[Nhắc lại] Bluetooth và WiFi sẽ không tắt hoàn toàn từ Control Center trên iOS 11
Didu
3 nămBình luận: 232
[Nhắc lại] Bluetooth và WiFi sẽ không tắt hoàn toàn từ Control Center trên iOS 11
Vì một lý do nào đó (sợ tốn pin chẳng hạn) bạn phải ngắt kết nối WiFiBluetooth trên iOS 11 thì hãy vào ứng dụng Cài đặt để tắt chứ đừng tắt từ Control Center bởi nó sẽ không tắt hoàn toàn mà vẫn giữ kết nối chạy ngầm. Điều này đã được phát hiện từ lâu trên các bản iOS 11 beta nhưng bản chính thức thì mọi thứ không thay đổi, và kể cả Apple cũng lên tiếng xác nhận điều này. Do vậy, theo Apple thì đây là cố tình, là tính năng chứ không phải là lỗi.

Về cơ bản thì khi chúng ta tắt Bluetooth, WiFi từ Control Center (vuốt từ dưới màn hình), máy sẽ vẫn giữ các kết nối ngầm mà chỉ tắt đi các kết nối với thiết bị khác hoặc kết nối mạng Internet qua WiFi mà thôi. Khi đó, bạn vẫn có thể sử dụng được các tính năng như AirDrop (yêu cầu cả WiFi và Bluetooth), AirPlay, kết nối với bút Pencil, Apple Watch, Handoff với máy Mac hay các dịch vụ vị trí. Như vậy có thể thấy rằng khi người dùng muốn ngắt kết nối WiFi hoặc Bluetooth với thiết bị nào thì có thể tắt từ Control Center, khi đó thì các kết nối ngầm kể trên sẽ không bị tắt.

Khi tắt từ Control Center thì Bluetooth/WiFi vẫn được chạy ngầm, tuy nhiên để kết nối với một thiết bị nào đó thì nó vẫn cần được bật lại từ Control Center hoặc từ Settings với nút 'Allow New Connections'.
Vậy còn khi muốn tắt hẳn thì sao? Vì tiết kiệm pin chẳng hạn, khi đó người dùng có thể vào ứng dụng Cài đặt (Settings) để tắt hẳn hai kết nối này. Khi đó cả hai sẽ được tắt hoàn toàn và AirDrop, AirPlay, kết nối với Pencil, Apple Watch sẽ không thể sử dụng cho tới khi bạn bật nó lên.

Apple cũng giải thích rõ khi mà người dùng tắt WiFi từ Control Center thì tính năng tự động đăng nhập vào một mạng WiFi nào đó (Auto Join) sẽ bị tắt đi cho tới khi người dùng bật lại WiFi từ Control Center, khi người dùng chủ động kết nối từ Settings, khi người dùng di chuyển tới một khu vực khác, lúc đó là 5h sáng hoặc khi người dùng khởi động lại máy. Với Bluetooth cũng vậy cho tính năng kết nối tới một thiết bị nào đó. Trước đó ở trên iOS 11 thì khi các bạn đưa máy về chế độ máy bay, các kết nối WiFi và Bluetooth cũng sẽ không bị tắt theo mà chỉ có mạng di động tắt thôi.

