Nha sĩ khuyên: nên chải răng trước khi ăn sáng hay uống cafe

17/2/2021 2:3Phản hồi: 130
Nha sĩ khuyên: nên chải răng trước khi ăn sáng hay uống cafe

Chải răng trước khi uống cà phê sẽ giúp răng có một lớp bảo vệ.

Theo nha sĩ Christina Meiners tại tổ chức phi lợi nhuận CommuniCare, việc chải răng trước khi uống cà phê sẽ giúp răng có một lớp bảo vệ, chống lại sự đóng bẩn và đen răng.

Chải răng sẽ là việc đầu tiên cô làm ngay sau khi tỉnh dậy. Nó giúp loại bỏ các mảng bám, vi khuẩn sinh sôi trong miệng lúc chúng ta ngủ. Tiếp theo sau đó là tận hưởng một cốc cà phê và ăn sáng. Sau khi ăn uống xong, Meiners sẽ súc miệng lại với nước để trung hoà lượng axit đồng thời giúp làm sạch những mẩu thứ ăn còn đọng lại trong miệng.

Đánh răng sau khi uống cà phê hiệu quả làm sạch kém và hại cho răng.

Cà phê về bản chất chứa axit, axit sẽ làm mềm men răng khi tiếp xúc. Việc đánh răng lúc này sẽ làm cho lớp men răng dễ dàng bị phá hỏng, mà như anh em biết thì men răng là một thành phần cực kì quan trọng vì nó giúp bảo vệ răng khỏi các tác nhân vật lý và cả hoá học bên trong miệng.

Vậy nếu anh em làm ngược lại thì sao. Nếu chúng ta uống cafe trước rồi mới chải răng một vài lần thì cũng đừng lo. Men răng theo một cách nào đó cũng khá bền và một vài lần vẫn không có gì nghiêm trọng. Tuy nhiên nếu chúng ta biến nó thành thói quen mỗi ngày thì sẽ đem lại rất nhiều hậu quả xấu cho men răng.

Nên đợi ít nhất 30 phút sau khi uống một tách cà phê rồi hẵn chải răng.

Nước bọt trong miệng có tác dụng trung hoà độ pH bên trong miệng. Theo các nghiên cứu cho thấy, trong khoảng nửa tiếng thì nước bọt làm việc và giúp cho miệng trở lại trạng thái khoẻ mạnh, đánh răng lúc này sẽ hoàn toàn an toàn.

Ăn kẹo cao su không đường cũng là một ý kiến khá hay.

Việc nhai kẹo cao su sẽ giúp kích thích tiết chất bảo vệ tự nhiên nhiều hơn, đó là nước bọt. Hiện nay trên thị trường bán khá nhiều loại kẹo cao su xylitol, đây là một sản phẩm tốt vì nó có hàm lượng calo thấp và giúp ức chế sự phát triển của vi khuẩn trong miệng. Các giải pháp chăm sóc răng miệng như chỉ nha khoa hoặc tăm nước cũng là một sự lựa chọn tốt cho mỗi buổi sáng đấy anh em.

