây tranh cãi khi chụp ảnh khoả thân trước các công trình tôn giáo lớn
Bạn nghĩ thế nào khi xem bức ảnh khỏa thân với cây thánh giá khổng lồ tại tòa thánh Vatican? Hay khi người mẫu không mặc gì và tạo dáng trước Bức tường Than Khóc ở Jerusalem? Hay cô ấy vén váy lên để lộ bộ phân sinh dục bên trong Hagia Sophia - nơi từng là nhà thờ Byzantine và nhà thờ Hồi giáo Ottoman - nay đã là bảo tàng?

Đây là loạt ảnh mà người mẫu Playboy Marisa Papen đã gây ra rất nhiều tranh cãi trong dư luận vừa qua. Cô ấy đã chụp ảnh khoả thân trước những công trình tôn giáo lớn của thế giới. Nhiều người cho đây là những tấm hình phản cảm, bệnh hoạn và là sự sỉ nhục đối với tôn giáo nên cô người mẫu này bị lên án dữ dội. Nhưng trước khi phán xét cô nàng này, chúng ta thử tìm hiểu nguyên do thật sự xem tại sao Papen có những hành động táo bạo đến thế.

Trong loạt ảnh này, cô người mẫu 26 tuổi mang quốc tịch Bỉ đã chụp ảnh khoả thân với cây thánh giá khổng lồ tại Vatincan.

Marisa Papen tạo dáng với cây thánh giá với background phía sau là Nhà thờ Thánh Peter. Ảnh: CEN/Jesse Walker - ENKI EYEWEAR

Năm 2018, người chụp Jesse Walker và Papen đã bị cảnh sát Ý bắt khi đang chụp ảnh ở Vatican. Ở đồn cảnh sát, họ bị thẩm vấn và giam giữ trong 10 giờ đồng hồ. Đây không phải là lần đầu tiên, trước đó, cô người mẫu này cũng đã bị bắt khi chụp ảnh khoả thân ở khu đền phức hợp Karnak gần thành phố Luxor của Ai Cập.

Papen nói cô làm những điều này vì cô có những vấn đề cá nhân với chính các tổ chức tôn giáo. Cô nói: "Đối với tôi, vấn đề lớn nhất là các thể chế được xây dựng mượn danh tôn giáo. Có những người bị điều khiển bởi đồng tiền và họ là những kẻ bất lương."

Hình ảnh Papen đang chụp ảnh trong một nghi lễ được tạo dựng. Ảnh: CEN/Jesse Walker - ENKI EYEWEAR

Bản thân cô lớn lên là một người theo đạo Công giáo ở Bi. Papen kể: "Khi tôi mới 12 tuổi, một người bạn rất thân của tôi đã mở lòng với tôi và kể rằng cô ấy đã bị một tu sĩ xâm hại tình dục khi cô ấy mới 6 tuổi. Tôi thấy ghê tởm và đã khóc rất nhiều, cùng lúc đó tôi thấy mình hoàn toàn mất hết niềm tin. Tôi đã đi tới nhà thờ với bà mình rất nhiều lần."

"Tôi đã được rửa tội, tôi đã đi rước lễ, thực tế tôi từng là một phần của tôn giáo. Tôi chỉ không hiểu tại sao nếu câu chuyện này là thực và mọi người biết về điều đó, nhà thờ vẫn có rất nhiều tín đồ."

"Vài năm sau, bạn trai của tôi kể với tôi câu chuyện tương tự, về những gì đã xảy ra với anh ấy trong lễ Tiệc Ly. Nỗi đau tôi nhìn thấy trong mắt anh ấy đã làm tan vỡ trái tim tôi."

Quảng cáo

Papen gây ra rất nhiều phẫn nộ trong dư luận khi chụp ảnh khoả thân ở các địa điểm quan trọng của tôn giáo. Ảnh: CEN/Jesse Walker - ENKI EYEWEAR

Hagia Sophia, Vương cung thánh đường Chính thống giáo Đông Phương, sau là thánh đường Hồi giáo, và nay là một viện bảo tàng ở Istanbul thu hút rất nhiều khách du lịch. Ảnh: CEN/Jesse Walker - ENKI EYEWEAR

Papen đang ngồi trên bộ Kinh thánh ở Quảng trường Thánh Phêrô, Vatican, Ý. Ảnh: CEN/Jesse Walker - ENKI EYEWEAR

