Nhật ký cách ly Corona (Từ Mỹ về Khu Cách Ly ở Thủ Đức)

cuhiep
19/3/2020 11:35Phản hồi: 151
Nhật ký cách ly Corona (Từ Mỹ về Khu Cách Ly ở Thủ Đức)
Em gái mình ở phần Lan đi học bên đó. Vừa bay sang 1 tuần thấy bên đấy toang quá nên đặt vé bay về ngay. Vừa về TSN hôm thứ 4, xác định từ đầu sẽ đi cách ly. Nó kêu vào đây cũng dễ chịu, ăn 3 bữa và chỉ ngủ. Đang lo đi về tăng mấy kg 😆 chỉ kêu là cùng phòng có mấy đứa chảnh chó, chê bai và ra vẻ sợ người cùng phòng nên đếu nói chuyện hay kết bạn, thành ra nó kêu hơi buồn. Mỗi vậy thôi.

Ngoài HN thì cả một lũ học trò (xưa làm bên giáo dục nên cũng có học trò) đang du học sinh tứ xứ cũng chạy về hết. Từ anh, Đức, Mẽo ... Chạy về bằng hết luôn, đứa nào về cũng khoe ăn uống sướng lại vui vì được tụ tập 😃) nhưng cũng có đứa kêu than là khổ này khổ nọ. Nói chung cũng lắm loại ý kiến. Mình bảo mấy đứa học trò cũ với con em gái: Về được chăm sóc là tốt rồi, sợ chết mới về, về được an toàn thì đừng đỏi hỏi nữa.

Nhà mình người nhà làm dịch tễ nhiều, cả chống dịch lẫn xét nghiệm. Nói thật là bữa cơm chúng nó ăn trong trại cách ly còn đúng bữa và ngon hơn tỉ lần. Vợ mình đây còn phải xông vào khu có dịch, tiếp xúc bệnh nhân để ngoáy họng lấy mẫu, rồi xét nghiệm, có hôm 9 10h tối mới về, ăn thì toàn ăn tạm mì gói, cơm mang đi ăn trưa đếu kịp ăn. Đã thế vì phải đi lấy mẫu nên cả nhà 2 vợ chồng xác định nếu có bị nhiễm là 2 vợ chồng sẵn sàng tâm lý lên viện cách ly. Nên là kêu ca với phê bình ít thôi nhé các bạn.
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em gái mình ở phần Lan đi học bên đó. Vừa bay sang 1 tuần thấy bên đấy toang quá nên đặt vé bay về ngay. Vừa về TSN hôm thứ 4, xác định từ đầu sẽ đi cách ly. Nó kêu vào đây cũng dễ chịu, ăn 3 bữa và chỉ ngủ. Đang lo đi về tăng mấy kg 😆 chỉ kêu là cùng phòng có mấy đứa chảnh chó, chê bai và ra vẻ sợ người cùng phòng nên đếu nói chuyện hay kết bạn, thành ra nó kêu hơi buồn. Mỗi vậy thôi.

Ngoài HN thì cả một lũ học trò (xưa làm bên giáo dục nên cũng có học trò) đang du học sinh tứ xứ cũng chạy về hết. Từ anh, Đức, Mẽo ... Chạy về bằng hết luôn, đứa nào về cũng khoe ăn uống sướng lại vui vì được tụ tập 😃) nhưng cũng có đứa kêu than là khổ này khổ nọ. Nói chung cũng lắm loại ý kiến. Mình bảo mấy đứa học trò cũ với con em gái: Về được chăm sóc là tốt rồi, sợ chết mới về, về được an toàn thì đừng đỏi hỏi nữa.

