Nhà sáng lập Canonical: Ubuntu không chỉ dành cho người dùng cao cấp, muốn nó phổ biến hơn

Duy Luân
8/3/2013 14:38Phản hồi: 299
299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pleiku8619
ĐẠI BÀNG
11 năm
like mạnh!
hoatongoc
TÍCH CỰC
11 năm
Người chưa từng xài Ubuntu thì cái đầu tiên họ nhìn vào và thấy Ubuntu hơn windows là Ubuntu có hầu hết các chương trình cần thiết như nghe nhạc, vẽ, office, chợ ứng dụng... Và hầu như cái dòng lệnh trong terminal là điều họ biết tới cuối cùng -> họ thấy ubuntu xài dễ. Trái ngược, Windows phải cài vài phần mềm thì máy mới bắt đầu xài được, chứ lúc mới cài máy hầu như chả có cái gì cả. -> mới bắt đầu xài thì thấy khó.
Còn anh em coder, thì hệ điều hành nào cũng như nhau, làm quen 1 hệ điều hành chỉ mất vài ngày :v Còn các bác suốt đời chỉ xài Windows thì em xin thua :|
Nhưng công bằng mà nói, tính năng quản lý file/ folder tích hợp của windows là tốt nhất trong 3 HDH mac, win, ubuntu 😆 Cái finder của Mac OS quản lý file ngu học chết mịa đi được 😃)
Nếu tất cả dân VN có ý thức mua sản phẩm có bản quyền thì nhiều người sẽ xài Ubutu thôi 😃....
Có thể trên PC, Linux không phổ biến so với Window, nhưng trên bình diện các thiết bị điện tử khác (phone, tablet, server, TV, ....) thì Linux cho Window "hít khói"....;)
Mềnh thấy mấy ae xài Ubuntu trên PC mún chạy chương trình toàn nhập command code! Giao diện thì đẹp mà toàn chơi code cứ như thời đồ đá MS-DOS vậy 😁
@quynhmatroi Mấy đứa dùng cho pro thì toàn bọn gà thích thể hiện 😆 còn pro thật nếu người ta dùng thì vì nó nhanh hơn, người ta quen hơn thôi, mình biết có nhiều người giỏi, dùng Linux lâu năm nhưng cái gì giao diện đồ họa tiện hơn thì họ vẫn dùng như bình thường.
@hoatongoc đại loại thếw^^
@quynhmatroi Ờ sorry, hiểu lầm ý bạn.

Có nhiều lý do để xài command trên Linux:
- Command line mạnh hơn giao diện đồ hoạ (GUI)
- Người dùng Linux lâu năm nên quen với command
- Vì Linux là 1 HĐH nguồn mở nên có nhiều nhóm phát triển nhiều môi trường đồ hoạ khác nhau, các gói phần mềm và thao tác đối với các môi trường này khác nhau, do đó giao diện desktop của mỗi người có thể ko giống nhau. Vì thế khi viết hướng dẫn, người ta thường dùng command cho nó thống nhất, và người xem cũng dùng command luôn. 😃
hoatongoc
TÍCH CỰC
11 năm
@steve_jobs Bác nói đúng ^^, chứ như mình làm quen ubuntu khá dễ, nhưng nhảy qua KDE là cái giao diện nó thay đổi gần như toàn bộ, lại phải làm quen lại, mất thời gian bà cố đi được, lúc đó thì command line lại là cái cứu mạng mình 😃 Trước thì ngại dùng command line, nhưng ngồi vọc win, hackintosh, rồi Ubuntu/fedora nên giờ cũng hết sợ luôn ^^
Dạo qua mấy diễn đàn Linux của vn thấy các Fanboy hung hãn thật. Trên tinhte cũng thế luôn. Thế này thì làm sao lôi kéo người dùng được?
hoatongoc
TÍCH CỰC
11 năm
Nhân tiện mấy bác pro chia sẻ cho mình cách cài driver của card nVidia GT630M lên ubuntu với ạ, chứ cài bằng công cụ tích hợp của nó toàn bị trả res về 800x600 rồi về sau còn khởi động lên màn hình đen thui nữa 😔

Vì sự ổn định cần đặt lên hàng đầu nên mấy năm nay em chuyển hẳn qua Ubuntu luôn rồi, chạy vài năm chả bao giờ bị lỗi, ko bao giờ bị chậm.

Đổi pass wifi? 4 click là xong 🤔?

Mấy đứa cháu của bạn ở VN hay Mỹ? nếu ở VN thì đa phần các máy cài sẵn Ubuntu ko phải do hãng cài mà do cửa hàng tự cài, các máy này chưa đc hãng support chính thức để chạy Linux.

