Nhắc nhở: Anh em cần bảo mật số CCCD để không bị khóa tài khoản Dịch vụ công

Nam Air
5/3/2023 15:13Phản hồi: 293
Nhắc nhở: Anh em cần bảo mật số CCCD để không bị khóa tài khoản Dịch vụ công
Như anh em đã biết thì hiện nay chúng ta có thể thực hiện nhiều tiện ích thông qua cổng Dịch Vụ Công, mà tài khoản chính là số CCCD/CMND của anh em. Bởi vì username để đăng nhập là số CCCD, anh em cần phải bảo mật dãy số này, nếu kẻ gian hoặc người lạ biết được, có thể thực hiện đăng nhập sai 5 lần bằng cách gõ sai mật khẩu, khiến cho tài khoản của anh em bị khóa. Gặp lúc chúng ta đang cần làm thủ tục gì đó mà bị khóa tài khoản DVC thì rất phiền phức.

Hướng dẫn các Dịch vụ công.

Tổng hợp hướng dẫn Dịch vụ công thời 4.0

Dịch vụ công online cho phép anh em thực hiện những thủ tục hành chính trực tuyến mà không cần phải trực tiếp ra Công an Phường/Quận để nộp hồ sơ. Mời anh em cùng điểm qua những DVC đã có thể thực hiện ngay tại nhà: Các Dịch vụ công làm online 1.
tinhte.vn
293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có nhiều bất cập nhỉ
@minhnkt Trọng tâm là phương án nào đăng nhập của cổng dvc quốc gia đã tối ưu chưa. Nào ông có phương án thì chém gió tiếp, không thì biến giúp cho nước nó trong.

Nói chuyện méo có trọng tâm mà còn lãi nhãi. Thứ nói xạo quen mồm.

Dãy lên đê con cá nhỏ.
@ncn_nguyen Ôi..."lãi nhãi" là cái giống gì hả chàng ơi ???

Cứ mỗi comment chàng viết tôi lại thấy thêm 1 niềm vui vào mỗi sáng =)))

cái kỹ năng đọc hiểu của chàng là bẩm sinh hay luyện tập mà có đc zị?
=)))

Mà con cá này phải "dãy" như nào cho đúng hở chàng thầy giáo biết tuốt "lãi nhãi" vĩ đại?
Hay phải chăng chàng chì biết mỗi tuốt? :-s
Cười vô mặt
@minhnkt Hi. Tự nói bản thân. Thương. Con cá nó nghĩ nó leo đây được.

Mà rồi ngâm nghĩ ra được phương án chưa bác. Cái VPBank thì bịa rồi, cái chức vụ để khoe mẽ cũng bịa luôn. Thì chí ít cũng cố vớt lại được chút danh dự chớ cá ơi. Cho cái phương án chém gió đi nào.
@ncn_nguyen Lại nữa à? Tôi tự nói bản thân??? =))) chỗ nào trong mấy chục cái post bên trên chỉ cho tôi cái? =))))

Rồi oke tôi bốc phét thì nghĩ làm đ gì? Tôi đang đợi ông nói tiếp về ông sau màn giới thiệu hoành tráng và ý định dạy dỗ của ông mà?

thế ông tự giới thiệu vcl những cái trên kia xong sao? =))) hỡi anh câu cá "dãy dãy" biết tuốt "lãi nhãi" ? =)))
Cười vô mặt
Nếu khoá thì ra CA địa phương làm thủ tục mở lại, dãy số cccd có quy luật nên việc lộ thông tin có gì khó
@crazyfox có thiệt không vậy bác,hic
@toilachi9 Thật chứ đùa đâu bác. Ở đâu thì ko rõ chứ SG thì là thế.
Còn mình vì cũng làm ăn quen biết thì thái độ nó khác hẳn. Lúc đó là cuối năm vừa rồi, mình đang ngồi nói chuyện vs CAKV mình tại trụ sở, còn cha KV kia thì ngủ trong đó.

