Nhạc Jazz và nghệ thuật ứng tấu trong Jazz

toilaquangsi
14/9/2020 1:42Phản hồi: 65
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho bài viết nhạc Vàng đi admin !
Em thì không phải cảm thụ âm nhạc gì ghê gớm nhưng em là đặc biệt yêu nhạc không lời (trừ nhạc trẻ không lời :v ). Bất kể quán cf hay nhà hàng, quán ăn nào mà mở nhạc jazz hoặc cổ điển thì em có ấn tượng cực kỳ sâu sắc với các nới đấy. Có thể do style em là thích nhạc cổ điển lâu rồi.
Hay, đánh dấu
Mình thích Blue Jazz với âm hưởng đôi nghi nghe ma quái, dặt dìu lúc thì nhẹ nhàng lúc thì lôi cuốn, mãnh liệt...
Tặng mọi người một góc phố cổ New Orleans
Jazz ban đầu mình cũng khó nghe. Cơ bản nghe nó kiểu hỗn loạn ấy 😁 sau đó chơi dần dần mấy kiểu jazz dễ nghe như norah jones là bắt đầu ổn
minhvong99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@magic.flame Bạn giới thiệu những album Jazz nào dễ nghe cho người mới giùm. Cảm ơn bạn.
@minhvong99 nhẹ nhàng bác cứ làm album "come away with me" của norah jones trước. hoặc nghe diana krall
nhatkhang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhvong99 Bạn có thể bắt đầu nghe với những bài nhạc pop chơi theo phong cách jazz để làm quen trên youtube có kênh PostmodernJukebox:
.

Bạn nghe thử bài này xem Dave Koz kéo sax có phê không 😁.

Ngoài ra có vài bài quyên thuộc nghe rất dễ:
- The Final Countdown -

- Faded -

- Oops!... I Did It Again -

- Dancing Queen -

- All About That Bass -

- Creep -
minhvong99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhatkhang Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Lâu rồi mới đọc được một bài về nhạc Jazz hay và chất lượng đến vậy. Mình nghe Jazz hoài mà ko hề biết đến nguồn gốc sâu xa và thú vị của nó luôn!! Mong bạn ra nhiều bài chất lượng như vậy nữa !!!!!
@lovemahjazzman Okie bạn tiếp tục theo dõi các bài viết sắp tới về Jazz nhé! Mình sẽ viết cả về các dòng nhạc khác nữa. Enjoy!!
i2Bi
CAO CẤP
4 năm
Hình cover liên tưởng ngay tới bài Những kẻ hết thời =))))
Để thật sự hiểu và cảm được nhạc Jazz hẳn phải là người có kiến thức về âm nhạc, nhạc lý. I'm out!
J000
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận mấy ông Mỹ gốc Phi sáng tạo ra mấy thể loại rất chill. Rap, Jazz, Soul. Thị trường âm nhạc VN là pop ballad là chủ yếu, những loại khác thì hơi kén người nghe
remyminh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@J000 Người Mỹ Phi không những là tạo ra Rap, Jazz, Soul, mà còn cả Rock'N Roll, R&B, Blue, và cả khởi nguồn của nhạc Country nữa.
Caranma1808
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhạc jazz mà có cả hát trong đấy thì được gọi là gì ấy nhỉ
remyminh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Caranma1808 Thì vẫn là Jazz thôi. Hát chỉ như 1 nhạc cụ trong Jazz, người hát gọi là vocalist. Trong các bản jazz có thể thiếu 1 vài nhạc cụ là chuyện bình thường. Hát cũng vậy, có thể có hoặc không. Miễn là truyền tải dc cảm xúc của bản nhạc.
cupido
TÍCH CỰC
4 năm
Swing và Smooth da best 😁
Đám cưới vn mà mời đội swing về nhảy thì đẹp vl ấy =)))
Jazz hiện đại ngày nay kết hợp với các nhạc cụ điện tử và mang âm hưởng của dòng nhạc khác nữa. 1 số cái tên mình hay nghe là Gregory Potter và Tom Mirch. Thích lão Tom vl ra ấy, hắn chơi eguitar đỉnh vl. Tom guitar kết hợp với Yussef nhé. Thời buổi bây giờ jazzy lẫn với mấy genre khác rồi, từ hiphop cho đến reggae đều có thể lẫn trong jazz, đấy là cái hay của âm nhạc điện tử ngày nay mang lại.
Anw, nghe Jazz nói chung sub genre nói riêng thì cần phải có cái tai nghe chuẩn 1 tý, vì dòng nhạc này nói chung hay tại nghệ sỹ trình diễn, mà mấy ông skill đẳng cấp thì rất hay có sáng tạo riêng với âm cụ tạo ra các âm thanh đặc trưng mà tai nghe thường khó nhận thấy. Vd như lão Tom chuyên có điệu nắm cần đàn rồi đập dây làm âm eguitar nghe cứ như tiếng đàn Harp.
vlgiang25
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xin lỗi tôi nghe nhạc không lời vì muốn lắng nghe cảm xúc chính bản thân mình nên Jazz chẳng thể nào đi vào được. Với tôi thì âm nhạc phải cảm được người nghe mới là thứ đáng nghe chứ không phải ngược lại là bắt người nghe những âm thanh ồn ào rối loạn giống như họp chợ.
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
cảm ơn bài biết của thớt
mrmid10d
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn nhớ lời của nhân vật Sesbastian trong la la land nói về Jazz; "It's conflict and it's compromise". Lúc đầu mới nghe thì thấy âm thanh hơi hổn loạn, nhưng nghe kỹ thì mọi thứ lại hòa hợp với nhau. Phê cả người 😃
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ai nghe thì cứ việc nghe
Hòa Vn
TÍCH CỰC
4 năm
Tôi nay tự cảm thấy thích nhạc Jazz, nghe nó không tức đầu mà thấy nó thoát sâu nhẹ, tuy có nhiều bài để bass khá mạnh nhưng vẫn thấy trắc mềm. Có lẽ u70 rồi ,,,,
nublast
TÍCH CỰC
4 năm
Vừa nghe jazz trong căn phòng với ánh sáng vàng huyền vừa nhâm nhi một ly smoky whisky single malt thì còn gì bằng
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
thua xa bạc phận của jack -kcim //mình nói thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019