Nhà tôi đã smart như thế nào ?

theblackvn
7/4/2020 7:40Phản hồi: 149

Chào các bạn, mình tham gia TinhTe và cộng động
#SmartHome đã lâu, nay mới dám mạo muội viết 1 bài chia sẻ về những gì mình đã làm được tại chính ngôi nhà của mình từ việc tự mò mẫm cũng như các bài viết của các anh em khác trên diễn đàn, hy vọng phần nào khơi gợi nguồn cảm hứng cho các anh em đang định chơi hoặc mới chơi #SmartHome. Không dài dòng nữa, vào chủ đề chính nhé.
Hiện tại các thiết bị smart mình đang có tại nhà:
(Lưu ý: mình có cung cấp sẵn link tham khảo để mua thiết bị trong bài, toàn bộ link là trên Shopee hết, mình hay mua hàng trên đó, nó có hỗ trợ phí ship 1 phần hoặc freeship, và đó là link affiliate tại Shopee nhé, các bạn có thể click mua ủng hộ mình với những link dưới, hoặc không thích thì bỏ qua nhé ^^)

- Bộ HomeKit 5 món của xiaomi, mình mua tại Chiếm Tài, lúc mua tầm 1050k, giá giờ 1150k tại Chiếm Tài trên Shopee: https://bit.ly/2XeNsKv (Gồm: cục Mi trung tâm, cảm ứng mở cửa, cảm ứng chuyển động, công tắc, chuông cửa)

- Google Home Mini, lúc trước mua tới tận 850k, giờ thấy rẻ hơn rất nhiều rồi, thậm chí có chỗ bán 395k như link này https://bit.ly/2JMxoaY

- Broadlink mini 3, lúc mua 280k, giờ có version 4, 250k rẻ hơn, gọn hơn, đọc bài của bác Duy Luân có giới thiệu bên Chiếm Tài, mình mới tìm thì báo hết hàng. Các bác có thể mua tại đây giá cung tương đương, 249k: https://bit.ly/2wXGb7b

- 2 công tắc 4 nút của Tuya, lúc mua 350k/cái, giờ thấy rẻ hơn có 318k tại: https://bit.ly/2XmyX7c.

- Full bộ Raspberry Pi 3, ~1345k: https://bit.ly/2xUwVAR.

- 2 Camera Mi Home Security 1080 lúc mua ~700k/cái, hiện tại 679k: https://bit.ly/3dX61Zw

- Công tắc wifi Xiaomi, cái này ko nhớ rõ bao nhiêu, lúc mua tầm ~250k/cái thì phải. Hiện tại 229k: https://bit.ly/2UMTikw

Với những thiết bị như vậy, mình đã thiết lập các scene như sau:

- Buổi tối đi làm về, mở cửa thì đèn tự bật (Cái này kết hợp cảm biến mở cửa của bộ Xiaomi home kit, và công tắt Tuya tại phòng khách, qua hassio).
- Tiếp theo khi bước lên cầu thang, thì đèn trên lầu tự bật sẵn luôn, chứ bình thường lên lầu phải lôi cái điện thoại ra soi đường đi để bật đèn ^^ (Cái này thì kết hợp cảm biến chuyển động và công tắc Tuya tại phòng ngủ qua hassio luôn).
- Nhà mình có trẻ em, để bé ngủ sớm thì mình set 10h, các bóng đèn tại phòng ngủ tự tắt, chỉ bật đèn ngủ 😁, báo hiệu cho bé đã tới giờ phải đi ngủ 😆 (Cái này thì từ công tắc Tuya phòng ngủ).

