Nhạc trưởng: Họ thực sự làm gì trên sân khấu?

cono`scenze
29/6/2020 9:40Phản hồi: 137
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái môn bác học này thì e chịu
Với 1 amateur như mình thì nhạc trưởng giống như 1 nghệ sĩ múa với đạo cụ là cây đũa trong tay 😃
Đọc xong vẫn chưa tự trả lời được câu hỏi đầu bài :v
Nhìn dàn EPIC mấy ông múa đã mắt thật 😁
thật sự mình để ý rất kĩ nhiều khi thấy không khớp nhạc lắm vs cả thấy nhạc công ai cũng chuyên tâm vào nhạc cụ chứ ko mấy ng để ý lão đứng múa bên trên. chắc nó chỉ mang tính trình diễn là chính, cũng như kiểu dj vậy, vặn nút nhặng lên thật ra có form sẵn rồi.
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
điều khiển
Không biết các bạn đã ai đứng/ngồi biểu diễn trên sân khấu chưa?!
Ở dưới các bạn nghe thấy âm thanh rất là mượt mà hoà quyện, ở trên sân khấu, 1 là nhạc công chỉ nghe được phần nền (nếu đeo tai nghe) hoặc chỉ nghe được vài ba nhạc cụ xung quanh. Trong dàn giao hưởng thì khi cầm 1 cái vilon ngồi trong nhóm của mình thì bạn sẽ rất khó nghe được các nhạc cụ khác.

Dù bạn chỉ chơi có 5-7 nốt, thậm chí chẳng cần bản nhạc cũng nhớ nốt, nhưng khi nào thì “vào”, nhịp thế nào thì bạn sẽ không thể xác định đúng nếu ko nhìn nhạc trưởng đâu.
Nhạc trưởng đầu tiên là để giữ nhịp cho toàn bộ, và vì mỗi phần nhạc cụ sẽ cần vào đúng nhịp, họ sẽ cần nhìn nhạc trưởng để biết khi nào chơi khúc tiếp theo. Tất nhiên khi đã vào phần của họ thì họ sẽ ít phải nhìn nhạc trưởng, chủ yếu tỉnh thoảng để ý để đảm bảo giữ đúng nhịp thôi.
Còn giữ nhịp khó hay dễ á, các bạn cứ thử gõ cái thìa xuống bàn mỗi giây 1 lần, ko dùng đồng hồ đếm nhịp hay nhìn đồng hồ nhảy và chỉ thử tự ánh chừng, sau đó nghe lại kết hợp với đồng hồ thì các bạn sẽ thấy 99% là sẽ bị chậm/nhanh 1 vài nhịp nào đó ngay.

Như vậy 2 nhiệm vụ quan trọng nhất của nhạc trưởng là giữ nhịp và chỉ huy các nhạc cụ chơi phần của mình đúng lúc. Các bạn cứ để ý ông chơi trống, nhiều lúc chỉ uỳnh một cái mà vẫn phải nhăm nhăm nhìn nhạc trưởng đấy.
Những nhạc trưởng có kinh nghiệm họ sẽ tham gia cả quá trình soạn nhạc cho dàn giao hưởng, điều chỉnh sắc thái.... Cái này ko chỉ qua việc múa may trên sân khấu mà họ phải làm việc với dàn nhạc từ trước, thậm chí mất nhiều tháng trời.
Cứ tưởng vẩy vẩy cho vui chứ
nghe nhạc giao hưởng thực tế rất thú vị
crazycoder
TÍCH CỰC
4 năm
Dễ ợt!
Cầm đũa phép và hô biến 🤣
mình nghĩ minh mong đợi nhiều hơn từ topic này, bởi bài viết cx chỉ nói những thứ mà mọi người ai cũng biết, đó là người nhạc trưởng sẽ điều khiển tiết tấu, nhịp độ..của bản nhạc. nhưng cái quan trọng là làm thế nào để người nghệ sĩ bên dưới có thể hiểu và cách tương tác giữa họ với nhạc trưởng một cách rõ ràng hơn... thì bài viết không nói đc, đọc xong bài viết mình không đọng lại cảm xúc gì mặc dù lúc nhìn thấy tiêu đề rất hào hứng và phấn khích
sumovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hình như giải thích còn thiếu, nhạc trưởng còn là người quyết định đoạn nào trống, đoạn nào kèn, đoạn nào sáo... như kiểu quyết định bản nhạc đó sẽ đc hoà tấu theo cách nào hay nhất ý
Hoa Do Phu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ cũng hơi hiểu rùi
paper9
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không cần đọc dài dòng hàn lâm, ngay từ nhỏ mình đã được phổ cập vai trò của nhạc trưởng nhờ cặp đôi Tom & Jerry
kinh nghiệm khi xem tinh tế là cứ xem comment sẽ hiểu được vấn đề hơn bài chính. topic này y chang.
march87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này bọn giãy chết cứ vẽ. Bác tao học đéo gì đâu mà vẫn vẩy vẩy điều khiển cả giàn nhạc được đấy thôi 🙄
đôi đũa thần 😀
Khá bổ ích :3
Sau khi đọc tất cả các comment góp ý của tất cả anh em thì mình thấy được cái chưa tốt, chưa hay của mình trong bài viết này... Đây cũng coi như là một kinh nghiệm để em chỉnh chu hơn trong những bài viết kế tiếp... Mong các bác tiếp tục ủng hộ những bài viết sau của em nói riêng, của anh em diễn đàn nói chung...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019