Về driver: bạn xem với Windows thì driver là do MS viết hay do các hãng phần cứng viết? cái này ko phải chủ quan hãng làm OS làm được mà phải do các hãng phần cứng làm và do Linux nói chung trên desktop chưa phổ biến bằng Win nên ít hãng phần cứng để ý để viết thôi. Còn bạn bảo sao cộng đồng ko tự viết: mình đố bạn dùng được 1 thư viện nào đó mà ko có API, ko có đặc tả, ko có code trong tay đấy.

Còn nói về cộng đồng: cộng đồng hackintosh chỉ có mỗi việc tìm cách chế driver cho Hackintosh, cộng đồng Linux còn hàng bao nhiêu server, bao nhiêu services cho các server phải duy trì, vá lỗi,... nếu tính tổng lượng code ra thì cái cộng đồng Hackintosh chả thấm vào đâu cả đâu.
Tình hình là war khá mạnh. Đề nghị Mod, Admin khóa topic ko cho comment nữa. Các fan cuồng ko giữ được bình tĩnh nữa rồi ^_^
@hoangtungxda Bác đọc lại từ trang 1 xem bên nào giãy đành đạch trước, có những người chưa dùng ubuntu bao giờ mà dám mở mồm chê, có chê thì cũng phải biết rõ là 1 bữa ăn miễn phí chưa chắc đã bổ và ngon như bữa ăn trăm đô trong nhà hàng 😁 con người hơn con vật là ở cái đầu, biết suy nghĩ, topic này cứ để :D
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
Ờ với quan điểm của 1 end user 5 năm dùng giao diện đồ họa (và ko thạo lệnh) thì GUI của Linux càng ngày càng ngon (phải cảm ơn các dự án GNOME, KDE hay Unity) và trên quan điểm cá nhân thì nó ngon hơn Windows khá nhiều trong mấy năm gần đây
Mấy đồng chí (có 1 vài nhân vật mình ko rõ là dùng Linux từ cách đây mấy chục năm) hay chém là Linux toàn dùng lệnh ấy mà thì hầu hết dính phải những kiểu sau: newbie mà lại toàn dùng distro dành cho các hardcore, gặp vấn đề google ra hoặc đi hỏi thì nhiều lúc toàn đc các hardcore trả lời (mà mấy vị ấy toàn dùng lệnh, GUI ko thạo) hay toàn nghe các anh hùng bàn phím phán như thánh rồi tin sái cả cổ (cái số này chắc đông phải biết ra). Thực ra kể cả khi đi học các thầy cũng toàn dạy dùng lệnh, bảo nom cho nó chuyên nghiệp chứ thay vì gõ lạch cạch cái đống lệnh đấy mềnh toàn click chuột =))
Chốt lại là để chém gió nó ra hồn 1 tý thì cứ dùng cho nó hẳn hoi vào rồi kêu, cứ toàn nghe tin vịt rồi lại phát biểu như đúng rồi thì đúng là ko đỡ vào đâu đc thật #_#
salem cat
ĐẠI BÀNG
11 năm
ubuntu quá hay cô lên thay đổi thế giới đi ^^
Bạn lại thích tỏ ra nguy hiểm! 😃 Xem lại não của mình trước khi phát biểu.

Chứng tỏ bạn chưa bao giờ sờ vào dòng lệnh. Dòng lệnh có 1 lợi thế cực kỳ là hiển thị mọi lỗi thao tác rõ ràng của người gõ (kèm cả gợi ý). Đố bạn tìm được cái ấy trên Windows đấy. 😃
Bạn không dùng câu lệnh chả ai bắt bạn phải dùng. Mọi thao tác bạn dùng trên Windows được thì ở Linux còn làm hơn thế. Người ta dùng lệnh là cho nhanh và tiện thôi. 😃
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@tia_sang_ngay_mai Mình đã dừng việc comment vùi dập các thành phần nguy hiểm rồi vì chả đc tác dụng gì, đúng kiểu sóng sau xô sóng trc mà 😃), khuyên bạn cũng nên nghỉ ngơi cho bàn phím nó nguội đi =))
@ngoc1414 Mình không muốn cãi nhau. Không bàn đến việc ai đúng ai sai, nhưng cách nói chuyện của bạn khá là phản cảm và đụng chạm nhiều người (trong đó có mình) nên mình mới nói. Vậy thôi.
Lạ nhỉ? rất nhiều người kêu về vấn đề driver, trong khi mình thực sự chưa gặp bất cứ vấn đề nghiêm trọng nào với driver khi dùng linux cả,
Vấn đề với driver nếu có thì chỉ với windows7 thôi
chúng ta nên làm rõ một chút nhé:
Thứ nhất là: không có driver khi cài đặt.
Hai: cài đặt oki nhưng bị lỗi trong quá trình dùng.
//////////////
Cái thứ nhất giờ với ubuntu nói riêng và với *nix nói chung đối với người dùng cá nhân (phổ thông) là rất hiếm =))
Bản thân tớ cài rất nhiều dòng laptop với U mà gần như chưa phải tìm driver ngoài net.
Cái thứ hai: tớ cũng hay gặp như cái thứ nhất.
Liệu thức sự là mình có may mắn hơn các bạn không?
P/s:
Vấn đề mình thực sự gặp ở đây là cài máy cho 1 phòng khám đa khoa, họ dùng máy Dell cùng bộ thiết bị âm nhập khẩu từ Mỹ, cái này thì y học bó tay luôn, chỉ có windowsxp thôi nhé, linux với Windows7 cũng nghỉ luôn... đành phải xin bộ Ghost từ nhà cung cấp gốc.
tránh nỗi đau từ windows 😁
Những thứ chuyên dụng thế thì chịu rồi, cách đây mấy năm nghe nói hệ thống quản lí điện của MS dùng Win XP 😁 (hồi đó có Windows server 2008 rồi thì phải)

