Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhận xét nhanh: iPad Pro 2022, iPad Gen 10 và Apple TV 4K 2022

cuhiep
18/10/2022 19:2Phản hồi: 162
Nhận xét nhanh: iPad Pro 2022, iPad Gen 10 và Apple TV 4K 2022
Apple tiếp tục quá trình USB-C hóa cổng kết nối khi ra mắt iPad chuyển từ cổng Lightning sang USB-C và cái Remote của Apple TV cũng chuyển từ Lightning sang USB-C. iPad Pro thì vẫn kiểu dáng đã có từ năm 2018 nhưng được nhồi nhét cấu hình mà hầu hết máy tính xách tay của loài người hiện nay không so sánh được.

iPad GEN 10: đắt hơn đời trước hơn 100 USD nhưng nhiều nâng cấp đáng giá

Nếu phải mua một chiếc máy gì đó cho con cái anh em thì đây là cái mà anh em cần quan tâm. So với đời GEN 9 Apple ra mắt năm ngoái thì GEN 10 năm nay đắt hơn (450 USD so với 330 USD). Nhưng những gì nó được trang bị thì mình thấy rất xứng đáng và đặc biệt là nó vẫn không có đối thủ.

Sự thay đổi lớn nhất đó là thiết kế của iPad GEN 9 được làm dựa trên iPad Air ra mắt từ năm 2013 giờ chuyển sang thiết kế mới, vuông vức hơn, 4 cạnh đều nhau giống với iPad Air mới hay iPad mini mới. Nút Home tròn với Touch ID trong đó đã chấm dứt trên các máy smartphone hay tablet của Apple. iPad GEN 10 sẽ có Touch ID trên nút nguồn, và dĩ nhiên là cổng Lightning được thay thế bằng cổng USB-C.

Như vậy thế giới iPad giờ thì dòng thường (GEN 10, Mini, Air) sẽ có thiết kế tương đồng và có Touch ID trên nút nguồn, camera đơn. Trong khi dòng Pro (11" và 12"9) thì có viền mỏng hơn, Face ID và cụm camera kép. Không còn iPad nào trang bị cổng Lightning nữa.

Quay lại với iPad GEN 10 thì nó được trang bị cấu hình không phải mới nhất của Apple nhưng đủ để đáp ứng các nhu cầu cơ bản hoặc hơi nâng cao chút. Nó cũng hỗ trợ bàn phím ngoài và Apple Pencil… Theo mình thì đây là công cụ học tập tốt nhất mà chúng ta có thể trang bị được cho con cháu chúng ta.

Hiện rất nhiều ứng dụng học tập cho học sinh, sinh viên được chuyển lên iPad. Hy vọng trong tương lai gần chúng ta cũng sẽ có nhiều nội dung, nhiều app giáo dục Tiếng Việt được làm cho iPad.

iPad Pro 2022: nhồi nhét phần cứng quá mạnh vào những chiếc máy mà người dùng không dùng để làm việc nặng

iPad Pro 2022 được trang bị chip M2 với CPU mạnh hơn 18% và GPU mạnh hơn 32% so với iPad Pro trang bị chip M1. Trong thế giới tablet nói chung hay laptop nói riêng thì chip M1 cũng đã rất mạnh rồi. Nay Apple lại tiếp tục trang bị cho nó chip mạnh hơn nữa, và họ quảng cáo là nó có thể xử lý được video 8K… nó thực sự kinh khủng. Nhưng rồi bao nhiêu người sẽ dùng nó để xử lý phim 8K hay làm những việc chuyên nghiệp mà Apple nói về?

Đó là cái khó khăn khi mà chip quá mạnh, chạy nhanh hơn nhu cầu của loài người trên một chiếc máy tính bảng. Nhưng không lẽ Apple lại trang bị chip M1 cho nó…, thôi thì năm nay ai mua iPad mới mà nhiều tiền thì cứ mua M2 thôi vì M1 cũng sẽ không bán nữa. Còn ai đang dùng M1 thì cứ dùng thôi chứ không có gì phải lăn tăn cả.

