Nhà mạng SoftBank chuẩn bị mua lại 60-70% cổ phần của T-Mobile với giá 19 tỉ USD?
Duy Luân
7 nămBình luận: 43

Trang tin Nikkei cho biết rằng nhà mạng SoftBank (Nhật) có thể đang chuẩn bị kí thỏa thuận mua lại phần lớn cổ phần của nhà mạng lớn thứ tư ở Mỹ: T-Mobile. SoftBank hiện đang ở trong giai đoạn đàm phán cuối cùng với Deutsche Telekom, công ty mẹ của T-Mobile, cũng như các tổ chức tài chính tại Mỹ để chuẩn bị nguồn tiền. Việc mua lại 60-70% cổ phần trong T-Mobile nhiều khả năng sẽ được thực hiện thông qua công ty con của SoftBank tại Mỹ, đó chính là nhà mạng Sprint. Thương vụ này được cho là sẽ kết thúc sớm nhất vào mùa xuân năm sau và số tiền mà SoftBank phải chi ra có thể vào khoảng 2 nghìn tỉ yên, tức khoảng 19 tỉ USD.

Tất nhiên là để thương vụ này thành công thì còn phải đợi sự chấp thuận từ những cơ quan luật pháp tại Mỹ, trong đó có Ủy ban Truyền thông Liên bang (FCC) cũng như Bộ tư pháp Hoa Kì. Nếu SoftBank được các cơ quan chức năng "bật đèn xanh" thì bốn nhà mạng lớn ở Mỹ sẽ giảm xuống chỉ còn ba: AT&T, Verizon Wireless và một công ty mới kết hợp giữa Sprint với T-Mobile.

Song song đó, doanh thu hằng năm của SoftBank cũng sẽ tăng thành 7 nghìn tỉ yên, khoảng 66,5 tỉ USD, đưa công ty này trở thành nhà cung cấp dịch vụ viễn thông lớn thứ hai thế giới, chỉ xếp sau China Mobile, với lượng thuê bao tổng cộng là 140 triệu.

Nguồn: Nikkei
Nếu ko mua được bằng tiền ... thì mua lại được bằng rất nhìu tiền.. Nhật giàu quá
anh softbank sao má bá đạo wá, docomo thì cỡ nào nữa nhỉ?
Nhật giàu thế 😃
Lúc bị thảm hoả mà Nhật vẫn chi tiền viện trợ cho nước khác.
Nhật zữ zội quá.
@Communis-Utopia99 người Nhật họ giàu có vì họ siêng năng, ở Nga ở Mỹ và nhiều nước Châu Âu chỉ làm việc có 40 giờ 1 tuần, tức 8h/ngày và t7 cn nghỉ
còn ở Nhật thì khác, họ làm hình như gấp đôi luôn thì phải, họ rất là áp lực chứ ko phải như VN mình "đi sớm về khuya đâu", còn có chuyện gì xảy ra thì tìm cách né tránh, nhìn mấy quan chức chính phủ bên Nhật xem, có chuyện gì là tự động từ chức liền chứ ko phải như ở đây, rán mà neo lại, rán mà bò lên
@Xperia_no1 Chuẩn rồi đấy bác, ngày sưa khi điện tử còn chưa phát triển thì mấy bố sony,pana,sharp,misubisi... Làm mưa kamf gió thu về ko biết bao nhiêu cho nươcs Nhật. Giờ bọn hàn sẻn nó lộng hành, nhưng mấy bố misubisi bố hoạt động bên ngân hàng mạnh lắm, cả năng lượng, tàu điện... Điện tử thì nó phục vụ trong nước nhiều, với những sản phẩm thì cứ gọi là chất lừ. Nói chung mấy công ty nhật ko hào nhoáng nhưng cũng vững chắc lắm.
00986
TÍCH CỰC
7 năm
sao nó ko mua AT&T nhỉ?
@00986 AT&T từ ngày có iPhone mạnh lắm, bán làm gì 😃
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@00986 thằng này khó chơi lắm bác à,phải rất rất nhiều tiền đôi khi cũng không mua được😁
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hypous Có bán thì liệu có mua nổi không 😃
Chịu chơi cũng đâu bằng mấy cty việt nam, chi hàng ngàn tỉ đồng cho việc ko cần thiết còn được mà
ở Mỹ muốn cổ phiếu công ty CNTT tăng giá thì phải mua 1 công ty CNTT #
softbank giống att nhờ iphone kéo lên gần số 1 nhật bổn giờ docomo bán iphone nên thị phần bị đè khá nhiều, nên nhớ người sài iphone đốt lắm tiền nhất 😆 giờ chạy qua mĩ thôi, bạn mình bên nhật đang vui hết cỡ vì dcm phân phối iphone kìa, softbank ko đc lòng dân nhật lắm thì phải 😃)
mrblack01
TÍCH CỰC
7 năm
@minhminh87 mô phật...cái chữ ký của bác...ko biết thế này có đc quy vô tội ghây war và lock nick ko nhĩ..😁

ps: mình thấy anh Duy Luân công tâm mà...rất nhiệt tình trả lời cmt của thành viên
Hy vọng là dù có bị mua ,T-mo sẽ vẫn giữ un-carrier và ko chuyển sang CDMA...
Trong số các công nghệ hiện nay, CDMA là thằng gây phiền phức nhất, ko dùng sim bình thuờng, lại ko dùng chuẩn LTE thông thuờng mà lại dùng EV-DO

Sent from my SGH-M919 using Tinhte.vn mobile app
nhohanoi
TÍCH CỰC
7 năm
mới nuốt Sprint song, giờ đến T-Mobile, năm sau đến AT&T đến năm nữa .....:eek:
johnyndc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhohanoi Chẳng có nhẽ o_O
DavidChùa36
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hi vọng mua nhưng vẩn giữ lại áo bayern làm biểu tượng 😔
hgcoach04
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác mới sang Mỹ à ? ở lâu chưa ? mà đã có ý nghĩ tiêu cực về VN thế, phải hy vọng chứ, có thể mình không bằng Nhật hay Mỹ được nhưng cũng đang rất cố gắng đấy
@Communis-Utopia99 Úi bác ơi ở việt nam đấy …
Mà phương châm của mấy đại ca nhà mình là (tất cả vì tương lai con em chúng ta mà kệ cha con em chúng nó) đấy bảo sao dân khong khổ
@Communis-Utopia99 chính vì VN có wa nhiều thành phần như thế này nên mới phát triển ko nổi đây mà
có tiền mặt mà ném lộn😁
Cũng đang dùng mạng softbank đuôi 6789 😁
@Communis-Utopia99 Em cũng chịu,bác google xem.
Bọn này làm ăn cũng bố láo lắm.e dùng softbank chẳng qua là các thím VN cuồng táo sang nhìn km hấp dẫn quá thi nhau đăng ký ip,nhưng nó tính tiền thì mỗi người 1 kiểu.Mới sang nói chưa sõi ko đủ trình chửi chúng nó thì nên cẩn thận
@Communis-Utopia99 Em người Việt Nam vs tỉnh lắm =))
Nhưng ở Nhật docomo bá đạo,tiếp là au kddi
đến bao giờ nhà mạng Việt mới có thể làm thế nhỉ
natomedia
TÍCH CỰC
7 năm
Đại gia Nhật nói Nhật đi xuống chứ vẫn còn mạnh lắm.
@@! mua cả sprint chuyển qua chơi cả T-mobile...Sb giàu thật
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019