Mình thấy bạn kia nói khá lịch sự, vậy bạn muốn bạn kia thay cái gì? nếu là thay os thì có bao giờ bạn đổi từ thứ tốt hơn sang thứ kém hơn ko? còn thay não thì bạn xem những người comment ngược lại ý kiến của bạn có ai tự xưng mình tài giỏi, pro ko?

Mà sao bạn nghĩ những người dùng Linux đều là coder nhỉ? Có rất rất nhiều nhà khoa học, nghiên cứu dùng Linux và coder thì mình chỉ nghĩ đến mấy bạn làm thợ đánh máy thôi. Bạn mình học 1 trường ko liên quan gì đến kĩ thuật mà vẫn dùng Linux bình thường đấy thôi.
@Spirit Coder Khá lịch sự trong tầm nhìn của bạn thôi, Còn những người dùng linux thì có người bình thường vẩn dùng thôi, ví dụ mấy nhà khoa học vẩn dùng Linux dánh văn bản, và caculator đấy thôi.
Open source software (oss) là phần mềm được phân phối kèm với mã nguồn và người dùng được phép xem mã nguồn để hiểu rõ phần mềm hoạt động thế nào. Tuy oss cho phép chỉnh sửa mã nguồn nhưng rất hạn chế, một số licence yêu cầu rất khắt khe trong việc này.

Free software là oss được phân phối tự do, bạn có thể chỉnh sửa chia sẻ thoải mái.

Cả 2 cái này nều ko dính gì tới miễn phí. 😃
Bạn xem lại định nghĩa ở đây:
http://opensource.org/docs/osd

cụ thể mục 3:
@Spirit Coder Mấy cái đồ open source đều có những điều khoản rất lằng nhằng. Mình cũng đang định làm 1 cái phần mềm dùng thư viện với giấy phép LGPL nhưng nó có điều khoản là mình phải cung cấp cái gọi là object file cho người dùng mà mình đếch hiểu object file ở đây là cái khỉ khô gì. Mình cũng đếch có tiền thuê công ty luật nước ngoài để giải thích cho cặn kẽ nên đang phân vân là có làm hay không.

Ko phải oss nào cũng vậy một số license rất hạn chế, khắt khe đối với vấn đề chỉnh sửa mã nguồn.
http://www.gnu.org/philosophy/open-source-misses-the-point.html

truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao mình toàn hết dùng cái centos rồi đến cái debian ghẻ , còn chưa cài ubuntu vào máy bao h . Nhưng kết luận vẫn là mấy thứ rẻ tiền , đâu free mới đúng.
@truanang ờ thì toàn hàng cho server, chạy desktop khó dùng là đúng rồi.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Spirit Coder à 1 cái chạy trên server hồi xưa , 1 cái thì cái raspberry pi đang chạy .Lập trình cho cái đó oải dã man . Nói chung dùng cũng ko ít nhưng giờ vẫn ko thích linux nổi , thích mỗi cái nó free .
Thực ra về độ khó dùng thì thấy windows server cũng chẳng phải dễ dùng hơn nhiều lắm , thấy còn phức tạp hơn . Nhìn cái iis ,sql còn phức tạp hơn cái apache . Căn bản là đồ hoạ windows đẹp hơn thôi . Linux thì chỉ có mỗi trò gõ lệnh qua ssh . Giờ thêm đc cái vnc .
@truanang Lập trình cho cái đó là cái gì vậy bác? bác nói sao chứ em thấy trừ .Net với đồ Apple ra thì cài đặt mọi thứ trên Linux nhanh hơn rất nhiều lần mà.