Quảng cáo

- Nhà mình thì ko chịu được nhiệt độ quá lạnh, mùa này thì máy lạnh mình thường bật 26 độ, tới khoảng 12h đêm thì tự động chỉnh thành 28 độ, tự tắt để tiết kiệm điện vào lúc 2h sáng, mở lại vào lúc 4h sáng ở 28 độ, và tắt máy lạnh vào lúc 7h sáng, lúc này mình bắt đầu đi làm. (Cái này dùng broadlink mini 3)
- Về Google home, mình thường dùng những tác vụ đơn giản như kêu chị Google mở nhạc, bật tắt máy lạnh, bật tắt quạt, đèn trong phòng, hay nhờ báo thức ... Rất là OK.
- Riêng cái công tắc Tuya, mình xài loại 4 nút, có thể bật tắt riêng từ xa từ app hoặc hassio, qua Wifi hay 3G. Cho case mình quên tắt đèn hay tắt quạt khi ra ngoài ... hoặc gần hơn là case nằm trên giường mà lười đi tắc đèn đi ngủ 😃)
- Với mấy camera, thì mình thường set chế độ báo chuyển động, gửi notification về điện thoại vào khoảng thời gian mình đi làm, cái này ngoài việc xác định chuyển động, còn có công dụng là cũng đc thông báo xem có ai đó đã đi làm về rồi, nhà mình 4 người đều đi làm cả ngày, tối 6 7h mới về ^^.
- Công tắc chuông cửa trong bộ Homekit thì do nhà mình đã có bộ chuông cửa sẵn rồi nên ko xài, nếu đúng như mục đích của nhà sản xuất thì khi bấm vào, cục Mi trung tâm sẽ phát ra tiếng chuông, nên nó gọi là công tắc chuông cửa. Lúc trước mình dùng để tắt mở chế độ Home Security (báo động), nó có 3 chế độ: nhấp 1 lần, nhấp 2 lần, nhấp giữ im. Bạn có thể thiết lập hành động cho 3 event này. Hiện tại công tắc này mình đã để không, ko xài luôn 😃)
- Về chuông cửa của nhà mình, thì mình sẽ mở lúc mình về nhà buổi tối, và vào ngày cuối tuần, tối đi ngủ từ 10h thì tắt chuông. (Công tắc Tuya phòng khách)
- Cục trung tâm của Mi, thì lúc trước mình còn có bật chế độ báo động ban đêm khi phát hiện mở cửa từ 12h - 5h sáng, nhưng nhiều khi mình đi tiếp khách về trễ quá, quên tắt báo động trước khi vô nhà, nó hú ầm trời làm cả nhà thức giấc, thế là tắt luôn 😃). Ah ngoài ra còn có 1 số scene hay từ cục Mi trung tâm này nữa, vd như khi mở cửa đi làm về, nó sẽ phát nhạc chào mừng, cũng khá là funny, nhưng mà mình cũng tắt luôn rồi 😃). Cảm giác mình đang để phí cục trung tâm này, mình dùng chỉ để kết nối mấy thiết bị Zigbee trong bộ homekit, chứ chưa xài các chức năng phổ biến như là đèn ngủ này nọ với nó.
- Công tắc wifi Xiaomi, cái này mình dùng để hẹn giờ tắt mở đèn hồ cá, nên cũng ko có gì đặc biệt ^^. Lúc trước có gắn nó vô quạt, đi làm về mở cửa thì quạt tự mở cho mát mẻ tinh thần ^^.
- Raspberry Pi 3, mình dùng để cài Hassio - Home Assistant, mục đích là để điều khiển nhiều thiết bị không cùng hệ sinh thái với nhau. VD như scene ở trên mình có kết hợp Cảm ứng của Xiaomi và công tắc Tuya. Ngoài ra, với hassio mình còn có thể làm được nhiều điều khác nhau như viết script, thêm scene, automation tùy ý thích của mình mà trên app điều khiển của hãng có thể không có ^^.
- Ngoài ra mình còn 1 số món của Mi nữa mà ko liên kết đến hê thống home nên cũng ko liệt kê: Bàn chải Soocas có kết nối app Mi Home, dùng khá ok, chải sạch hơn bàn chải chạy bằng cơm 😃), cân thông minh đo chỉ số cơ thể, lưu lại chỉ số đo, ngày đo qua app Mi fit -> cái này thì có vẻ có lệch đôi chút, Mi band 4 ... 😃)

Hiện tại mình đang định mua thêm 1 số thiết bị cảm ứng như nhiệt độ, độ ẩm, hoặc mua thêm cảm ứng chuyển động + mở cửa để detect thêm 1 vài chỗ khác trong nhà nữa.