Theo TheSun
320 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

loatchoat
ĐẠI BÀNG
4 năm
cần lắm những ảnh không che kaka
Decent Tran
ĐẠI BÀNG
4 năm
@loatchoat thanks!
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virtue255 Tổ quốc ghi công bạn.
virtue255
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhiet1991 like đi bạn, kiếm cái huy hiệu ;)
bancamden
ĐẠI BÀNG
4 năm
@loatchoat lên Google xem nhé!
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ảnh đẹp 😆
@sieuvihien Có nhiều lông thì sẽ đẹp hơn nữa 😁
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@iCừu 01 Nhiều lông mà bác, bác google cái này xem ảnh gốc

model nude photographs vatican protest stupidity hypocrisyreligion
@Congcu Đẹp bác ạ
climax
TÍCH CỰC
4 năm
@Congcu Đéo thấy gì ...
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@climax căng mắt ra bác
Jbjch
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ có Chúa mới biết cô ấy đang nghĩ gì 😃
Có khi nào cô đang hiến dâng cho chúa 😁
@Jbjch @Jbjch tại sao Tinh Tế lại để lọt vào đây một thằng ngáo đá, rác rưởi nhỉ
peterh
CAO CẤP
4 năm
@Jbjch chửi m nữa nè: mất dạy!
@Jbjch Nói quá rồi bạn, rút lại lời đi
zencozhang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jbjch chắc chắn bả đi theo "đạo dụ":rolleyes:
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gặp mấy bác cuồng đạo nó lại chả xiên cho phát. Ko nên có những hành động sỉ nhục đối với đức tin của người khác.
@ngokimphuc Thôi lo mà để ý con Lười giao phối đi nhé, hi hi :D
https://tinhte.vn/threads/co-the-ban-chua-biet-vi-sao-luoi-lai-cham-chap.3049581/#post-55407257
@baomat1585 đậu xanh, thôi ok, tôi hiểu ông rồi, mới đầu tưởng thế nào, hóa ra cũng chỉ là cái bọn chụp mũ, dùng tất cả các phép ngụy biện để đi tranh luận với người khác, ok tôi sai rồi, xin lỗi ông nhé 😃
@ngokimphuc Xin lỗi cái mợ gì vậy, lo để ý con Lười giao phối đi nhé hihi
climax
TÍCH CỰC
4 năm
@ngokimphuc Hình như chưa có chiên vào lò ... haha
mấy chỗ này thì còn có tranh cãi chứ qua mecca hay medina khoả thân thì tranh cãi chấm dứt tại đó luôn
pvtlen
TÍCH CỰC
4 năm
Có chúa mới biết mấy ông ngồi đó nghĩ gì
Đẹp mà. Nhưng có điều hơi xúc phạm tôn giáo tí thôi nên bị ném đá
@Hiếu_Sad thấy đạo thiên chúa dễ dãi nên ỷ lại à, ngon qua chổ hồi giáo xem, bị giết thì cũng k ai bị tội đâu
Tôn giáo do con người nghĩ ra hay do các đấng thần thánh tạo ra? 😃
Kalanhikov
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Tôn giáo là một trong những trò lừa đảo lớn nhất trong lịch sử loài người.
nguoila_87
TÍCH CỰC
4 năm
@Kalanhikov Ngày xưa loài người nguyên thủy kiến thức ít nên mới phải dựa vào thần thánh để tạo niềm tin và bình ổn xã hội. Đấy là những gì mình được dạy về lịch sử. Còn những điều mình tự tìm hiểu ra được về bản chất tôn giáo biến tướng dắt mũi người theo đạo thì kinh khủng lắm. Thập tự trinh là một ví dụ điển hình nhất về việc cả đám nông dân, hiệp sỹ tự dưng bỏ vợ con nhà cửa ra trận chém giết bỏ xác chỉ vì lợi ích của một nhóm người. Nhảm nhí vô nghĩa ko hơn
@Nam Air Một người thực sự khôn ngoan. Khi mình trưởng thành và có trí thức. Bạn nên tìm hiểu tất cả giáo lý của các tôn giáo, và với sự hiểu biết đó, bạn sẽ có được lựa chọn đúng đắn. Không nên lựa chọn vì bị người khác dẫn dụ, hãy tìm hiểu và suy xét cho kỹ, tôn giáo nào có sự logic hợp lý và khoa học thì mình tìm hiểu, nghiên cứu và sau khi hiểu rõ rồi mình mới theo
con điên 😃
@BlackBerryz Cô ấy lên án cho bọn người núp bóng tôn giáo làm việc bậy bạ, mượn danh thánh thần để tư lợi riêng.
Ở xứ đông lào lắm đứa ngu nên mới có chùa ba vàng, và hàng ngàn công trình có tên là “du lịch tâm linh”, rồi trục vong này nọ
Đọc cmt ở diễn đàn có dân trí cao như tinhte mà t thấy ko dc mấy thag hiểu, toàn nhìn vô lol cô ấy rồi cười ko.
Đúng là xứ ngu.
uuNgao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ghostkinglee xứ nào chả ngu?
tinhte dân trí cao nhưng trừ m ra ấy. phải mấy thằng giáo hoàng linh mục không làm việc bậy bạ không mà chửi xứ ngu? xứ nào ngu hơn xứ nào lắm thằng núp bóng tôn giáo, mượn danh thánh thần để tư lợi riêng?
Nhà của Chúa bao việc, ổng ko quan tâm đâu =]] Còn thành khẩn xin tội thì Chúa vẫn thương, vậy thôi!
X51
TÍCH CỰC
4 năm
uncensored pics pls 😁
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@phuc.lb google.com tài trợ:

model nude photographs vatican protest stupidity hypocrisyreligion
@Congcu Xác nhận chưa cạo nhé 😁
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Hậu quả của niềm tin bị đánh mất :rolleyes:
@nghaimin Không biết bạn theo đạo hay không? Và có từ cha mẹ ông bà bạn, hay là bạn tự chọn theo con đường đó? Mình vẫn theo đạo nhưng không phải công giáo, mà là Phật giáo, đối với mình, có niềm tin vào tôn giáo là khi mang cho mình niềm vui, an lạc. Mình đến chùa lạy Phật không phải vì một người thần thánh ban cho mình tất cả những gì mình cầu. Mà mình lạy bởi vì những lời dạy đem đến cho mình niềm vui... Cũng như lạy cha mẹ vì ân dưỡng dục sinh thành. Còn không biết bạn nói tà đạo ở đây là thế nào, Tất cả tôn giáo đều từ xưa mà truyền đến bây giờ biết bao nhiêu ngìn năm thứ nhất kinh thư cũng chẳng được nguyên vẹn, dịch thuật sai số, cải biên đủ thứ. nó chẳng phải là chính thống, mà bản thân mình chỉ lựa những điều nó mang lại lợi ích cho mình.
@vuong95vjpboy Có phải đến chùa hay nhà thờ là để cầu lợi cá nhân đâu bác. Tin theo đạo để tâm hồn được soi sáng. Tâm hồn trống rỗng sẽ nảy sinh nhiều hệ lụy khủng khiếp lắm chứ. Tà đạo ở đây chính là sự suy thoái niềm tin, vô hồn, lao theo dục vọng đó bác
@vuong95vjpboy Mình không đủ tư cách để nói đâu là tà đạo. Cũng không dám chê bai tôn giáo này tôn giáo kia. Chỉ biết là Phật có dạy con người hướng đến chân lý, đi tìm chân lý thì sẽ được cứu. Và đạo Chúa thì chỉ rõ cho bạn: "Ta là đường đi, chân lý và sự sống..." vậy nếu bạn thật sự tin kính Đức Phật của bạn thì hãy làm theo lời dạy.
Nơi tôn nghiêm mà làm vậy, thật quá đáng.Chả thấy nghệ thuật, chả thấy đẹp ở chỗ nào hết ...
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@phuocthanh234566 Người ta có chụp vì nghệ thuật đâu, mục đích là để phản đối tôn giáo mà. Nói chung thì tôn giáo ở đâu cũng thế thôi, đó còn người, lợi ích chi phối hết. Chúa với phật đéch gì đâu
Bạn này dám qua Mecca hôn :v
Btw, a man needs sauce. Any captain?
@Blitzwaffen Khen cho cái nhé: giỏi tiếng Anh ghê !
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
@Blitzwaffen Gg đi bác, papen nude, có mấy tấm đâm kiếm vào ... ;))
@Blitzwaffen https://www.sickchirpse.com/model-nude-photographs-vatican-protest-stupidity-hypocrisyreligion/
Full không che :v
@trungking có có phải kiếm đâu, cái cây gỗ thôi mà 😁 mà chỉ để hờ bên ngoài tạo dáng chụp hình,kk
hcm2k3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songoku_1206 "Posted on December 18, 2018". Bài gốc đã hơn 1 năm rồi à?
vuanhtuanfpt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ảnh đẹp vậy tranh cãi gì chứ?
NatvPa
TÍCH CỰC
4 năm
@vuanhtuanfpt mờ mờ lại còn che, đẹp ở đâu hả bác?
con dở 😃
26 tuổi, có lẽ còn non để thấu hiểu cuộc đời.
Bất kỳ đất nước, tôn giáo, hay tổ chức nào cũng có điểm đen của nó.
Lấy lý do vị tu sĩ này vị tu sĩ kia họ phạm lỗi thế này thế nọ để rồi bào chữa cho việc cởi trần truồng trước những nơi đáng tôn nghiêm là không chấp nhận.
@BinBon2020 Đúng rồi, thay vì bị thằng cha nào lạm dụng tình dục thì đi tố cáo, kiện thí cmn đi, kiện không kiện lại đi làm mấy cái dở hơi này để người ta chửi :v đất nước có pháp luật chứ có phải thời trung cổ quái đâu mà còn đi sợ thầy tu
nguyendrum
TÍCH CỰC
4 năm
@BinBon2020 Hãy nghĩ những điều lành, chớ nên làm điều xấu
Hãy yêu thương và tha thứ cho nhau
@BinBon2020 Vấn đề là đối vs những quốc gia cuồng đạp quá, họ bao che cho những hành động như vậy, dù nó diễn ra rất nhiều, nhất là nạn xâm hại tình dục vs trẻ em, vì áp lực của các ông cha, và danh dự cho tôn giáo của họ, nạn nhân bị buộc k dám lên tiếng. Mọi thứ chìm vào im lặng, như một thế giới ngầm k ai dám đụng tới, chỉ có nạn nhân là đau khổ và dằn vặt. Suy cho cùng các ông cha cũng là phàm nhân mà thôi, ai chẳng có ham muốn tình dục, thiết nghĩ cần có quy định, chế tài đặc biệt, hoặc làm sao có cách nào đó hạn chế tối đa, chứ k phải im lặng rồi ỉm đi như hiện tại. Cho nên ý cô này chụp hình dung tục, như muốn lên án các hành động lạm dụng tình dục, ngay giữa chốn linh thiêng mà các kẻ xấu xa núp bóng làm hại những nạn nhân nhỏ bé, yếu ớt, nơi được mang tiếng là linh thiêng, trong sạch, lại có những mảng tối cực kỳ to lớn, đụng đến tôn giáo thì ai cũng muốn ỉm đi, để có lợi cho tôn giáo của mình, bị hại thì đau khổ, dằn vặt cả cuộc đời !
vn587990
TÍCH CỰC
4 năm
@BinBon2020 Lấy hành vi dâm ô để lên án dâm ô?
Phức tạp 😃
Nhà mình có bố mình theo đạo Công giáo, lấy mẹ mình thì mẹ mình cũng ko theo nhưng mấy cái lễ gì đó thì bố mình nhờ vẫn làm. Đến mình thì mình ko theo, mặc dù bố mình cứ nhắc đi rửa tội với đi nhà thờ, rồi rửa tội cho con mình. Mà ủa nó đẻ ra có tội gì phải rửa. Vì nhà mình khá tự do nên ko có ai chạm đc vào tự do của ai. Hôm Giáng sinh bố có gặp mình nói nên sống có niềm tin. Mình nói "con chỉ tin vào đôi tay của con, lúc sướng hay khổ cũng do đôi tay này mà ra hết". Chắc ko thuyết phục đc mình.