Còn remote thì tất nhiên nếu ko dùng GUI sẽ nhanh hơn, ví dụ con server của bác đang trong tình trạng tải cao, cần xử lý thì bác ssh vào nhanh hơn là remote desktop.

Còn việc lệnh dài thì tất nhiên dùng Linux để quản lý sẽ phải biết viết các loại script đơn giản để tránh việc phải gõ đi gõ lại nhiều lần (đang nói sysadmin, ko phải end-user nhé)

Còn git thì giờ gần như chả có gì bằng nó rồi, đến MS còn phải tích hợp git vào VS cơ mà.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Spirit Coder Cũng ko phản đối mấy cái bạn nói , chỉ là mình thích mọi thứ nó đơn giản giống kiểu ấn là chạy ý , hi hi .
Về cơ bản thì chỉ cần đọc documentation tử tế thì gì cũng làm được , nhưng mà mình vẫn thích mọi thứ có gui hơn , kiểu lười đọc vẫn làm được . Mà microsoft thì đúng là tiên phong trong việc làm gui . Dùng linux lúc config gì cứ phải search trên mạng tìm mấy file ra để sửa , mà mình thực sự ko hứng thú gì việc đó lắm .
Mạng ở vn cùi thôi , chứ bên nước ngoài thì remote desktop (windows server 2012 ) thấy dùng như desktop luôn .Có 1 time mình để hết mọi thứ trên máy chủ rồi làm việc qua remote hết , thấy tiện dã man .
Cả mình dùng chính là windows , lập trình cho mấy cái arm còn có trò cross compiler , nói chung mấy cái kiều cài đặt linh tinh đó trông thế toát mồ hôi phết .Nhiều khi cài xong hết rồi đến cuối nó báo lỗi ,nhìn thấy sợ .
Cái cài đặt nhanh mà bạn nói chắc là mấy cái kiểu apt get gì đó , cái đó thì ko có gì . Nhưng có nhiều cái linh tinh khác trông cũng ngán phết . Chắc lúc nào đó phải bỏ time đọc 1 lượt toàn bộ linux quá .
Windows server thì nhớ cái vụ cài end point security , cài 4 tiếng ko nổi . Hoá ra nó bắt sql 2012 phải update lên , kinh dị có dư .
Linux cũng bị tình trạng phân mảnh nhiều bản quá , mà nhiều khi cài cho mỗi bản cũng khác nhau nữa . Nhớ cài cái svn server cho cái cent os làm theo cái hướng dẫn siêu dài , làm xong nó báo lỗi . Hài .Cài cái đó cho windows hết đúng 2 phút .
Mình thì đang làm 1 cái project cho cái raspberry pi đó , mỗi tội cần đồ hoạ mượt tí thì phải dùng được hardware accelerate thì mới ổn vì chip nó yếu quá . Mà chỉ có dùng java FX hoặc qt thì vẽ gui mới cái hardware accelerate , 2 cái đó mình đều ko thích lắm . Java thì mới ra bản preview cho chip arm (hard float) , lúc chạy thi thoảng có crash nữa . Qt thì mình làm ko quen lắm , cũng ko hứng thú lắm với c++ . C# dùng đúng là vẫn thích nhất .
boss14420
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng command để nhanh hơn, đơn giản hơn, tiện dụng hơn.
Và có một số việc bắt buộc dùng command.

VD: Đố ban đổi profile của firefox mà không dùng command.

Hồi mình mới dùng máy tính, không biết vọc gì nhiều cũng đầy lỗi tự nhiên nó xuất hiện, Windows ấy.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boss14420 Bản thân mình thì ko thích dùng command lắm , nhưng vẫn phải dùng rất nhiều , nhanh thì cũng tuỳ trường hợp , lắm lúc gõ mõi tay ko bằng trong windows click 3 phát .
Nói chung là hên xui . Mấy cái open source toàn dùng kiểu ant , maven , git gì đó . Chịu khó đọc hướng dẫn thì thấy cũng đơn giản, mỗi tội đọc thì ngại .
Ngại nhất là gõ mấy cái câu lệnh biên dịch , nếu ko ghép vào classpath thì câu lệnh nó siêu dài ... .
@boss14420 Đậm: Không sai. Cơ mà lỗi của Windows Google 1 tý là ra ngay còn Ubuntu nhiều lúc search không ra, thấy trên 1 số diễn đàn có người bị như mình nhưng chẳng ai đưa ra được giải pháp gì cho khổ chủ cả.
boss14420
ĐẠI BÀNG
11 năm
@b41 Chẳng lẽ mình gặp may hay sao mà lần nào cũng tìm ra cách giải quyết nhỉ?

Sent from my IM-A760S/A770K using Tapatalk 2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019