Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhà máy điện năng lượng mặt trời lớn nhất thế giới đã đi vào hoạt động, công suất 550 MW

levuongthinh
28/11/2014 7:47Phản hồi: 153
Nhà máy điện năng lượng mặt trời lớn nhất thế giới đã đi vào hoạt động, công suất 550 MW

Nhà máy điện năng lượng mặt trời Topaz với công suất 550 MW đã trở thành nhà máy quang năng lớn nhất thế giới đang hoạt động. Topaz có tổng cộng 9 triệu tấm pin quang điện, bao phủ hơn 24 ha tại đồng bằng Carrizo, California. Với công suất 550 MW, Topaz có thể cung cấp điện năng cho khoảng 160.000 hộ gia đình thuộc mạng lưới điện của công ty Pacific Gas and Electric, một con số rất lớn.

Tuy nhiên, Topaz sẽ không trụ ở vị trí thứ nhất được lâu vì nhà máy điện năng lượng mặt trời đầu tiên được xây dựng trên sa mạc sẽ đạt mức công suất tới 579 MW vào năm sau.

Video quá trình xây dựng nhà máy điện năng lượng mặt trời Topaz:

153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bao giờ VN mới có 😁
@Hungtvvt Tôi ko nói bạn không hiểu biết, nhưng bạn nói chưa đúng, điện hạt nhận được xậy dựng với công suất 4000MW, với công suất như thế thì rất nhiều cách để có thể làm ra được, tuy nhiên bạn có hiểu hậu quả xảy ra khi...Việt Nam chúng ta là một nước ko bít vị thế của mình mà lúc nào cũng đòi...tôi thật ko hiểu!
doremon234
TÍCH CỰC
9 năm
@gamethudd.com VN đất ở đâu ra mà làm món này
@Hungtvvt điện hạt nhân ở các nước khác người ta đã bỏ, việt nam bắt đầu xây ?!! chết người và ô nhiễm ko thể khắc phục như ở Nhật mà còn đâm đầu vào Haizaaa
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gamethudd.com Có đất thì làm dễ thôi
24 ha, xem ra diện tích quang năng ít hơn thủy năng, chỉ tiếc là còn đắc đỏ. 1m2 mà tới 5triệu vnd.

Nếu lắp trên toàn bộ sa mạc Sahara có khi đủ dùng cho toàn thế giới.
@lucifer01 Vẫn rẻ hơn giá bất động sản!
@lucifer01 sợ nó ko chịu nổi bão sa mạc ấy chứ
cao1m3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lucifer01 Sahara diện tích 9.000.000(km2) = 900.000.000 (ha)
=>cho công suất 20.625.000.000(MW) =20.625.000(GW)
=>phục vụ 6.000.000.000.000 (6 nghìn tỷ) hộ gia đình:rolleyes:
hiện tại thế giới có 1,8 tỷ hộ gia đình + các loại hình khác sử dụng ngang 2.7 tỷ hộ (150% so với các hộ gia đình) = 3,5 tỷ hộ gia đình
==> đủ phục vụ thế giới * 1714 lần, có nghĩa là nó (cái không tưởng đó) chỉ cần phát điện 1 ngày thì đủ cho thế giới dùng trong 4 năm 7 tháng.
bạn phải biết là trái đất mịn hơn quả bowling, con người chúng ta thì rất nhỏ bé. 😁
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
hy vọng vài bữa xây nhà có đủ tiền làm quả pin mặt trời trên nóc để phù hợp với thời đại với bảo vệ môi trường:p
thang_1234
TÍCH CỰC
9 năm
@thoivuitinh nếu nhà bác to đùng thì may ra mới đủ điện dùng thay thế hoàn toàn điện ở ngoài vì hiệu năng những tấm pin này khá thấp ... chỉ trên 10%...
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thang_1234 kiểu này thấy ko hy vọng cái anh năn lượng mặt trời nay rùi😔
Cty mình lắp năng lượng mặt trời hết 150tr. Mỗi ngày tiết kiệm đc 3kwh tương đương 5000 vnd ~ 1 tháng tiết kiệm đc 150.000đ
Ngày nắng nhìu thì đc 3kwh
Còn ngày mưa thì có ngày chỉ đc 800wh.

HIỆU QUẢ GÊ GỚM
@inconsolable1910 Ủa, đó là chuyện nhà của em.

