Nhà thờ 112 năm tuổi, nặng 3.500 tấn, lơ lửng giữa không trung
levuongthinh
7 năm trướcBình luận: 138Lượt xem: 68.250

Xem bức ảnh ở trên bạn có thể nghĩ rằng đây là một tác phẩm nghệ thuật sắp đặt? Hay là một bức ảnh đã được chỉnh sửa? Không, đây là một dự án khôi phục ngôi Thánh đường Provo Tabernacle (ở Provo, Utah, Mỹ) 112 năm tuổi bị hư hỏng sau một vụ hoả hoạn hồi tháng 12/2010. Điểm đặc biệt của dự án khôi phục này là người ta đã nâng toàn bộ ngôi nhà thờ nặng 3.500 tấn này lên độ cao 12m để giữ lại mặt chính của nhà thờ, và xây dựng phần móng mới gồm 2 tầng ở bên dưới. Với cách làm như vậy, ngôi nhà thờ không phải di chuyển đi đâu mà vẫn có được móng mới vững chắc hơn. Hiện tại thì nó đang được đỡ bởi hệ thống giàn giáo bên dưới và trông như đang lơ lửng giữa không trung.

Ban đầu, các kỹ sư cho gia cố các bức tường của toà nhà bằng cách phá bỏ 2 trong số 5 hàng tường gạch bên trong toà nhà và gắn thép chặt vào 3 bức tường còn lại. Sau đó, một bức tường bê tông được chèn vào bên trong các tường gạch, giúp cho toà nhà ổn định hơn, thậm chí là vững chắc hơn thời điểm mà nó hoàn thành vào năm 1848. Khi phần khung đã vững chắc, các kỹ sư lắp những cột đỡ bên dưới và đào sâu xuống 12m dưới mặt đất, để làm phần móng mới của toà nhà. Sau khi xây xong, ngôi nhà thờ này sẽ trở thành một Thánh đường của giáo phái Mormon (Giáo hội Chúa Giêsu Kitô của các Thánh ngày Sau hết).

Thánh đường Provo Tabernacle là một công trình mang tính lịch sử đối với Giáo hội, được xây dựng từ năm 1883 đến 1898 với chi phí khoảng 100.000 USD thời bấy giờ. Đây là nơi tổ chức các buổi hội họp và sự kiện văn hoá. Một trong những sự kiện nổi tiếng là màn trình diễn bài hát Messiah của Handel vào mùa Giáng sinh mỗi năm bên trong Thánh đường.

có quá khứ mới có hiện tại, tương lai 😃

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
nhìn muốn sập wá:rolleyes:
Vietnam mh cũng đã có người dời nhà dc như thế rồi mà" Nguyễn Cẩm Lũy".😁

Gửi từ Galaxy-S5-t989 của tôi
@vuongloi8x Thần đèn của vn không nâng được công trình nặng như thế lên một độ cao khủng đó đâu,xem thêm.về thần đèn để hiểu thêm nhá,công nghệ nước ngoài hiên đại hơn vn,dù không muốn nhưng cũng phải thừa nhận bạn à.
@vuongloi8x Coi National Geographic thấy bác Lũy nhà ta chỉ bằng con muỗi. Họ di chuyển cả lâu đài đi mấy chục cây số.

Sent from my GT-P7500 using Tinhte.vn
@vubang Bác Lũy đươc người ta phục là do CN yếu kém mà vẫn làm được. Còn so sánh về khả năng di chuyển cac công trình siêu trường siêu trọng thì bác Luỹ chưa là gì hết, người ta lên tận sao Hoả rồi thì mấy cái vụ nâng vơi chuyển thì nhằm nhò gì.

Chẳng qua nhiều bác đọc mấy tờ lá cải VN bơm loạn nên tưởng thế thôi. Xem National Geo mới thấy họ tiên tiến tới mức nào. Bác Luỹ hay là không có máy móc hiện đại mà vẫn làm tốt, đó là cái tài của bác ấy mình phải phục. Nhưng không thể so sánh với máy móc hiện đại được vì họ tính toán kỹ và có các thiết bị khủng.
Dự là ở Việt Nam mấy bố sẽ "giữ nguyên hiện trạng để bảo tồn di sản" hoặc "xây cầu vượt ngang qua đây" 🆒

Sent from my LT26ii using Tinhte.vn
VN có cái này đố mấy nc khác làm được
@5iven Đúng tinh thần của Việt Nam, giúp đỡ nhau lúc hoạn nạn.
@5iven ở đâu vậy bạn, sao m chưa biết vụ này nhỉ, cho m xin link nhé. nhìn mà lạnh cả người
@5iven VN mình thì bá đạo rùi. Cái gì cũng làm được😔
@5iven Tháp nghiêng Vina
Một đống cọc sắt,giá đỡ thế kia mà bảo lơ lửng giữ ko trung =))

-^^-khi VẬT CHẤT lên tiếng thì TÌNH YÊU cũng phải CÂM MỒM :-(
Giống mấy thần đèn của Việt Nam 😁
ở VN thì đập đi xây mới ! thế là xong. Cứ nhìn đình đùa ở VN thì biết, mang tiếng bảo tồn, tu dường toàn đập đi xây mới ! ngay chùa làng mình.
@meobeo_ Mình nhấn nút "like" cho bạn, cái chùa ở mình cũng vây, chung nó đập đi xây bê tông hết, gỗ chunhs nó chia nhau mang đi bán
@meobeo_ vn thích cái gì đó mới mẻ hiện đại hơn bác ơi, vả lại xây mới thì có nhiều tiền vào túi hơn.
@quy211 Cái bọn ăn của chùa đó trả giá sớm thôi.
phía dưới toàn cọc là cọc thì lấy chỗ đâu để xây móng nhỉ
những vụ tương tự VN mình nghe lâu lắm rồi mà ta 😁
Làm như thế này lãng phí rất nhiều tiền và thời gian vì phải bỏ hết toàn bộ phía trong chỉ giữ lại tường xung quanh.
Ở Việt Nam làm hay hơn nhiều, giữ nguyên cấu trúc nhà, vách trong không thay đổi, chỉ thay nền móng vững chắc phía dưới. Thần Đèn VN đã làm rất nhiều công trình rồi, xây một nền móng gần đó rồi chuyển cả tòa nhà đến.
Các bạn có thể tham khảo:
http://phapluattp.vn/20110713125230856p0c1112/than-den-nuoc-viet-bai-1-doi-nha-3000-tan.htm
Và search thêm trên google.
Có nét giống nhà thờ Đức Bà của Việt Nam mình nhỉ?
Chúng ta có cái vụ Chùa Dâu, thật là đau lòng hêt sức.
làm bên dưới run vãi cả ra! Lần trước thấy dàn thử tải ngoài công trình xập xuống đi toi 3 ông công nhân làm thấy mấy cảnh này mà run! Chắc nước ngoài chất lượng hơn hẳn bên mình nên yên tâm, VN mà làm thì...vài mạng là thường! 😁
Nếu mình nhớ ko lầm thì thần đèn Cẩm lũy cũng đã từng dời căn nhà gì đó cũng nặng 3500 tấn thì phải
Có mấy bác làm xây dựng không mà phán ghê vậy. Rút ruột giờ dễ lắm đấy. Giờ tiền nó đi ra đường khác hết rồi ko tới lượt rút ruột đâu các thánh ạ
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019