[Nhắc nhẹ] Anh em Windows nhớ kiểm tra xem máy có bị cài ngầm adware, malware không nhé
Nam Air
5 thángBình luận: 117
[Nhắc nhẹ] Anh em Windows nhớ kiểm tra xem máy có bị cài ngầm adware, malware không nhé
Mình cài Windows 10 (đã up lên version 1909) trên máy ảo để vọc vạch khi cần thiết nên lâu lâu mới dọn dẹp rác 1 lần (lỗi nặng thì format cài lại là xong 😁). Hôm qua có cài thêm vài app để vọc thì thấy mấy cái app miễn phí có chèn thêm phần mềm quảng cáo (adware) nên phải vào Control Panel -> Uninstall bớt cho gọn. Sẵn đây viết cái nhắc nhẹ để nhắc anh em dùng Windows để làm việc thì nhớ thường xuyên kiểm tra các phần mềm cài trong máy xem có bị cài malware, adware không nhé. Chúc anh em vui!
Bài hay!/7 người
Cảm ơn mod...Nam không khí....nói thật chí lý...
@songthuong09 hehehe
@Nam Air Kkkk
@songthuong09 Xàm thiệt
@tranthelinh235454545 Why?
@songthuong09 Thấy xàm thì nói xàm
ThanhZo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mod cho mình hỏi, mình đang xài win bootcamp trên mac. Giờ mình muốn cài lại win (win mình đang lỗi) , thì khi cài lại có phải chia lại ổ cứng (phân vùng) trên mac ko ạ ?
@ThanhZo Bình tĩnh bác ơi, bác làm theo các cách này ở đây xem thế nào
https://support.microsoft.com/en-gb/help/2622620/troubleshoot-sound-problems-on-windows-with-boot-camp
lumiu
TÍCH CỰC
5 tháng
@ThanhZo Thanks mod
tqt8688
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@lumiu Đã thích cài win trên Mac thì cũng nên tự vọc chút. Theo mình tốt nhất cài lại win mới ổn hơn. Máy giwof khỏe, boot cam mới hỗ trợ nhiều phần cứng hơn. Cài nhanh mà. Khi cài chia lại ổ. Data backup trước.. Sau 1 lần tự vọc sẽ biết mình cần gì. sẽ tự tin hơn bạn à
@ThanhZo Mod biết gì đâu mà hỏi
tuihocit
ĐẠI BÀNG
5 tháng
lúc cài đặt 1 phần mềm nào đó nó có hỏi có install thêm phần mềm gì ko mà, bỏ tích hoặc không đồng ý đi
tn2108
TÍCH CỰC
5 tháng
@tuihocit Kiểm tra máy bằng cách nào vậy mọi người.
nonut
CAO CẤP
5 tháng
@tuihocit Tốt nhất là dùng Sandbox nhé.
1/ Vào BIOS bật công nghệ ảo hóa lên (Google: enable Virtualization in BIOS - tên của Mainboard hoặc hãng máy laptop các bạn mua

2/ Vào Windows Features để tick chọn cái Windows Sandbox

==> Chạy sandbox khi cài bất cứ phần mềm nào khả nghi, sau khi chắc chắn đã biết cách cài đặt rồi thì mới cài trên máy thật.