Tham khảo Huffpost
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là mình làm đúng, toàn chải răng trước
horse_111
TÍCH CỰC
3 năm
@Hajimemashite Đánh răng trước khi ăn là tuỳ thói quen mỗi người, nhưng nên đáng răng sau khi ăn hoặc ít nhất nhai kẹo gum, thức ăn dính kẽ răng sau vài giờ sẽ gây hôi miệng, kinh khủng hơn nếu ăn tỏi. Nếu ko tôn trọng bản thân cũng nên tôn trọng người đối diện, ko ai muốn nói chuyện với người hôi miệng cả 😰
@horse_111 Nếu ăn tỏi thì không nói làm gì ăn tỏi vs mắm tôm thì phải nhai kẹo hoặc vệ sinh. Còn ăn những cái khác k mùi thì t cũng k có đánh răng và miệng cũng chẳng có mùi hôi ( vợ test nha) t chỉ ccos đánh răng 2 lần là sáng ngủ dậy và trước khi đi ngủ
@Gabriel le Chẳng có gì gây ung thư cả, nhưng ung thư đầy ra. Đưa mấy chất nhân tạo vô người thì khả năng đột biến là rất cao. Bạn cứ chờ danh sách gây ung thư thì có khi 100 năm nữa họ mới thông báo nhé.
Freenday
TÍCH CỰC
3 năm
@Hajimemashite cái này là do gen 😆 còn khoa học đã chứng minh fen còn thích cãi khoa học à 🤣
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
Tưởng đâu ăn uống xong đánh là răng sạch sẽ đi làm đi học
Mình đánh răng và súc miệng bằng cà phê sữa.
Giúp răng khỏe và tỉnh táo hơn.
HMToon
CAO CẤP
3 năm
@adagioleonard #báchaylắm
Mình đang đánh răng trước khi uống cafe
Nhưng lại làm điều đó sau khi ăn
Chắc giờ chơi kẹo the thay vì đánh răng quá
@Phức Hợp Nói như bạn mình nghĩ phần lớn trong số khoảng 7 tỷ người trên trái đất bị ung thư da dày chết ngỏm từ lâu rồi mới đúng. Quan ngại với suy nghĩ của bạn 😔
HMToon
CAO CẤP
3 năm
@cuhiep Điều này giống tía e, ăn-đánh-uống
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep em không quan trọng răng trắng quá làm gì, chỉ cần răng sạch, không sâu là được, còn coffee là cuộc sống rồi.
@Daoket Mình chỉ quan trọng răng khoẻ hHaahha
Sao có bài nói ăn sáng xong mới đánh răng mà ta
@thangdoan1113 Mạch ai người nấy nghiên cứu, và mỗi team lại cho ra 1 kết quả khác nhau 😂
@thangdoan1113 thì đánh rồi ăn rồi lại đánh
Cười ra nước mắt
@HaiChin Haha
@supermanktqd Vậy mua kem nhiều rồi
dhkha94
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em từ nhỏ tới lớn quen mở mắt ra là đi đánh răng :v
Cái này rõ ràng rồi
Mình ko uống cafe nhưng thường xuyên đánh răng trước khi ăn hoặc uống mỗi khi thức dậy. Cơ mà ở ngoài Bắc chỉ thấy nói là "đánh răng", chưa nghe "chải răng" bao giờ 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
HMToon
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 cho a thêm từ nữa nà...súc bình xăng con..ah nhầm súc miệng 😆
@ThienAnimation Từ ngữ giữa các vùng miền đúng là có sự khác biệt ko hề nhẹ 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Xong! Miệng bác dơ cả ngày, nếu trc khi đi ngủ mà không đánh răng thì phải đứng xa 2m
Dù không còn cách ly vì đại dịch 😃
kidsida
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lâu lâu đánh 1 lần ^^
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
@kidsida
Cười vô mặt
@tuấn772200 Bàn chải điện nên mua Oral-B. Mình xài 20 chục năm nay thất rất tốt.

Thằng nhóc con mình 7 tuổi cũng xài hơn 4 năm nay rồi, loại kiddy êm và lông bàn chải mềm.

Con nít nó đanh ko đúng cách, dùng bàn chải điện là sạch nhất.
@tuấn772200 Mình đang dùng oral-b. Thấy cũng ổn
tuannv.hou
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Người Sài Gòn 1981 bác cho em xin cái model vs ^^
@tuannv.hou Của mình thì loại bình thường oral B. Của thằng nhóc thì có in siu anh hùng Marvel.
Giá tầm 800k-1 triệu tuỳ chổ bán.
Cái mình xài thì 1.2-1.3 tr
Anpen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuấn772200 con này nghe tên mới lạ nhỉ, ko biết dùng có ổn ko ta ?
bữa h toàn làm ngược lại 😔
Sáng dậy là phải đánh răng, cạo lưỡi, súc muối khò khoang miệng cho sạch sẽ là thấy buổi sáng tươi mát liền.

