Nhà tôi đã smart như thế nào ?

theblackvn
7/4/2020 7:40Phản hồi: 149
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá idea của mình cũng như cụ DIY quá tuyệt
cao cuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
- Nhà mình thì ko chịu được nhiệt độ quá lạnh, mùa này thì máy lạnh mình thường bật 26 độ, tới khoảng 12h đêm thì tự động chỉnh thành 28 độ, tự tắt để tiết kiệm điện vào lúc 2h sáng, mở lại vào lúc 4h sáng ở 28 độ, và tắt máy lạnh vào lúc 7h sáng, lúc này mình bắt đầu đi làm. (Cái này dùng broadlink mini 3)
Bác có thể nói chi tiết về cái này đc không bác? Thấy cái này hay, và cần thiết
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cao cuong Để rảnh em viết 1 bài khác nói về từng mục Automation mà mình đã làm để share các bác chi tiết hơn ^^.
@cao cuong Nếu xài máy lạnh Inverter thì k nên bật tắt liên tục đâu bác . Có thể để auto kiểu tăng nhiệt độ lên, hạ nhiệt độ xuống , chạy kèm lọc kk hay phun sương bù ẩm
bài viết hay quá bác😆
Hoai_thu.bui
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quản lý nhà cửa thời 4.0
xuandat09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không biết có loại bảng điện smart âm tường gồm cả công tắc và ổ cắm ko nhỉ? Chứ giờ muốn smart lại lắp cạnh bên 1 ổ thì nhìn nó hơi lố.
@xuandat09 Hiện tại chưa có, sau chắc kiểu gì chả co
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuandat09 Hiện tại thì chưa có b, mình cũng cần loại đó mà chưa thấy ^^. Kiểu gì rồi cũng có, hihi.
@theblackvn giờ chung cư nó chia thành công tắc riêng ổ cắm riêng rồi mà nhỉ, bác dùng kiểu cũ à
dungvstrang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác thớt cho hỏi có cách nào điều khiển Mibox không nhỉ? Em mới order con Broadlink chưa test nhưng đọc các phần thấy đều không có điều khiển gì được Mibox
@dungvstrang Ah còn vụ này nữa nhi
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dungvstrang với con Broadlink thì hầu như bất cứ thiết bị nào có điều khiển = hồng ngoại thì nó đều có thể "học" được đó b. Mình thử chưa thử với Mibox nhưng từng thử với con Stupid tivi Samsung của mình, cho Broadlink "học" được nhé b, bao gồm: tắt/mở, tăng giảm volume, chuyển kênh ...
@theblackvn mibox dùng bluetooth chứ ko phải dùng hồng ngoại 😁
hoasua800
TÍCH CỰC
4 năm
Mình sài cái smart home và 1 số đồ khác của Xiaomi mà mỗi lần vào 1 thiết bị nào đó trong Mi Home nó cứ load xà quần, xà quần rất lâu, có cách nào khắc phục không bác?
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoasua800 Mi Home thì thỉnh thoảng nó bị tửng, mình bị khi load camera, cứ loading miết, lâu lâu bị, những lúc như vậy thì close app rồi vô lại là hết bác.
Lý do là nó phải connect lên Mi Cloud bác ạ.
Còn các device khác thì mình ít khi bị trường hợp chậm. với giờ điều khiển qua hassio nên nhanh hơn hẳn lun b ^^
toàn bánh vẽ, chả thấy "smart" ở đâu =)))))
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyễn hữu khiêm vẽ chỗ nào bro nhỉ 😌
dùng công tắc tuya và hassio, độ trễ khi tắt bật trên hassio cao không bác?
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@StDel tầm ~1s bác ạ. lúc nhanh hơn lúc chậm hơn tuỳ tình hình máy hay mạng nhà bác ^^
@StDel E đang dùng tuya và hass. Độ trễ thì chấp nhận đc. Nhưng hay bị mất phản hồi. Gần như ngày nào cũng bị. Chỉ dùng đc app tuya thì dc
Tuyêt quá bác ơi
phat9231
ĐẠI BÀNG
4 năm
khá chi tiết ae nào có những món đồ smart giá rẻ như thế giới thiệu đi, mình cũng tính smarthome đã mua gg home mini r
huedhcs
TÍCH CỰC
4 năm
Hay. Để nghiên cứu dần
cho mình hỏi về cái công tắc, nếu nhà mình ko có dây neutral có xài được không b..