P/s: chả còn khuyên mình làm có tiền thì ra nước ngoài mà sống, thế mới sốc chứ.
@VinaOneX Cám ơn bác nhắc nhở
@AZwarrior @AZwarrior m nói bản thân m hả thằng "vật" ? Bợ đít mù quáng cho cái quy trình của m rồi nguỵ biện ai cũng thế. m đéo gặp không phải là nó éo có, ngu thì câm mẹ đi 😁
Khi thực hiện các dịch vụ cần CCCD thì kiểu gì cũng sẽ bị lộ thôi.
Ví dụ: tham gia BHNT, các dịch vụ liên quan đến ngân hàng…
Macole
ĐẠI BÀNG
một năm
@Methanol Nhận diện khuôn mặt chỉ áp dụng với app điện thoại thôi (vẫn phải đăng nhập a pp trước rồi mới thiết lập khuôn mặt), máy tính cũng ko được. Nói chung chỉ nên tạm khóa 24 giờ, gửi mail, tin nhắn đến user cảnh báo có người đang truy cập. User nếu xác nhận ko phải mình làm thì hệ thống sẽ chặn thiết bị kia.
@Macole Bị hâm à? Đang nói bên TQ mấy cái camera công cộng nhận diện được khuôn mặt công dân luôn. Vượt đèn đỏ hay cướp giựt cứ xác định là sống dở chết dở.
soibacjr
ĐẠI BÀNG
một năm
@phamduong_hp04 nay đi mua thuốc, mau gi cũng phải cung cấp sđt với tên, phiền vãi
@Macole Tạm khóa 24h và chặn thiết bị lạ cũng là một giải pháp bổ sung khá tốt. Theo tôi thì tài khoản dịch vụ công rất quan trọng đối với 1 cá nhân cho nên cần thực hiện xác thực 3 trong 1: 1 mã gửi qua email, 1 mã gửi qua SMS và 1 mã 2FA dùng Google Authenticator hoặc Authy. Ngoài ra, thiết thực nhất, tiên quyết nhất trong các khâu xác thực đó là bắt buộc xác minh thiết bị khi người dùng đổi sang thiết bị mới (xác minh bằng thiết bị cũ đang đăng nhập tốt hoặc xác minh tại cơ quan quản lý tài khoản khi thiết bị cũ mất hoặc đã hỏng không còn sử dụng được), cái này tôi thấy các bác ngân hàng lớn đang làm => Không đúng thiết bị đã được xác thực thì khai username xong không thể nhập mật khẩu để vào kể cả là mật khẩu đúng.
Bảo mật số CCCD kiểu gì khi nó là con số để khai báo khắp nơi.
@.acu. móa chuẩn luôn
raykid
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoatongoc Hỏi khó quá trả lời dx thì chắc dc trọng dụng lắm kkk
@bulong30 Đúng, mình cũng nghĩ như bạn.
Để tạo TK trên DVC, bạn còn phải có/khai báo 1 số di động nữa, để DVC gởi OTP / xác minh cho bạn
Có lẽ, đây cũng là cách để giúp lấy lại Acc/pass nếu bị ai đó "chơi xấu" như bài viết này
@hoatongoc Đúng vậy, phải bảo mật thế nào? Đấy mới là vấn đề....
Có cả trăm chỗ có thể lộ. Ví dụ làm cái tem ePass cũng phải đưa cho nhân viên chụp ảnh, rồi xong ai biết mấy tay nhân viên nó làm gì.
@dualshoсk mình làm VETC nhân viên cũng chụp CCCD, mình nói đã up ảnh lên app mà nhân viên nói k đc phải chụp lại. hic
@romeo88vn nó chụp để nó bán căn cước của bạn nhé
@ ict
TÍCH CỰC
một năm
Đi xin việc nhân sự nó nắm hết rồi đâu 😔(
Không thể hiểu nổi đến việc công nghệ thông tin số hóa này cũng lại quay lại cái máng lợn Lại phải đi gặp công ăn phường
@dangquang2
Buồn ghê...
TRK
TÍCH CỰC
một năm
@dangquang2 Nói chung làm ăn như cứ
Vậy khứa nào chơi ác viết con bot cho nhập 5 nháy là tèo cả nước luôn. Tại rule đặt số thì ai cũng biết. Còn cái capcha đó thì quá là easy game
@chuthoong610 Mấy cái tool captcha này có cũng cả chục năm rồi, có khỉ gì là mới
Google là đầy ra
https://www.raymond.cc/blog/bypass-captcha-firefox-auto-solving-captcha-monster

Hiện tại google họ dùng captcha kiểu cookie để track hành vi của người dùng rồi lưu lại (sau chỉ việc nhấn vào checkbox), loại captcha này hơi khó bypass, chứ mấy cái captcha hình ảnh qua mặt cái một
@guest1212 Ko biết bác nói thời năm nào mà chơi người nhập, chứ vs trình độ giờ việc đọc hình ảnh lấy chữ rồi bypass có gì mà khó, thư viện đầy ra.
Còn vụ bypass captcha thì đã có cả chục năm rồi, mấy cái hình ảnh captcha đơn giản như trang web dịch vụ công dễ pass quá trời. Thường nếu muốn chính xác hơn chỉ việc chạy train model mấy mẫu hình captcha này là xong.
Vd 1 số tool nè: https://www.raymond.cc/blog/bypass-captcha-firefox-auto-solving-captcha-monster/