Quảng cáo

Trên đây là toàn bộ những gì mà "smart" tại nhà của mình. AE ai có scene gì hay hay từ những thiết bị như trên thì bổ sung giúp mình với nhé.
Bài viết lần đầu nên có nhiều sai sót, mong ae góp ý thêm để viết tốt hơn.
Anh em có thắc mắc hay gì thì cứ comment bên dưới, nếu đủ khả năng trả lời thì mình sẽ trả lời nhé.
Cảm ơn ae đã đọc bài ^^.
Xem tiếp các phần sau mình viết ở bên dưới nhé:
https://tinhte.vn/thread/bat-dau-smarthome-voi-bo-xiaomi-homekit.3113041/
https://tinhte.vn/thread/smart-home-voi-broadlink-rm-mini-3-va-cong-tac-wifi-tuya.3116695/
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cua Gach
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đm gắn link affiliate là thấy k hài rồi
@Jason Nguyễn 2018 Bài hay thì lên thôi, cho em kiếm sống cùng thì anh em mới chơi với Tinhte tiếp
@theblackvn Bác có thể cho ae thêm hướng dẫn setting hoặc đi dây các kiểu ko?
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vịt Yêu Spa Mình sẽ có thêm bài chi tiết từng cái mình đã viết trong bài, bao gồm cả những khó khăn khi setting này nọ. Bạn đón xem nhé ^^.
@Cua Gach Mình nhìn sơ mấy cái kí hiệu, ^^, ko, ah ... là đi ra luôn.
dntphuc
TÍCH CỰC
4 năm
Tiếp theo là series Nhà tôi đã stupid thế nào 😁
@Run4yrlife bao giờ cháy thì thay, đang dùngn ngon sao phải thay 😆
lukyluke
TÍCH CỰC
4 năm
@dntphuc Công tắc và ổ cắm mua đâu vậy? Thích nhất là cái đế nhựa, nếu nhớ không lầm được ra mắt tầm năm 1993. Hồi đó mình có đập hộp được vài cái. Tiếc là chưa có Tinh tế nên không viết bài đươc. Táp lô này còn thiếu cái cầu chì nữa là chuẩn.
@Run4yrlife Loại này siêu bền nhá
@dntphuc Nhìn quen quá nhỉ!
https://cuahangtcs.com/collections/aa-san-pham-moi/products/camera-ip-thong-minh-xiaomi-1080p-magnetic-mount
Con camera này mình thấy ngon hơn khá nhiều kể về chất lượng, giá cả
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyendong98th con camera magnetic xài okie ko bro, thấy review chất lượng hình ảnh ko ổn lắm, thua em 360 1080, chỉ dc cái ngoại hình nhỏ gọn, bác cho m xin tí nhận xét với
anhvu19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@theblackvn e cũng mới mua 1 con về thử tính lắp ngoài trời trước cửa nhà ko biết có ổn ko, con này hỗ trợ thẻ có 32GB ko biết lưu được mấy ngày nữa, hình như có chức năng lưu chuyển động. E phân vân mua con ezviz C3WN mà thấy con này rẻ quá nên quất
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhvu19 thấy chất lượng hình ảnh đồ sao bác, ban đêm nhìn ok ko ?
anhvu19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@theblackvn ko nên mua bác ơi, đủ sáng lẫn thiếu sáng chất lượng đều tệ, đèn hồng ngoại nó ẩn bên trong nên ko quan sát được xa
socnhim
TÍCH CỰC
4 năm
Trong tất cả các thiết bị smarthome mình thấy mấy cái công tắc là thiết thực nhất. Nhiều khi chui vào chăn ấm rồi ngại đứng lên tắt đèn, giờ hô chị Google 1 phát chị tắt dùm, khoẻ re
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@socnhim haha. y mình luôn, lười nằm 1 chỗ, gọi chị google, chị google sai thì mở hassio tắt cái bẹp 😆
@socnhim có ông còn modify
hey Lan ơi ,tắt đèn
okay anh iu ,đã tắt đèn