Ưu điểm: dính virus vô tư, cứ tắt Sandbox đi, bật lại lên là lại có 1 bản Windows mới toanh
Nhược điểm: tốn 2GB RAM khi sử dụng, nếu máy nào >8GB thì ko sao nhưng ít hơn thì đừng nên dùng.
haingoc7x
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tn2108 trước khi cài ,kích chuột phải vào phần mềm,kéo xuống phần xem thuộc tính,xem phần mềm đó có phải chính hãng phát hành không đã, các phần mềm trôi nổi thường bị thêm bớt,và học thêm tiếng anh để khi cài,bao giờ nó cũng hiện ra các điều kiện đi kèm,nếu không phải chính hãng,đa phần sẽ bị virut,mà không biết tiếng anh thì rất dễ cài thêm các thứ linh tinh vào máy,tốt nhất vào trang chủ mà tải,hoặc trang uy tín
BenGlo
TÍCH CỰC
5 tháng
@tuihocit Một số app không click cài thêm là vứt app luôn nha 😝
Cái này phải đọc kỹ khi cài
lúc cài phần mềm chịu khó mà đọc, cứ next next không sau phát hiện ra lỗi do mình chứ do ai../.
@hà chí linh Cứ cái thói quen next next..... là sau này bị ghì cũng không biết tại sao luôn 😃
Mình rất khắt khe nên chả mấy khi install mấy cái app đi kèm cả 😆
hungtd192
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Cảm ơn mod nhưng theo mình nên chia sẻ thêm cho anh em các phần mềm để quét hoặc cách phòng tránh từ đầu thì tốt hơn chứ chỉ nhắc nhở check thế này thì cũng có nhiều người không biết cái nào cần xóa.
ctsn2t
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@hungtd192 Đúng rồi, tưởng mod chia sẻ thêm app chứ
Thông tin hữu ích, thks thớt
cài app các bác cứ next next là dễ bị miễn phí mấy cái này lắm
Cài app bây giờ tay ko đc phép nhanh hơn não, nhiều khi Cancel hoặc No mới là để tiếp tục cài đặt chứ ko phải Next 😃
lenhandt
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Cảm ơn mod.
Vô Control panel coi, những cái nào kg quen, kg biết, không Sài uninstall hết là xong,...
@harryposter uninstall là xong là hên xui! 😁
@harryposter Có nhiều cái ăn dày lắm bạn ơi phải mò vào tận regedit mới may ra xoá được nó
@harryposter Có những cái tưởng như đã Uninstall, nhưng thật ra là ta chỉ mới xóa đi cái registry hiển trị tên của nó trong uninstall menu thôi, chứ nó vẫn còn ẩn ở đâu đó, khi khởi động lên thì nó vẫn chạy bình thường. 😆

Chắc ăn nhất là vào safemode, mò từng thư mục một trong Program Files, AppData, Local,... để xóa thủ công mới hết hẳn. 😃)
Mod chuyên bấm next mà k đọc nè
bachang91
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Kiểm tra liền & ngay...thank!
kird1993
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Lúc cài cứ tích bừa, rồi next next thì ra vậy là phải. Chịu khó đọc chút trước khi cài đặt
Kiểm tra rồi. Không thấy có.
bitback
TÍCH CỰC
5 tháng
từ những lần dính adware trước đây thì mình thấy không dễ để gỡ trong control panel đâu. Mà quan trọng nhất là mỗi lần cài phần mềm gì ngon mà miễn phí là phải đọc thật kĩ từng bước trong lúc cài đặt, nó có tuỳ chọn cài hay không mà mình không để ý là dễ bị lắm.
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Cảm ơn bài chia sẻ hữu ích của bạn. Mình cũng phải kiểm tra PC của mình xem thế nào.
thonsai
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Nam Air làm về ThinkPad E590 bản card rời đi, thấy trên các forum đang đánh giá con này bị throtling nặng nên nghi ngại quá 😔
@thonsai Chắc phải mua xài chứ nói ko bằng chứng sợ sai quá bác
@thonsai Chắc nóng quá 😁
IPAD II
TÍCH CỰC
5 tháng
Mod cho hỏi làm thế nào kiểm tra cho Mac OS. Thanks Mod
lumiu
TÍCH CỰC
5 tháng
@IPAD II Kiểm tra ntn vậy bác!
@IPAD II Cài Avira hoặc avg đi bác. Có bản free. Mình đang dùng Avira
IPAD II
TÍCH CỰC
5 tháng
@Nam Air thank Mod
@IPAD II bật activity monitor lên bác.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019