Có cái captcha mới của google là họ theo dõi hành vi của user trước đó bằng cookie (như click ở đâu, scroll web...) nên khó bypass thôi
@magez Chắc cách đây 10 năm bạn à.
Tôi còn nhớ đợt đó trên mmo4me vẫn còn rộ lắm.
1 khoảng thời gian mà
hamden
ĐẠI BÀNG
một năm
Mod Nam Air dạo này thầu cái dv công luôn hen
@hamden Hay mà bác.
@Nam Air tuyển thêm mod bên box dịch vụ công 😁 ai ko biết thì lên hỏi cho nhanh, thay vì tìm hiểu mấy cái này con hay hơn là đi cmt dạo chửi xiên nhau :D
Ai chế tạo cái này IQ cao nhỉ, dãy số đó chỉ cần ngồi đoán cũng ra, muốn chơi sỏ ai thì chạy con bot là xong
@nguyenhung303 Cần gì đoán, ghi đại cũng ra, như số đt thôi
@Methylamine Ý mình là làm con bot chạy hết dãy số
Vịt new nó dùng máy tính auto đăng nhập, trong vào ngày có kha khá số CCCD bị khóa, mà nếu dùng nhiều máy cùng lúc thì chắc cả nước VN bị khóa hết, Loạn luôn
@pphuctv Chắc nó chưa biết có vụ chặn này á. Chứ vượt chặn IP đâu có khó
@longchitchit trả lời 1 câu cho thấy trình độ của bạn tới đâu luôn á, hiện tại ng ta hạn chế các lần đăng nhập sai để tránh bị hack tài khoản, bạn lại tăng lên 5 tr hay 5 tỷ lần nhập sai mới khóa. bó tay.
@lukyluke Mình nghĩ là nên có thêm cơ chế nhận otp qua sim số đã đăng ký thì sẽ hạn chế bớt tình trạng phá hoại. Mỗi lần muốn đăng nhập thì ngoài số CCCD, mã xác thực hình ảnh, pass, thì thêm cái trường otp từ sim số nữa thì sẽ ok hơn.
@trungthanh2003 Có nghĩa là có 5tr đến 5 tỷ cách xử lý nếu có hiện tượng đăng nhập làm tài khoản người khác bị khóa. Nó dễ như ăn kẹo vậy. Khi cần thiết thì nâng cấp thôi.
nên có một phương pháp mở khóa nhanh ngoài thời gian ví dụ như otp thì đỡ hơn
Cái số cccd nó khác mẹ gì cái tên. Mà giờ phải cần bảo mật? Đi vào ks nhà nghỉ đã phải đưa ra cho nó xem. Giờ bảo mật là bảo mật như nào? 😂
Mấy thứ nhạy cảm như này chắc chắn AE sẽ có ý thức bảo mật tốt nhé mod 👌
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 thím có bảo vệ thứ nhạy cảm của thím chưa?
nlht
TÍCH CỰC
một năm
@crazysexycool1981 Thừa
kl2991
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhìn giao diện là biết UI/UX cùi bắp rồi nên không đòi hỏi gì hơn
trời đ ụ , số CCCD mà cũng phải bảo mật nữa hả, chả khác nào bảo anh bảo mật email , đi ks, resort đưa đ í t ra cho nó vỗ thay CCCD à, đi máy bay, ngân hàng, làm sim... đi đâu cũng xuất trình kêu bảo mật!
iTect
TÍCH CỰC
một năm
@QuanLyNhaNghi không bảo mật được là tại dân ngu nha.
@QuanLyNhaNghi cái dụ làm sim là ngu nhất, lần nào ra làm gì nó cũng đòi chụp hình dù chỉ có 1 số 1 tên 1 cccd hồi giờ. vãi đạn thật
@QuanLyNhaNghi Ai biểu xài cổng thông tin dịch vụ công làm chi.
Chuyện khoá là chuyện của tui. Còn anh có bảo bảo mật hay không tuỳ anh.
Nếu anh bảo mật không tốt tui khoá
Vui vui
@barrettroyal Nếu ai đã từng mất số điện thoại đẹp thì thấy vụ sim này không ngu chút nào.
@barrettroyal Cái vụ chụp hình khiến mình rất khó chịu. Nên giờ vẫn xài SIM vật lý. Dù rất muốn đổi sang eSIM.
Bán dt cũ, mua dt mới, kết quả h phải hỏi thông tin đăng nhập trên thiết bị cũ, rõ chán
@allstarsagain Mình cũng bị khóa tk :v, ko có cách nào lấy online, phải ra công an mới được. kể cả quên mk cũng không lấy lại dc bắt buộc phải ra CA.
@allstarsagain Nếu mà máy bác có NFC thì nó cho phép đăng nhập lại vào máy mới mà ko cần máy cũ bằng cách quét chip trên CCDC bằng NFC đấy
@allstarsagain Miễn b có sđt đk vs bank là đc mà. Hoặc trước khi b đổi máy hoặc restore thì nhớ huỷ liên kết máy vs tài khoản đi là đc
@allstarsagain Cái thứ bạn tưởng là ngớ ngẩn và rõ chán lại chính là giải pháp tốt nhất hiện tại để bảo mật cho tài khoản dịch vụ công đấy, có nhiều ngân hàng đã làm rồi, chỉ là dịch vụ công thì chưa thấy làm. Gọi nôm na là Liên kết 1 hoặc nhiều thiết bị với tài khoản, hiện tại thì chỉ thấy cho phép liên kết 1 thiết bị với 1 tài khoản thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019