vợ nghe thấy mà sôi máu luôn 😁
Bb4x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kixx Có cả vụ này nữa à bác. Mình mò mãi mà ko biết đổi cái câu lệnh ok google
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
Em cũng có vài thiết bị thông minh như camera, nồi cơm, google home mini, nhiệt kế, đèn bàn, nhưng kết hợp bài bản như bác thì còn phải đầu tư nhiều thiết bị nữa. Quá good bác ơi.
Bạn làm thêm thớt về cách thiết lập,vị trí,đấu nối....
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chuMinhCuCu Có thời gian mình sẽ viết bài hướng dẫn từng phần 1, nhưng mà sợ nó trùng lặp với nhiều bài viết khác trên này bạn ạ 😂
vanhiep2941
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chuMinhCuCu Sẵn có vài chục video, hướng dẫn A-Z, mọi người tham khảo.
https://www.youtube.com/playlist?list=PLl-8D4jWBOe33dwRNgstbB8V659JfgzzZ
Dân đam mê công nghê đây rồi
Andrew Vo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay vãi luôn. Thôi em đi chạy vài cuốc grab, khi nào mua được nhà thì tính tới xì mát hôm sau. 😔(
@Andrew Vo Bác nhớ đeo khẩu trang nhá
PhongJoKi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết chi tiết thật 😊😊😊
Cám ơn bác đã chia sẽ
saubanhbanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viet hay. Rat chi tiet
twonam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Công nhận có xiaomi nên nhà smart hơn và quan trọng là rẻ
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@twonam Chính xác bác ạ, rẻ, hợp túi tiền, như bộ Homekit mình mua cũng được gần 3 năm rồi, xài vẫn ok
damacus
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái máy lạnh điều khiển như nào vậy bác. Nhà mình dùng daikin, có broadlink mà khó điều chỉnh quá. Không set được nhiệt độ lẫn hẹn giờ bật tắt
nierec
TÍCH CỰC
4 năm
@theblackvn Nhà bác quá hiện đại, mơ ước bao người đấy. Mà bác có thấy cuộc sống tẻ nhạt hơn không? Này hỏi thiệt.
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nierec Giờ thì chưa bác ơi, những tác vụ này theo mình nó cũng chỉ ở mức cơ bản, automation 1 phần thôi chứ ko hoàn toàn, nên chưa hẳn là smart và làm cho tẻ nhạt lắm bác ạ, nó hầu như mang tính chất hỗ trợ cho cuộc sống easy và funny hơn thôi bác. VD như nhà mình đi làm về là tầm 6 rưỡi 7h, mở cửa bật đèn này nọ thì thấy nó phê; cũng như lên cầu thang nó tự bật đèn trên lầu để đỡ mò mẫm hay rọi bằng điện thoại, kiểu vậy á ^^
nforce
TÍCH CỰC
4 năm
@damacus Bác dùng routine trong GA cho dễ nhé. Có cái phải dùng câu để chỉnh. Được cái là tập trung 1 chỗ dk dc hết
@nierec Thú vị hơn thì có, bạn có thể cài đặt nhiều htuws cho tự động, đó cũng là một thú vui mà
Nhà mình đến cái tv còn k smart 😔(.
@mrlUo Có mỗi cái smart phone :(. Tý quên
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@mrlUo Vãi ;)
@Run4yrlife Đúng thật mà bác 😔
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@mrlUo Thôi, tuỳ theo nhu cầu thôi
Chạy đua công nghệ thì mình chỉ có tèo thôi 😅
Mình mua cái tv 3d. Xem được 2 lần. Giờ hằng năm mở tv lên xem khoảng 4h
Vâng 4h / 24h x 365
Giá cả ok quá sếp ơi
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa có nhà nên cũng chưa nghĩ đến mấy thứ đó
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
@hongphuc9x phòng riêng cũng chơi tốt mà bác 😁
nhocandbc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc thấy mà ham, nhưng chưa có thời gian mài mò chơi thử !
@nhocandbc Nhà có điềh kiện mà
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhocandbc thử đi bạn, cũng ko tốn quá nhiều thời gian đâu b ^^
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bác cho em hỏi raspherry dùng để làm gì vậy ạ
