Nhật Bản muốn du khách thanh toán tiền bằng vân tay thay vì thẻ tín dụng hay tiền mặt

sonlazio
11/4/2016 7:31Phản hồi: 31
Nhật Bản muốn du khách thanh toán tiền bằng vân tay thay vì thẻ tín dụng hay tiền mặt
Chính phủ Nhật Bản đang có một kế hoạch để du khách thuận tiện hơn khi ghé thăm đất nước này. Theo đó, họ sẽ phát triển một hệ thống thanh toán dùng sinh trắc học (ở đây là vân tay) để du khách thanh toán khi ở khách sạn, mua đồ thay vì phải dùng các hình thức trả tiền truyền thống. Để đề phòng những rủi ro xảy ra thì người dùng sẽ dùng tới 2 dấu vân tay cùng lúc, và họ sẽ đăng ký ở sân bay cùng với thông tin thẻ tín dụng khi nhập cảnh.

Chính phủ Nhật sẽ bắt đầu thử nghiệm ở hơn 300 địa điểm khác nhau trong thời gian này, và cố gắng phổ biến nó ra toàn quốc vào 2020, thời điểm Nhật đăng cai Thế Vận Hội mùa hè. Họ hứa hẹn sẽ ẩn danh các dữ liệu thu thập được (ví dụ như người dùng nào mua món nào, ở khách sạn nào...) nhưng chắc hẳn cũng sẽ có nhiều người cảm thấy không thật sự thoải mái. Hiện tại công dân các quốc gia khác khi vào Nhật Bản đều phải lấy dấu vân tay nhưng việc liên kết các dấu tay đó với thói quen mua sẵm của chúng ta lại là một câu chuyện khác.

