Nhận email Gmail bằng Lotus Notes Traveler

fotechv
11/9/2010 16:44Phản hồi: 7
Đang ngịch con E71. Vì tò mò chức năng của Lotus Notes Traveler, mò mẫm mãi cũng ra được một vài cái hay hay.
Trong mục này xin giới thiệu các bác một số kinh nghiệm:

1. Tạo một account email với server là Lotus Domino. Vì vấn đề cơ bản của Lotus Notes Traveler là nó chỉ làm việc với loại server mail này thôi.
2. Nâng cấp Lotus Notes Traveler lên v8.5.2 (trong firmware có sẵn là v8.5.1.1 và nó là con chuột bạch của IBM)
3. Cấu hình để nhận và gửi email bằng Lotus Notes Traveler
4. Forward email của một tài khoản Gmail (có thể là một email bất kỳ (Yahoo, hotmail….) nào khác nữa nếu có chức năng này) sang email của Lotus Domino
Bắt đầu nhé:
1. Tạo một account email để dùng với Lotus Notes Traveler

Vào trang https://greenhouse.lotus.com chọn “Join Now” 😁
Điền đầy đủ các thông tin nó yêu cầu:

Các bác lưu ý một chút nhé:
First Name và Last Name nó sẽ gộp thành một ID email sau này là hai cái này nối với nhau = dấu chấm
VD như trên thì em đc một ID email là: Bao.Nguyen[MENTION=444201]greenhouse[/MENTION].lotus.com (mail hơi lởm nhỉ :D)
Vì vậy các bác nhớ là chọn cái gì đó nó đẹp đẹp cho dễ nhớ nhé :D. Và nếu may mắn thì nó đừng trùng với ai cả, ko thì nó sẽ chọn bừa cho mình một ID email của Lotus (lởm lần 2)
Tại ô nhập email cũng hài lắm các bác à:
Nó ko cho xài email google mới đau chứ :D. Nó bảo là cần một email business, IBM chơi Google hay sao ý:D mà dám chê Google không phải business =))
Vì vậy các bác nhớ lấy một email của công ty mình, hoặc một email nào đó mà qua được bước này nhé.
Và nhớ là email này như là username để sử dụng sau này nữa đó(dùng để đăng nhập vào trang GreenHouse này), và đương nhiên là nó vẫn còn sống để mà còn vào email click vào link kích hoạt nữa chứ.
Company: Tùy
Country: Như trên nhé
Phần có cái ô to to thì nên đánh một câu gì đó cho nó IT một tý, hình như bọn này vẫn check sự nghiêm túc của thông tin, điền linh tinh em ko chịu trách nhiệm nhé 😆

Quảng cáo

Sau khi qua được bước này, các bác vào email đã điền ở trên để kích hoạt link nhé. Các bác click vô link, nó sẽ đưa vào một trang mới để cập nhật thêm thông tin, trong đó có cả Password.

Kích hoạt thành công, các bác login vô trang https://greenhouse.lotus.com với E-mail (Login ID) là email trên, và pass vừa tạo.
Bước tiếp theo là tạo một ID email mới để dùng với Lotus Notes Traveler
Login thành công, chọn “My Acount”. Giao diện nó thế này:

Hic. Cái giao diện này là đã tạo email Lotus rùi. Nhưng trước khi chưa tạo, nó cũng thế này, chỉ có điều là chưa có email ID và nút “Open my email!” được thay bằng nút “Create my email!” (nhớ mang máng là thế, ko biết dúng ko nứa =)) )
Vậy là ta đã có thêm một email mới bổ sung thêm ma trận email mà bạn đã tạo đâu đó ngày xưa =)). Các bác cố mà nhớ cái email này nhé
OK DONE....................!