Sent from my iPhone using Tapatalk
@htevn 1 ngày 2kwh.1 tháng 60 kí điện.quá ít đó bác.chắc nhà bác chỉ dùng chiếu sáng thôi đúng k
@nhokkute_nike8008 Xem Tivi khoản 5 tiếng, nghe nhạc khoản 3 tiếng, quạt máy buổi trưa ngủ trưa 2 tiếng và chiếu sáng buổi tối đến 11h khuya, sạc điện thoại. Bố mẹ mình cũng lớn tuổi nên nhu cầu chỉ có thế thôi. Khu bố mẹ mình EVN chưa kéo dây, muốn sài điện EVN phải đầu tư hơn 600m dây điện và phải chịu chi phí trồng trụ điện (đệt). Do đó mình quyết định đầu tư hệ thống điện NLMT hết 12 triệu (đã bao giồn đèn thắp sáng, dây dẫn và các thiết bị cần thiết) là đủ nhu cầu sử dụng.

Sent from my iPhone using Tapatalk
@htevn Bác dùng hay quá. đúng là đối với gia đình ở thành phố thì 2k là không đủ.nhưng mà thiệt sự có điện là một điều hạnh phúc
bangtown
ĐẠI BÀNG
9 năm
First Solar vào VN xây là máy sản xuất tấm quang năng, chưa xây xong đã rút ra, nản.
vythanh
CAO CẤP
9 năm
Lại là Mỹ. Nhưng hiệu suất Năng lượng mặt trời chưa cao
vanhoan95
ĐẠI BÀNG
9 năm
nó không có điều kiện mà xây thủy điện đấy chứ, chứ mình có cái thủy điện dễ vậy mà còn ... klq nhưng đoạn cuối nó gọi là farm chứ có phải nhà máy đâu.
Hoành tráng nhỉ. Mẽo có vẻ thích đi đầu nhen :v
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Quan trọng là hiệu quả môi trường rất tốt.
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@livfc2010 biết là thế nhưng không có hiệu quả kt luôn khiến con người lăn tăn
hồ quang điện của ironman chuẩn bị hot
@kieuminhtien994 Chú làm 1 cái cho nhân loại nhờ đi
Đúng là Tây có khác luôn luôn bảo vệ mội trường một cách tốt nhất hiệu quả nhất ! Còn Châu Á thì đảo ngược !
@Tocgiothoibay đồng ý với bác.nó xả nhiều vì nhiều xe nhiều nhà máy,nhưng căn bản là ý thức người dân+quản lý tốt nữa.dù gì nó cũng tốt gấp vạn nước mình
@nhokkute_nike8008 Thì bởi vậy mình mới nói, bạn kia nghĩ Mỹ ô nhiễm như VN chắc, cứ ngồi VN đưa số liệu thì ai nói không được. Xem môi trường sống người dân Mỹ như thế nào. Nước đại công nghiệp thì thãi CO2 nhiều, VN phát triển như Mỹ xem còn thải tới đâu.
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tocgiothoibay Khập khiễng và buồn cười quá, tất cả chỉ là chém gió thôi vì VN chưa có phát triển, nhưng dù sao cũng muốn bàn luận.

Khi đất nước phát triển chắc chắn dân trí cao, 2 cái đó đi đôi với nhau.

Dân trí kém thì đất nước không phát triển rồi nhiều điều bất cập. Nước kém phát triển cũng có nhiều người ý thức bảo vệ môi trường đấy nhưng chỉ ý thức vẫn chưa đủ đâu, phải có cả tiền đề xây dựng các kiểu nữa.

Đất nước phát triển, dân trí cao, chắc nhiều người giàu lắm, chính phủ cũng lắm tiền, mạnh tay chi tiền cho bảo vệ môi trường,...khó có chuyện khi 1 đất nước phát triển mọi người lại không có ý thức bảo vệ môi trường, chính phủ không đầu tư bảo vệ môi trường.
danlangthang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tocgiothoibay GDP gấp hơn 2 lần tàu mà xả CO2 ít hơn chứng tỏ nó hiệu suất cao hơn, bảo vệ môi trường hơn.