Tôn giáo (nói chung) đều phức tạp và mệt mỏi đối với mình. Mình là cháu đích tôn, bà nội mình đúng kiểu sùng đạo, thấy mình ko theo liền tuyên bố mình ko phải cháu đích tôn mà là thằng em họ (siêng đi nhà thờ vãi), cưới mình ko thèm đi. Đối với mình nếu quan trọng tôn giáo hơn cả máu mủ mình cũng ko thèm quan tâm, mình nói "ko phải đích tôn sau đỡ phải thờ cúng.

Bạn nào mà lấy vợ lấy chồng gặp phải ng kia ép phải bỏ tôn giáo của mình thì next nhé sống ko ổn đâu. Việc mẹ mình lấy bố mình nhưng quyết ko theo đạo khác là niềm cảm hứng lớn về tự do cho mình trong cuộc sống.
nguoila_87
TÍCH CỰC
4 năm
@unwrittlaw Lại thở ra thêm một câu tự thể hiện cho người ta thấy cái tư duy tầm bậy nữa rồi.
Thế có dám chắc những người làm bậy ở nước ngoài đều là vô thần ko?! Hay trong đó có người theo đạo đấy?!
Đưa cái dẫn chứng ra đây rồi nói chuyện tiếp, không thấy dẫn chứng mà bắt tôi tin thì tôi đánh giá các ông chỉ là loại phát ngôn BỐC PHÉT vớ vẩn!
@Rainwalker Mình lấy vợ có đạo, may mắn là cô ấy không ép mình theo hay gì hết. Hihi.
nobugz
TÍCH CỰC
4 năm
bộ kinh thánh hên nhất năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019