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nglinhuyen công tắc Tuya nó phải cần dây N á b, như nhà mình hên 1 cái là công tắc nó sát ổ cẵm, mình kéo dây N qua 😄
Cho em hỏi đồ thông minh xiaomi đều dùng server ở trung quốc đúng không ạ. Vì em lên web chính thức của xiaomi us cũng k có bán. Nếu xài server TQ thì có bị lag lắm không, vì em thấy nhiều bác chê.
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DUng TH như bộ homekit thì phải dùng server Tung Của bác ạ, theo mình biết thì nó chưa có bản quốc tế. Cho nên đôi khi sẽ bị lag nếu bác điều khiển qua app Mihome, minh thì thấy ko nhiều, vẫn ok.
Còn bác chơi hass thì hầu như ko quan tâm nữa, mọi thứ điều khiển trong mạng nội bộ ^^
mabua
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm biến gắn cửa mình lắp ở tầng 1. Còn cục trung tâm Xiaomi để ở tầng 2 để phát loa đèn cảnh báo (chủ yếu ban đêm từ 23h00-05h00 sáng) thì có kết nối được với nhau ko mọi người?
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mabua Bác thử xem, mình nghĩ có thể nếu nhà bác nhỏ.
Như nhà mình thì diện tích sàn 50m2, để cục trung tâm ở tầng 1, tầng 2 thiết bị zigbee vẫn connect và hoạt động bình thường
Bác cho em hỏi bây giờ để em build 1 bộ cho phòng của em bao gồm :
- Đèn , điều hòa , máy tính , loa,..( phòng gaming chủ yếu để chơi game làm việc và ngủ )
thì cần những gì ạ
- em mới tìm hiểu qua thì biết xaomi có cục adapter nhận được google home mini
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lynknguyen Bác dự tính automation như thế nào bác 😃
Bác chủ cho hỏi chỗ camera. Con camera bác giới thiệu là nó phát hiện được cả motion khi tích hợp vào hass ạ? Vụ ptz có được không ạ?
@BeerBeer ở nhà mà cài cái motion nó mệt lắm bạn, noti liên tục mà cơ khí xoay cũng mau hư (mình nghĩ v) nên nếu cam trong gia đình thì ko cần đâu, khi nào cam cho tiêm kinh doanh thì khác.
1. Broadlink hồng ngoại đk máy lạnh phải cắm ở chỗ nào để tia hồng ngoại có thể đi đến máy lạnh đúng ko nhỉ?
2. Bác có biết cục nào hoạt động như Broadlink mà của Xiaomi ko? Vì mình thấy hình như là có nhưng có điều Xiaomi làm quá nhiều, các người bán ở VN cũng đặt tên lung tung hết cả lên nên chưa nắm rõ.
@loveleeyoungae 1. Đúng
2. Xiaomi có, mà mình thấy có vẻ khó xài, và nhiều bạn nói rằng nó chạy ko ổn định nên mình cũng không mua
@Duy Luân Ok thanks Luân. Tại mình chỉ cần vụ đk máy lạnh mà có mấy món Xiaomi nên muốn dùng luôn của Xiaomi thay vì phải thiết kế cả bộ Hass.
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@loveleeyoungae đúng rồi b, nếu muốn tạo automation giữa broadlink và bộ homekit thì phải qua hass rồi, hiện tại thì mình cũng chưa thử hass giữa 2 thằng này lun, do thấy broadlink cũng đủ "thông minh" phù hợp với nhu cầu bật tắt máy lạnh của mình rồi ^^
theblackvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn các bạn đã ủng hộ, nếu bạn thích bài viết, xin hãy bấm "Thích" và vote "5 sao" để mình có động lực viết tiếp những bài tiếp nhé ^^.
Screen Shot 2020-04-14 at 10.59.35 AM.png
Thông tin hữu ích, thks thớt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019