30e2241a89cf9a6c1bfc5538fe6a6b85.jpg 94659792 (1).jpg
Tham khảo: Japan News, ảnh minh họa: Engadget
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TKD_KHTN
TÍCH CỰC
8 năm
làm mọi thứ trở nên đơn giản hết mức có thể ...😃
mình rất thích vụ này luôn, nghe thấy là ham rồi, chắc bước tiếp theo sẽ là mống mắt hay gì đó, thay cho vân tay dễ bị chôm, hoặc vân tay + màn hình thanh toán hiện ảnh đã chụp lúc nhập cảnh để xác nhận đúng người
@Airblade14 bác có thấy cái camera khi quét vân tay to tổ bố trước mặt ko?
khi thanh toán thì cũng có ng theo dõi và hướng dẫn
bạn nghĩ sao khi nhân viên tính tiền thấy 1 ng cầm ngón tay ng khác quẹt lê máy quét???và camera sẽ ko nhận diện đc khuôn mặt của ng đó theo ngón tay bị chặt đó?
didoka_702
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 lần đầu nhập cảnh sẽ pải qua quét thân nhiệt + vân tay kết hợp + ảnh mặt mũi
Mafia nhật bản thick cắt ngón tay lắm
Vô cửa hàng quét vân tay trả tiền xong, thu ngân hô to: "Mr A, quốc tịch B, địa chỉ C, số thẻ D... mua 1 sextoy, 2 sexdoll, 3 DVD Jav...Tổng tiền X, được chiết khấu Y vì là khách hàng thân thiết" 😁
@Wolfrain Ko thấy bài viết có ghi bảo mật mọi thông tin à bác 😆
superboyvc
TÍCH CỰC
8 năm
Sao không 2 ngón trên cùng 1 bàn tay cho tiện nhỉ?
Pandathai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@superboyvc lỡ có bị chặt bàn tay trái thì có cái sơ cua tay phải nhá
Đúng chất Nhật, luôn sáng tạo ^^
HuyNBN
TÍCH CỰC
8 năm
Đúng chất đất nước mặt trời mọc. Hi vọng Việt Nam cũng sớm có mấy thứ này (vào 2020)
Ngon! Chỉ mong một lần đi Nhật chơi soapland thôi.
LeHieu097
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có một vấn đề là dấu vân tay có thể bị đánh cắp rất dễ. sao không thấy ai nhắt tới hướng giải quyết nhỉ.
Khanh Rô
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LeHieu097 chả lẽ vào trong shop mua đồ đeo bao tay hoặc băng dính mà nhân viên nó cho thanh toán à bạn. Cái mất dấu tay chỉ có thể gây thiệt hại khi thanh toán tự động hoàn toàn bằng máy ko có người giám sát, mà nó cũng có camera ghi lại thôi
Dễ bị chặt tay lắm. Đc cái không bao giờ quên hay mất. :v
brits
TÍCH CỰC
8 năm
tuyệt vời Nhật Bản 😃
Một hình thức thu thập luôn thông tin của người thanh toán. Đem bán thông tin cho bên maketing.
BabyGenius
ĐẠI BÀNG
8 năm
@halay_1986_2062 Một thanh niên tay nhanh hơn não cho hay!
Nói thiệt mình ko thích khích bác kiểu này nhưng xem lại cm của bạn đi, có 1 chút iq nào trong đây không?
Vân tay thì sao bảo mật bằng thẻ các bác nhỉ @@
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
hiện đại
strypper
TÍCH CỰC
8 năm
nước người ta thanh toán bằng điện thoại nó tiện
còn mình thì xài vân tay
Nhật lúc nào cũng nghĩ cái kỳ kỳ mà nó ko mạng lại lợi ích
tạo ra cái này mất cũng cả đống tiền build phần mềm với bảo mật
trong khi thuê của 1 thằng nào bên mỹ như google hay apple nó hiệu quả biết mấy
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@strypper Nhật nó có thể bảo thủ và pr kém nhưng với những trường hợp công nghệ như thế này nó hoàn toàn có thể tự làm được. Hơn nữa ko chắc việc thuê từ nước ngoài sẽ ít tốn kém hơn tự làm đấy, dù gì thì nhật nó tính toán như thế nào là chuyện của nó, cả e với bác chỉ ngồi nói chuyện ở đây cũng ko thể khẳng định được. Riêng về khoản bảo mật thì e ko khẳng định mỹ hoàn toàn vượt trội so với nhật đâu nghen bác =)) e chỉ đơn cử trường hợp bảo mật vân tay trên đt nhật nó đã làm từ lâu và thừa kinh nghiệm rồi =))
strypper
TÍCH CỰC
8 năm
@ntnguyen4 bảo mật thì chắc chắn là các công ty mỹ manh hơn nhé
còn nhật bh đi bảo vệ máy tính còn đi sử dụng phần cứng
còn mảng kinh doanh thì nhật dễ gì thay đôi
nhìn dễ nhất là sony vs sharp nước đến đầu mà vẫn ko chịu bơi thì đủ hiểu việc tính toán kinh doanh nó thế nào rồi
strypper
TÍCH CỰC
8 năm
@ntnguyen4 lĩnh vực về công nghệ h bên châu á chỉ có Hàn Khựa vs Đài Loan thằng Nhật bh hết thời rồi
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@strypper Hết thời nhưng nó vẫn nghiên cứu và tự làm được bác ah =)) E ko nói nó mạnh bảo mật hơn thằng mỹ, bác đọc kĩ cmt giúp e, nhưng nó không có lý do gì để phải thuê thằng nước ngoài vào làm cái vấn đề này cả =))
tunglv
ĐẠI BÀNG
8 năm
bình thường làm thủ tục hải quan ở sân bay Nhật để nhập cảnh người ta đã chụp hình và lấy 2 vân tay rồi, nên giờ lấy thêm số thẻ tín dụng cũng ok. Đi đâu khỏi cần đem thẻ theo, quẹt vân tay thôi quá tiện, khỏi sợ mất thẻ 😃
letran2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vài bữa ra đường chả dám đụng tay vào cái gì luôn, hơi nguy hiểm!
Bác có để ý mod gợi ý ko?
FB nó thu thập hết thông tin người dùng mà họ pub ra để làm maketing. Có gì dám chắc JP ko như thế?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019