Mình sẽ đổi iPad M2 cho con mình vì nó đã dùng chiếc iPad Pro 2018 được 5 năm rồi. Lúc đó mua có 64GB giờ game, phim, nhạc nhiều quá hết bộ nhớ. Giờ đổi cho một chiếc iPad Pro M2 12"9 512GB là hợp lý, còn mình thì tiếp tục dùng iPad Pro 12"9 M1 của mình thêm 3 hay 4 năm nữa.

Điều mình muốn nhắc anh em là iPad Pro 12"9 dùng màn hình Mini-LED cho chất lượng hiển thị tốt nhất trên một máy tính bảng hiện nay với độ sáng cao, độ tương phản cao, màu sắc đẹp, ưa nhìn. Trong khi iPad Pro 11" vẫn dùng màn hình LCD bình thường nên độ sáng sẽ thấp hơn nhiều.

Quảng cáo

Anh em cũng lưu ý là Apple đã đẩy giá iPad dòng Pro lên rất cao, có khi còn cao hơn cả MacBook nên cấu hình mạnh, màn hình đẹp, giá rất cao mà để lâu lâu nhấc lên coi linh tinh gì đó thì anh em cân nhắc sự lãng phí nha.

Apple TV 4K 2022: giá được trợ nên rất rẻ

Chắc anh em sẽ hơi bất ngời khi Apple giảm giá một sản phẩm khi nâng cấp cấu hình và ra đời mới. Không chỉ Apple mà thế giới setup box đều thế, họ dụ chúng ta mua đầu phát rồi chúng ta sẽ mua phim, mua nhạc, mua nội dung của họ sau, nhưng kèo này rất hay ho nên mình khuyên anh em nên mua.

Apple TV 4K sẽ biến cái TV của anh em vốn chạy Android, webOS, Tizen… hay các màn led, màn hình máy tính không có OS… sẽ chạy một hệ điều hành của Apple là tvOS và đồng bộ với các sản phẩm khác thuộc hệ sinh thái của Apple.

Mình đã chuyển qua dùng tvOS hoàn toàn thay cho webOS trên TV LG của mình 2 năm nay, giờ mỗi lần trên tay TV LG nói riêng hay các TV khác nói chung thì thấy OS của những chiếc TV đó quá lạc hậu về giao diện người dùng (UI), trải nghiệm người dùng (UX) và độ mượt của OS hay của app… đều thua rất xa. Và nói về hỗ trợ các nội dung hình ảnh hay video, hay xử lý các phim thì tvOS của Apple cũng vượt trội hơn nhiều.

Quảng cáo

Và anh em đang dùng các sản phẩm khác của Apple thì nó cũng mang những gì thuộc iCloud của anh em lên TV. Hình ảnh, nhạc, phim, thông tin… dùng Airpods để coi TV nó đã lắm.

Tiếp theo là nội dung phim mà Apple làm cho Apple TV+ nó ở một tầm rất cao về hình ảnh, âm thanh…

Đừng bỏ qua Apple TV 4K vì nó được trợ giá và những gì nó mang lại vượt quá giá mà anh em trả nhiều.

Remote của Apple TV 4K cũng là chiếc remote nhỏ gọn, làm bằng nhôm chất lượng cao và dễ xài hơn rất nhiều so với các remote nhựa một đống nút và rất khó xài của các TV khác. Remote này có pin build in và anh em sẽ sạc cho nó bằng cổng USB-C, đời trước là dùng cổng Lightning. Điều đáng tiếc là remote không được trang bị tính năng Find My như là case của Airpods Pro 2.