Nhiều người có thói quen súc nước rồi mới ăn sáng. Như vậy cảm thấy ko vệ sinh lắm
Mình đi nhiều nời ngoài VN thì họ ăn xong mới đánh răng, đánh xong ăn khác gì chưa đánh (tối chải rồi sáng chải xong lại cạp vào thức ăn thì khác gì không chải) =]]
mình thì quan trọng sau khi ra khỏi cửa hơn, dậy sớm uống chút nước lọc ăn sáng đàng hoàng rồi đánh răng súc miệng mình thấy ổn hơn là đánh cho sạch rồi ra ngoài làm tô phở, bánh mỳ ngò hành đầy răng miệng ...thì mình nghĩ cái kết quả chải răng súc miệng buổi sáng nó đã không còn tác dụng rồi.
P/s: sáng đi làm mình rất khó chịu với mấy người ăn sáng xong làm viêc nc phả vào mặt mình đầy mùi thức ăn
@KeniVinh Vấn đề thời gian bác ạ, sáng nó hơi cập rập thời gian, nếu có thời gian ăn sáng ở nhà rồi nghỉ nửa tiếng đánh răng đi làm còn ok, nhiều người toàn dậy trễ rồi ra ngoài ăn sáng thì khi đó phải đợi tới cơ quan mới đánh đc, mà gặp hôm việc đột xuất thì xác định khỏi đánh răng.
@jindowing

Mình đang bàn đến việc hiệu quả của 2 phương pháp chứ ko nói đến cái nào là phù hợp nhất cho người VN mình
@jindowing Miệng mà sáng dậy có mùi khó chịu thì nên kiểm tra lại các bước vệ sinh tối qua đã đủ và kĩ chưa. Mình vệ sinh kĩ càng cẩn thận từ tối hôm trước thì sáng ra hoàn toàn ko mùi vì làm gì còn vi khuẩn để mà sinh sôi lên nữa. Mình cũng như bác trên, sáng dậy uống ly nước lớn ăn sáng chờ tí đánh răng trước khi ra đường là được.
mình đánh răng rửa mặt trước rồi ăn, ăn xong súc miệng hoặc nhai kẹo 😁
Mình ngủ dậy là vệ sinh sạch sẽ rồi đi cafe về xong ăn sáng 😃
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
Mình toàn ăn sáng xong mới đánh ngủ dậy chỉ súc miệng thôi
Ra khỏi giường -> bật ấm nước -> đánh răng + rửa mặt -> pha cafe -> đu xà -> uống cafe

PS: tôi chỉ nói cho anh em biết thôi nha, nhớ giữ bí mật giùm 😁
Nhvu88
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phải phân chia ra thời gian cụ thể chứ nhỉ. Ví dụ: buổi tối đánh răng trước khi ngủ. Vậy sáng ra chỉ cần súc miệng thôi, ăn sáng xong mới quánh. 😆) còn các buổi còn lại thì cứ ăn xong dòi tầm 30p sau quánh là tốt
ricky0090
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu đã đánh răng buổi tối rồi thì sáng dậy súc nước ấm xong ăn sáng. Sau đó 30 phút đánh răng là đẹp. Thế mới bảo vệ tối đa. Nhưng vấn đề là ăn sáng ở nhà thì mới làm vậy được, ở Vn đa phần ra tiệm ăn thì phải đánh răng trước đúng rồi.
@ricky0090 chả liên quan, căn bản là các bố dậy muộn thì chịu thôi =]], chứ mấy người dậy từ 5h30 6h chạy bộ thể dục 30 phút thì thoải mái
ricky0090
TÍCH CỰC
3 năm
@theon2709 ý là ra quán ăn mà ko đánh răng trước có hơi kỳ.
@ricky0090 sáng mình thường ngậm cau ngâm hoặc rượu thuốc ...còn bt nếu tối qua bạn đánh răng chải lưỡi + súc miệng listeryne, dùng chỉ nha khoa/tăm nước kỹ là sáng ra không có mùi đâu...
Sáng dậy mà không đánh răng trước thì ghê lắm, ăn uống gì nổi 😅
@liam.hoanglam Có gì đâu nhỉ vì tối hôm đó mình vệ sinh khá kỹ rồi: Đánh răng, chải lưỡi, dùng chỉ nha khoa. Sáng dậy chỉ có mùi tí, súc miệng là xong.
@KeniVinh Mình thì có mùi là hơi khó chịu rồi nên cứ phải đánh răng cái rồi làm gì thì làm 😁
alec73
ĐẠI BÀNG
3 năm
Morning kiss.
@liam.hoanglam tối mà sáng ra miệng có mùi là phải ra nha khoa xem nha =]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119