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sewny Cái này dùng để cài hassio - Home Assistant, kết nối các thiết bị ko cùng hãng lại chạy trên 1 nền tảng đó bác 😁
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
@Sewny chạy server hass local bác ạ!
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
@theblackvn em cảm ơn 2 bác
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
@theblackvn có cách nào để connect các thiết bị k cần dùng này k bác e thấy nó phức tạp quá
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sewny theo mình biết thì để kết nối các thiết bị đa nền tảng thì chỉ có hassio là dễ thở nhất rồi, trước mình có đọc còn cách khác nhưng mà hình như phức tạp hơn nữa bạn. Nếu ngại phức tạp thì chỉ có xài đồ chung hệ sinh thái, và dùng những automation được hỗ trợ sẵn trong hệ sinh thái nó thôi bạn ^^
Nếu automation quá nhiều và quá chi tiết, cuộc sống sẽ rất cứng nhắc và nhàm chán. Con người dễ bị trầm cảm.
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vivalavida11 Nếu bạn nghĩ tới việc automation nó mang tính chất hỗ trợ, làm cuộc sống mình nó easy và funny hơn thì nó sẽ khác bạn ạ. Vd như 3 case mình có nói trong bài viết: bật đèn khi mở cửa hay đi lên cầu thang, hay tự tắt mở máy lạnh theo nhiệt độ mong muốn thì là những case cũng đáng để làm đúng hông ^^
Còn automation kiểu tự động hết tới mức nhàm chán thì cái tầm đó nó vượt xa bài viết này luôn rồi b ^^
@theblackvn Mình chính là nói mấy cái tự bật đèn đó đấy. Ko phải lúc nào mình cũng muốn đèn sáng 😄 Kiểu smart như điều hoà hiểu đc thói quen sử dụng của mình hay thời tiết rồi gợi ý thì mình lại thích. Smart là phải thích nghi thay đổi theo ý mình và hoàn cảnh chứ rập khuôn như automation thì chán lắm mà nhiều khi k hiểu quả.
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vivalavida11 automation nếu bác ko thích thì vẫn tắt nó đi được chứ ko phải khi set rồi thì chết cứng ngắt như vậy bác ạ. Này là kiểu smart theo ý muốn của mình, là mình bảo sao nó làm vậy thôi bác. Theo mình thì hiện tại máy móc thực hiện theo ý mình theo những kịch bản và hoàn cảnh đã định sẵn là đủ thú vị rồi. Còn kiểu smart như bác nói nó thuộc về machine learning và AI rồi. Bác muốn vậy thì còn xa vời lắm 😅
tidusluu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@theblackvn Mình thấy ý của bạn kia viva gì ấy có lý. Dùng automation nhiều khi cứng nhắc lại đâm ra phiền phức.
Ví dụ như scene của cái máy lạnh thì thoạt nghe có vẻ hợp lý nhưng trong nhiều điện kiện như có ai đang bệnh sốt thì đâu thể bật máy lạnh như trên được hoặc như thời tiết quá lạnh đi, thành ra lại phải mởi app rồi disable rồi hôm sau suy nghĩ có nên enable lại hay tiếp tục disable.
Rồi như cái chuông của, như có ngày bạn nghỉ ở nhà thì lại phải set lại cái chuông open 24/24.
Kiểu như automation nhưng không linh hoạt nên 1 số ngũ cảnh mình phải thiếp lập lại cho nó.
Dù sao bài viết của bạn rất hay, mình không có ý chê bai nhé, chỉ là quan điểm của mình về autnmation
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tidusluu đúng rồi bác ạ, bác nói chuẩn rồi, khi mình thiết lập Automation thì nó như cái máy, chỉ chạy liên tục và tiếp diễn như thế mà ko cần biết ngữ cảnh hoàn cảnh nó đang như nào. Nên để giải quyết các vấn đề như bác thì mình phải nhớ và control được đang có những automation gì, khi cần disable thì buộc phải móc đt ra disable nó, hoặc pro hơn, phát âm Eng chuẩn thì ra lệnh cho chị Google disable scene, đều được bác ạ ^^.
Đó là mặt trái của Automation nếu bạn automation quá nhiều cái thừa thải và ko nhớ hay ko control được nó. ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019