Nguồn: Apple
có ko? beta là airplane mode ko tắt ừii/bluetooth
@Didu Có anh, giờ bài này lên chắc bị chửi nát...
@Duy Luân xác nhận nha, bữa live cũng nói ầm ầm
Mây ông apple này cũng khác người vđ. Méo hiểu thế nào luôn. Tắt ko cho tắt chỉ cho ngắt. Bảo thủ thât
Dong999pro
TÍCH CỰC
3 năm
@anh cô đơn Đối với ai đang dùng nhiều sản phẩm Apple (iPhone, iPad, watch, Mac...) thì có lợi. Còn ko thì thấy khá là khó chịu.
@Dong999pro Lợi cái khỉ mẹ gì .ng ta dùng nhiều thì ng ta để đó .chuối là muốn tắt mà nó éo tắt cơ .
@Mr Gà Rừng kéo lên trên đọc bài của hoangtuden109 để biết thêm chi tiết tui khỏi mắc công giải thích cho bạn
Dong999pro
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr Gà Rừng =))))
yemine
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mr Gà Rừng Muốn tắt hẳn thì vào setting mà tắt nhé. Apple nó ưu tiên nhu cầu của số đông số trước. Khách hàng là thượng đế nhưng mà không có bình đẳng nhé, nhất là mấy khách hàng trẻ trâu như này.
Tốt !
Thích tắt 1 phần hoặc toàn bo cũng được 😁
H2T3110
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vậy lỡ có nguy cơ bị hacker tấn công thì sao. Nhiều trang nói việc bật vậy làm tăng nguy cơ bị hacker tấn công, vậy mà tinhte chẳng đề cập j nhỉ ?
Dream8x
TÍCH CỰC
3 năm
Tuyệt vời IOS, khách hàng là người phải sử dụng theo ý của Apple .
Rất khoái phần cứng iphone mà ko chịu nổi cái IOS hãm này.
@Dream8x iOS mà thông minh như Android thì sướng biết mấy.
@Dream8x Bác nói sao chứ e thấy iphone chạy ad bán đầy mà bác, nsx còn biếu thêm cho bác khe cắm thẻ nhớ nữa, quá tiện pk nào😃
thi3f2605
TÍCH CỰC
3 năm
tiết kiệm hẳn thì chuyển về máy bay hoặc tắt hẳn máy, tiết kiệm vừa vừa thì vào chức năng tiết kiệm pin bật lên.
còn mà đã xác định dùng cho nó thoải mái thì cứ để như các anh Apple đang làm 😁
Cái cơ bản là tắt xong đi chỗ khác nó lại tự bật lại và tự kết nối với wifi ở nơi đó, xong thông báo ầm ầm, ko kiểm soát được.
plusvn
TÍCH CỰC
3 năm
@vinhan0106 có đọc bài không bạn, tính năng "auto join" sẽ bị tắt đi, làm sao mà tự kết nối nữa?
@plusvn Nhưng nó sẽ join với điểm wifi khác, ví dụ ở nhà tắt rồi, lên cty nó tự kết nối với wifi cty dù ko đụng gì vào.
plusvn
TÍCH CỰC
3 năm
@vinhan0106 auto join tắt thì làm sao mà tự kết nối với mạng công ty được bạn ơi
@plusvn Bạn ko đọc bài viết à, trên đó có ghi "khi di chuyển đến khu vực khác"
Ôi tôi đang đọc cái ếch gì thế này? Tắt bluetooth và Wifi từ Control Center nhưng nó vẫn chưa tắt? Một hđh "thông minh" vãi chưởng.
plusvn
TÍCH CỰC
3 năm
@LauKiengHamXa đọc xong bài trên mà vẫn không hiểu thì kể ra bạn cũng "thông minh" vãi chưởng
tuyetson98
TÍCH CỰC
3 năm
@LauKiengHamXa Ngu tỏ ra nguy hiểm
PhanAnhMos
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LauKiengHamXa Đúng là thông minh vãi ra còn rì. Đề phòng các bộ não AI không biết AirDrop ,AirPlay, Pencil, Apple Watch hoạt động như thế nào, tưởng hỏng mang đến phòng bảo hành thì mêt
mọi người cho mình hỏi sao mình lên 2 con 6s và 6splus ios11 hết mà nó ko có tính năng share wifi vậy?
hncmvncm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tim cook nói tắt mà giã vờ không tắt.
Cú lừa thật ngoạn mục
Thề là chỉ tắt wifi trong trường hợp mạng wifi yếu, tắt để xài 4G mạnh hơn. Còn bluetooth thì chẳng bao h tắt. Mình thấy để vậy nó tự động airdrop, kết nối smartwatch các kiểu cũng tiện mà. Đến cả laptop còn chẳng buồn tắt huống chi đi tắt mấy cái này.
@kidlawa_1625 Thật là bạn có biết chỉ mình ip nó như bạn nói ko? Ko tự huy động 4G khi wifi yếu. OMG cái thiết bị gắn chữ i này là intelligence hay idiot ấy
đây là 1 tính năng. ko phải lỗi. xàm nhồn
tuyen000
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chỉ ức mỗi con ipad 2 mini không chạy 2 app cùng lúc khi chia màn hình đưo
Ho dinh thy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không lên cho lanh
ctn100
CAO CẤP
3 năm
tính năng mới, ko phải lỗi ok, ACE yêu cầu ko ý kiến.
Hđh ngu bỏ cm
luker
TÍCH CỰC
3 năm
@Hoang_HaoMinh Vì nó chỉ dành cho người thông minh thôi bạn!
quyett92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@luker E gọi ios là stupid os =))
phuochalan
TÍCH CỰC
3 năm
@quyett92 biến qua sam xài. ai mươn
Mình thích thì mình é tắt thôi
binhyen102
TÍCH CỰC
3 năm
một hệ điều hành thông minh. mình nghĩ họ đã tính trước tất cả rồi 😆
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019