162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chủ tịch thức khuya để viết bài thế ạ. Mà công nhận iPad Pro 2018 vẫn còn quá dư đối với người dùng thời điểm hiện tại huống gì là iPad Pro M2 như hiện tại quá ngon
Anh theo em
@Khoa SE Em biết vậy nên em đã không đua đòi hay chạy theo làm gì qua cách, năm tháng qua dù Táo có ra phiên bản ios nào thì hiện tại em vẫn dừng lại bản ios14.xx vẫn sử dụng rất mượt và êm ái và rất ổn định mặc dù đến phiên bản 16.xx và cách dùng này vẫn rất ổn. Thứ hai nếu anh em cứ mãi chạy theo, lên đời máy, Táo ra phiên bản ios nào thì hôm trước sau vẫn lên ầm ầm thì thật sự lỗi triền miên hay vấn đề màn, pin, hay hiệu năng giảm đi là điều chắc chắn gặp nếu vẫn sử dụng theo cách này và không cần thiết. Em thì lại có quan điểm như vậy nên cuộc sống vẫn nhẹ nhàng thôi! Quan trọng nhìn nhận đúng nhu cầu, thị hiếu và sự tinh tế trong lối sống sẽ đỡ vất vã mà hiệu quả lại phù hợp.
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Để em đăng lên diễn đàn xem anh em gặp lỗi đó không, dùng khá là bực bác ạ
@Khoa SE không làm thế sao bán được máy mới 😆)
@LMC GAMING lỗi với hỏng vặt tùm lum bác nhỉ,hic
BossRice
ĐẠI BÀNG
một năm
Thích nhất cái apple TV năm nay . Vừa mạnh giá lại hấp dẫn .
Mê bản Pro ghê, chẳng có lẽ...😋
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Híc chừng nào làm.......nhớ ới 1 phát nhá. Tớ già già chứ chạy nhanh lắm. Hahahaha
@pond1597 Thôi thôi, nghỉ đi 😆😆😆
chắc phấn dấu cái ipad pro 12.9 M2 cho bố đọc báo cho sướng thay vì cầm đt màn hình bé quá
Mình đã dùng Apple TV từ đời đầu tiên, lúc đó xã hội chỉ có dumb tv, ko có smart tv.
Sau này có smart tv thì dùng web os, bỏ qua cái apple tv luôn. và không mua cái nào hết.
Gần đây gắn lại cái Chrome cast 4k xài đã quá trời đã, nhanh và sướng hơn cái webos rất nhiều luôn.
Chắc có điều kiện sẽ dùng lại apple tv 😁, có 1 đống game arcade để chơi là thấy đã rồi.
@Craft beer Phù Thuỷ Vì apple tv nó ko cài được 1 số app vd: mytv, vieon… nên bỏ lun, qua chrom quá ngon với 790k thì thấy appletv nó cắt cổ mình kinh thiệc
@Nam Air Làm video trải nghiệm Chromecast đi anh Nam
@Craft beer Phù Thuỷ Trải nghiệm của nó so với webOS thế nào bác? Đang dùng webOS, lúc mới mua về thấy chạy nhanh lắm, giờ bớt nhanh rồi, nhiều thứ k cần thiết
@Alpaca Dễ Thương chắc sẽ làm nha, thấy nó rẻ và hay ghê,
ipad mà chạy được desktop app như macos thì khỏi mua macbook rồi, nhưng mà hiện tại thì đúng là ko biết mua ipad về làm gì luôn, coi phim giải trí thì dùng laptop, màn hình rời, tivi. chơi game mobile thì dùng điện thoại. Cầm Ipad thì mỏi tay mà để xuống ngồi 1 chỗ thì đã có laptop 😆))
@Danglnh giàu họ thuê gia sư dạy đủ thứ, nghèo quăng cái iPad cho con tha hồ chơi tối ngày
@tuan 95 có iPad thì tất nhiên có Macbook rồi bác
@╰‿╯ Ý mình với mình thì thực sự con ipad không có công dụng là mấy. Nó cứ kiểu nửa nạc nửa mỡ
@jindowing Đúng kiểu không có thì thiếu, mà có thì thừa hả bác.
cơ hội cho mấy hãng làm mtb giá rẻ android chám vào vị trí của ipad gen giá rẻ thời gian tới khi ipad gen 9 bán hết hàng. hiện tại gen 9 chỉ gần 8 triệu là có 1 em giá ngon. chứ gen 10 đâu có rẻ nữa và tiệm cận giá của air 4 vẫn còn bán.
@van tuong_pc Ko có cơ hội đâu bạn. Giờ con ipad củ nó rẻ lắm. Hàng mới android muốn ngon giá cũng bằng con ipad mới
@Mr.Chuong mình thấy của mì xào con snap 870 giá cũng ngon mà. hiệu năng 870 còn ngon chán.
Giá bán iPad Gen 10 quá cao.
ZinoD
ĐẠI BÀNG
một năm
THanh lý Pro 2018 của ku Khang thì làm GA a nhá kkk
@ZinoD có em gái và cháu chắt hóng rồi hihihi
Bác k nói qua về giá ak
@quy.helios Mình chỉ không nói giá ipad pro thôi 😁
tvOS có netflix chứ bác nhỉ.
@F5NhaTrang có chứ, app thôi mà 😁
@F5NhaTrang netlfix hầu như smart TV nào cũng có
@manhnh20 Mih xài androidtv hay ios macos thì vô tư nhưng chưa xài tvos nên hỏi cho chắc để thử trải nghiệm. Mượt là thik.
Bọn trẻ nhà mình đang dùng ipad Gen 6 với bút Gen 1. Sắp tới mình sắm thêm ipad Gen 10 nữa. Dùng ipad vẽ kỹ thuật bằng app Shapr3D, vẽ tranh bằng Procreate và điêu khắc bằng Nomad phê quá.
ashn2k
ĐẠI BÀNG
một năm
Hàng ngon mỗi tội không thấy quá nhiều khác bọt so với dùng Google TV :3
"Giá được trợ nên rất rẻ" vs "Được trợ giá nên rất rẻ".