2. Nâng cấp Lotus Notes Traveler

Quảng cáo

Tại sao lại làm bược này, bởi vì cái này có thể giúp Xóa hẵn chức năng Lotus Notes Traveler trong Firmware Firmware v500.21.009 cho E71 (và có thể cả trong E63, E66…) nếu bác nào ko muốn sau mỗi lần Hard reset nó lại lù lù ở đó (cái này hay à nha).
Và một lý do nữa là cái version này ngon hơn :D
Thực hiện:
Dùng browser Web của máy vào trang: https://traveler.lotus.com

Nó sẽ hiện thông báo đòi login: hãy login bằng User và pass là email và pass đã đăng ký ở trên.
Click vô link: “Configure your Nokia Series 60 (Symbian OS) ”

Sauk hi click, nó sẽ tải về và cài đặt thêm “Lotus Installer”. Các bác cứ cài đặt bình thường nhé.
Cài đặt xong, nó chạy luôn có giao diện thế này:

Tiếp theo: chọn “Options” --> chọn “Check for update” như hình trên
Nó sẽ tải version mới nhất của Lotus Traveler về và các bác cài đặt version mới nhất này luôn nhé
Sauk hi setup version xong, lúc này trong mục “Cài đặt” hoặc (Installations) sẽ có thêm 3 icon mới thay thế 2 icon cũ :D
Nhìn gọn và đẹp hơn các bác nhỉ

Giới thiệu qua tý:
Cái Installer: dùng cho quản lý update, cài đặt và XÓA Lotus Traveler. Như vậy qua cái này các bác hoàn toàn có thể xóa được cái Lotus Traveler rồi đó, không thì các bác làm quả Hard reset (nhấn *#7370#) thì toàn bộ Lotus Traveler cũng mất luôn :D. Nếu không thích để cái Installer này thì có thể xóa đi cũng đc, khi nào muốn update cái mới thì lại vào trang https://traveler.lotus.com là OK
Lookup: mở ra thử đánh vài cái linh tinh, các bác sẽ hiểu :D
Traveler: Chính la giao diện để cài đặt và cấu hình cho phần email.
OK DONE............! Đã xong phần update và “thịt” Lotus Traveler nhé :D
3. Cấu hình để nhận và gửi email bằng Lotus Traveler
Chọn cái icon “Traveler” để bắt đầu nhé. Cái này cũng đơn giản thôi

Một số thông tin khi cấu hình:
User ID: là Email-ID đã được tạo ở phần 1
Password: trung với pass dùng để đăng nhập vào trang GreenHouse
Server: traveler.lotus.com
Access point: Dùng Easy WLAN nếu là Wifi. Còn cái khác là 3G

OK.
Vậy là đã xong phần Login vô server mail.
Bây giờ các bác vô phần Messaging (tin nhắn) chọn Lotus Traveler Mail

Phần Inbox:

Có 2 vấn đề đặt ra ở đây là:
+ Liên tục kết nối với server để nhận (Push mail đó) hay nhận bằng Manual mỗi lần cần nó.
Chọn “Traveler” --> Chọn “Options” --> Settings -->Auto Sync -->Schedule -->
Chọn là “Always connected” Nếu muốn kết nối liên tục
Chọn “Manual” nếu muốn xài lúc nào thì làm bằng tay
Như trong 2 hình sau:

4. Forward email của một tài khoản sang email của Lotus Traveler
Đăng nhập vào Gmail
Chọn Settings --> Chọn tab “Forwarding and POP/IMAP”
Các bác đọc theo hướng dẫn của nó nhé. Khi nào nó giống như hình dưới là OK

7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã test, cũng nghịch thành công với email của công ty ông anh em. Có điều thấy nó cứ chậm chậm, đơ đơ sao đó. Có lẽ quen dùng cái push của anh Nô rồi 😔
linktink
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái trang https://greenhouse.lotus.com/ bây h hình như không vào được nữa rồi thì phải :mad:
Riêng cái khoản cài cắm đã chậm muốn chết roài
tini_lam
ĐẠI BÀNG
13 năm
đã test xong và đã uninstall hết =]]
m van k hiu dung cai lotus de lam j
hihi
quả thực mình cũng không hiểu cái lotus email này để làm gì trong khi yahoo mail,gmail, hotmail và aol đã quá đủ với nhu cầu sử dụng của một dân văn phòng bình thường và lại đơn giản,dễ thao tác.Không hiểu nokia tại sao lại tích hợp cái lotus này vào firmware 510.21.009 nhỉ?Có lẽ nó bảo mật hơn chăng?
email business Đăng ký phải tốn tiền đấy nhé !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019