Nhà mình người nhà làm dịch tễ nhiều, cả chống dịch lẫn xét nghiệm. Nói thật là bữa cơm chúng nó ăn trong trại cách ly còn đúng bữa và ngon hơn tỉ lần. Vợ mình đây còn phải xông vào khu có dịch, tiếp xúc bệnh nhân để ngoáy họng lấy mẫu, rồi xét nghiệm, có hôm 9 10h tối mới về, ăn thì toàn ăn tạm mì gói, cơm mang đi ăn trưa đếu kịp ăn. Đã thế vì phải đi lấy mẫu nên cả nhà 2 vợ chồng xác định nếu có bị nhiễm là 2 vợ chồng sẵn sàng tâm lý lên viện cách ly. Nên là kêu ca với phê bình ít thôi nhé các bạn.
@dktran01 lên báo kể khổ thì các ông lại chửi ăn lương nhà nước còn than khổ này nọ 😃
rồi bảo tao đóng thuế nuôi chúng mày nên đấy là nghĩa vụ 😃 chẳng đâu xa ngay cái Group Tinhte thôi

người có não cứ nhìn bệnh dịch, hàng nghìn Việt Kiều về nước, hàng nghìn người phải vào khu cách li, xét nghiệm thì tự hiểu rồi
Chính phủ đã hành động rất quyết liệt và hết sức cố gắng rồi, mà nó còn đang chửi bác Trọng là chưa đăng tweet như a Trump kìa 😃
@Lê văn zyx thôi bác cứ coi như Mỹ được bảo hiểm lo hết rồi đi 😃
nói vậy bọn nó lại vào bảo bị báo Đảng dắt mũi =))
@vanlinh2905 vấn đề là không phải ai cũng đăng ký mấy kênh chính thống để cập nhật thông tin, để rồi bị nhồi này nhồi nọ, khổ lắm.

Nhiều lúc cãi nhau vs nhiều đứa, mà nó toàn dẫn nguồn đâu đâu là nhức đầu rồi.
Gialam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dktran01 Không có cơ hội tiếp cận thông tin tích cực, nhưng có cơ hội tiếp cận thông tin tào lao bá dơ để quát mồm ra nói nhảm.
Sensaco
CAO CẤP
4 năm
yêu Việt Nam tôi
Pnmr560
TÍCH CỰC
4 năm
@mylove020688 Người nhà đứng chật kín cổng để tiếp tế đồ ăn và nhu yếu phẩm, như thế lại sinh ra nguy cơ lây nhiễm. Vậy tại sao trung tâm cách ly không đứng lên mua hàng và bán lại cho người bị cách ly theo nhu cầu? Người ta thích ăn nho Mỹ, ăn dâu tây thì cứ phục vụ thôi. Đi cách ly thôi chứ có phải đi tù đày đâu mà bắt người ta phải chịu đựng kham khổ? Vừa có thêm thu nhập cho nhân viên y tế, lại vừa làm những người đang cách ly thấy thoải mái hơn.
@Pnmr560 Bác đọc bài rồi sao ko hiểu vấn đề cái bài chỗ nào vậy? Bác ko thấy người nhà mua đến sẵn để trước cổng mà nhân viên y tế mang vào còn mệt hay sao? Cái vấn đề mình thiếu ở đây là nhân lực? Ko ai đi phục vụ miết như thế được? Còn nếu người nhà muốn có thể đăng ký làm nhân viên y tế phục vụ cho mọi người? Ok?
@Pnmr560 Bác đọc rõ đoạn này trong bài?
@mylove020688 Đoạn này muốn giảm gánh nặng? Bác lại muốn đào thêm việc?
Cố lên Vn. mình đang bên Đức mà lo ngay ngáy. bắt đầu giới nghiêm rồi. 😆
anhtkl
TÍCH CỰC
4 năm
@truongvanngoc89 giữ gìn sk nhé bác!
From VN with Love! 😃
@truongvanngoc89 Giữ gìn sức khoẻ nhé bạn. Việt Nam luôn bên bạn
@truongvanngoc89 Nghe nói y tế Đức ngon, đừng lo.
Nhìn cái hình khu quân sự mà nhớ 1 thời ở đây ghê!
@liketheblues Nhóm bạn mình 10 năm trước chung 1 phòng ở đây và tới bây giờ vẫn còn chơi chung.
@Cao Hồ Nghĩa Mình thì sau đó mỗi đứa một phương.
CBDancer
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng chương tiếp theo kể chuyện ma 😆
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@CBDancer trước đang đi ăn trưa con rắn trong bụi ngang nhiên bò ra trước mặt rồi chui xuống vũng nước nữa, đúng là chỗ đó thiên nhiên hoang dã thật
lethinh282
TÍCH CỰC
4 năm
Sao anh hiệp không trực tiếp trải nghiệm luôn cho nó sinh động 😬
@lethinh282 hâhhaa thôi cho anh xin
lazytomcat
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Làm một bài TRÊN TAY GIƯỜNG CÁCH LY đi người anh em.
libieu
CAO CẤP
4 năm
@lethinh282 đang hóng bài trên lưng giường cách ly , độ xin của các cô y tá và độ dễ thương của các anh bộ đội 😁
Được chăm sóc chu đáo vậy mà còn chê bai.t nói là về được đây là sướng lắm rồi hãy chân trọng những người vì mình
trungdt87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chà, gặp mấy người ngủ hay ngái to, cả phòng chắc tức chửi um sùm. LOL. Nói vui thôi nha anh em
@trungdt87 Lol vui thôi lol 😂😅😆
Nhớ cái thời sinh viên ghê. Mình đã ủng hộ cho mttq, của ít lòng nhiều, mong bà con cùng nhau vượt qua giai đoạn khó khăn này, nhà nước đang làm hết sức rồi
Chúc mọi người bình an , mong không ai nhiễm bệnh là vui rồi .
AI apple5
ĐẠI BÀNG
4 năm
ngon lành thế mà có bọn nó vẫn chửi được
@AI apple5 Ngay trên tinhte này tí nữa sẽ có ông nói đểu cho mà xem.
@AI apple5 Ờ, nhiều đứa đi cách ly mà nó tưởng đi du lịch ở resort
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@anxongjong Hôm qua thấy có mẹ nào viết trên face là không có tội sao phải bị giam giữ, cách ly là tự nguyện, không tự nguyện phải cho người ta về nhà chứ. Hizz, nhờ dịch mới phát hiện cuộc sống đủ dạng người, chuyện khó (ngu) mấy cũng có người làm được.
@Thien Quoc Giờ là bắt buộc cách ly, tự nguyện khỉ gì nữa. Đúng cái bọn ở xứ văn minh mà...ngu
@anxongjong Hiện tại cũng có mấy mem trên này ủng hộ quan điểm resort đó bác
vauto0123
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhớ thời học quân sự của mình ghê
anhtkl
TÍCH CỰC
4 năm
trước giờ có chuyện gì thì hay nghe câu nói đểu: "Yên tâm có nhà nước lo".