Đằng nào thì cũng ám chỉ cùng 1 ý nghĩa nhưng vế đầu đọc vào thấy hơi lạ 😁
bao nhiêu thế lực bợ đỡ nhưng không thoát nổi cảnh USB-C 😁
buồn cười nhất là đoạn thằng apple nó bảo con ipad gen 10 nhanh hơn 5 lần so với tablet android bán chạy nhất.
Nghĩ nó nhục cho andoid vl, mà bán chạy nhất android khả năng là galaxy tab
@Penn Ra vậy, quá bèo
@cuhiep Ui, giờ chính admin vào kích war tăng tương tác luôn hả 😆)) Em chỉ là đưa ra giả thuyết, admin có thể bác bỏ, làm sao phải toxic lên như thế??? 😃)) Cái hồi admin còn bình luận 'chó nó mua' bị mem vào khịa thì xóa comment vì lý do xúc phạm, bây giờ xúc phạm thẳng mặt mem luôn, không gọi toxic thì gọi là gì??? 😃)) Thế mà ngày xưa còn muốn dạy người khác nói năng tri thức cơ đấy 😃)))
@SilverWolf501 Loại bò 🐄 như mày vào xúc phạm người khác thì đáng bị xúc phạm.
@cuhiep Ừ admin thì kinh rồi 😆))
Còn tiền đâu ra để mua thì k đề cập trong bài viết 😔, lần sau viết bài nên chú ý cái này
Ông mod trình ngày càng lạc hậu mới chê dòng pro có tính năng ít người dùng 😃
Mình thì ủng hộ, người dùng phải thật pro hãy mua dòng pro, không thì đừng mua cho phí tiền.
Và sau khi đọc về pro m2 năm nay thì mình cũng chả quan tâm và nghĩ sẽ mua nó. Tiếp tục em M1.
realvn
TÍCH CỰC
một năm
@cuhiep Thích chơi gì thì chơi nè
Nếu ông k biết thì thị trường mobile game đang phát triển nhanh & mạnh nhất, thị phần lớn nhất hiện giờ, mà game mobile k nhắc tới ipad thì thiếu sót quá

Nếu chọn tử tế chúng ta đã k cần cả 100 bài nói về camera điện thoại rồi nhỉ
@realvn khoan, mình sống bằng cuộc sống của mình chứ mắc gì phải sống theo cái đám phát triển kia trời? bọn trẻ con cầm iPad hay iPhone chơi game mình khinh hihihi
realvn
TÍCH CỰC
một năm
@cuhiep Thì như đt có camera chụp ảnh thôi mà, có xài hay không xài chẳng ai quan tâm, nhưng phủ nhận chức năng của nó thì hơi kỳ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019