Cụ chấp gì mấy thằng nhà quê đến Thái lan cũng chưa từng đi, nghĩ nước mình ghê gớm, sống trong chuồng lợn mà không biết thối
Đúng thật vì môi trường, không thấy miếng xi măng nào luôn, chắc chỉ mấy cái lỗ trụ giàn pin.
Xứ nhiệt đới mình xài mấy cái này thì sướng quá...!
vn đợi các quan tham nghĩ tới dân đã
SuQN1205
TÍCH CỰC
9 năm
Mỹ quả là siêu cường của thế giới. Tàu Khựa thì còn theo sau ngàn năm 😁
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SuQN1205 trời mỹ còn phải sợ bọn tau trong lĩnh vực này mà. bữa trước mỹ còn kiên tau về việc các doanh nghiệp pin mặt trời tq sản xuất pin mặt trời ngon bổ rẻ tương đương với sp của mỹ mà bán với giá rẻ hơn đó
SuQN1205
TÍCH CỰC
9 năm
@thoivuitinh Ai dùng hàng Tàu Khựa rồi thì cũng biết là nó ngon bổ rẻ thế nào: đồ chơi thì sơn pha Chì, Điện thoại thì đi Bảo Hành như cơm bữa đó là còn chưa nhắc đến chuyện nó ăn cắp thông tin cá nhân của người tiêu dùng, không tôn trọng người dùng. Nước nào khác thì em còn tôn trọng chứ Tàu Khựa thì NEVER nhé.
thoivuitinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SuQN1205 chưa tìm hiểu thì đừng phán như đúng rồi thế nha bạn. đồ tàu cũng có 5, 7 loại nhiều loại chat hơn hang mẽo nhiều. đưng vì hàng tq chat lượng thấp ở Việt Nam mình mà phán bậy. thật thì nghe hàng tau là mình tẩy chay
@thoivuitinh Bác ơi công nghệ năng lượng mặt trời của Mỹ từng bị Trung Quốc ăn trộm,mình ko nhớ tên dự án đó là gì nhưng TQ đã cố gắng hack để ăn trộm công nghệ đó
@SuQN1205 Ảo tưởng. VN thì triệu năm.
haubui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Điểm yếu của hệ thống PV power này là về đêm gần như không hoạt động. Mà tải cao điểm dân dụng thì thường rơi vào buổi tối.
Xem như phụ trợ cho các hệ thống phát điện truyền thống.
SuQN1205
TÍCH CỰC
9 năm
@haubui Người ta chuyển điện năng lượng mặt trời vào lưới điện của quốc gia của thành phố đó trước khi được người dân sử dụng trực tiếp mà bác. Như vậy là quá tốt rồi còn gì nữa.
Mỹ toàn sử dụng năng lượng Gió, năng lượng Thuỷ Triều, năng lượng mặt trời.v.v.... Rất có tính bảo vệ môi trường. không như thằng Tàu Khựa, giờ phải đi ăn cướp dầu khí ở Biển Đông, môi trường sinh hoạt ở Tàu Khựa thì ô nhiễm trầm trọng. Em mong muốn được làm đồng minh được làm bạn với anh Mỹ quá mà ba má em chưa đồng ý 😁.
Nhà máy này hình như dùng pin năng lượng. Mình ko thích điều này vì chi phí tốn kém, các tấm pin sau sử dụng gây ô nhiễm. Các tấm pin có tuổi thọ nhất định và ko bền lâu.
Mình thích mô hình nhà máy điện dùng gương cầu để đun nước biển hơn. Các nước vùng vịnh có lợi thế về điều này vì nắng nhiều, sa mạc nằm cạnh biển. Họ lấy nước biển cho vào các đường ống và dùng các gương cầu làm nóng các ống này -> làm bay hơi nước để chạy máy phát điện. Nguyên lý giống như nhà máy nhiệt điện. Làm vậy hoàn toàn ko gây ô nhiễm môi trường, chi phí ko đắt. Đồng thời còn có thể sản xuất muối và tạo nước ngọt từ nước biển. Tuy nhiên mô hình này ở vùng vịnh mới đang thực hiện và ko được chú trọng vì họ quá giàu có về tiền bạc cũng như dầu mỏ. Dầu mỏ phát điện sẽ rẻ hơn. 😃
ngoanrazo
TÍCH CỰC
9 năm
@exciterc Xin lỗi bác là nó phá tan môi trường sống của loài chim, cái gì cũng có 2 mặt của nó
@ngoanrazo Cái mình nói là làm trên sa mạc ở vùng vịnh(bán đảo Ả Rập đó) mà. Đâu có chim ở đó. Chỉ có một số ít côn trùng và bò sát. Việc xây dựng cũng ko ảnh hưởng nhiều tới nền cát ở dưới đâu.
Hình như nó làm chủ yếu vì môi trường chứ về mặt kinh tế thì....lỗ vốn !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019