Đây là ví dụ cho cái câu huyền thoại đó 😁
hay.Hóng phần tiếp theo
qhi
TÍCH CỰC
4 năm
Có tiền sướng thật, nơi nào an toàn thì ta ở 😁
ortigas
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mộc xanh thì đi cách ly, mộc đỏ thì như hình đây, mang giấy về y tế phường và cách ly tại nhà
@ortigas Nairobi , Kenya. Ko về từ vùng dịch
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@hieupy89 Chắc mấy hôm trước thôi, giờ là auto cách ly hết rồi. Cứ đặt chân xuống sân bay là cách ly.
ortigas
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieupy89 Kenya đã có 7 dương tính, cái mình vẫn ám ảnh cho 12 ngày còn lại là ở các sân bay xuất phát và quá cảnh thì gần như chỉ có người châu á xài khẩu trang, còn lại chẳng có mấy người màng đến việc mang khẩu trang cả, kể cả tiếp viên hàng không và nhân viên mặt đất, mình đi hãng qatar airway. Khi quá cảnh ở Doha, an ninh họ còn tịch thu nước sát khuẩn cồn khô nếu đem quá 100ml. Hãi hùng
ortigas
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thien Quoc Đúng vậy, mình nhập cảnh 19 mar, đến 0h ngày 21 mar mới có lệnh 100% cách ly. Nhưng tại nhà thì cũng vẫn sống trong nỗi hãi hùng lắm đây
@ortigas Cứ bình tĩnh cách ly theo hướng dẫn thôi bác.
shaun777
TÍCH CỰC
4 năm
kết tình bạn hữu 5 châu 😁
Ngày 3 bữa thế nào đồng chí
@cosmos47 Đang update nhé...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095