Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhện không xấu xa như bạn nghĩ, đừng nên diệt chúng!

Mikeknowsme
17/9/2019 8:45Phản hồi: 149
Nhện không xấu xa như bạn nghĩ, đừng nên diệt chúng!
Thực ra loài nhện không xấu xa như chúng ta nghĩ, những con nhện bạn thường gặp trong nhà: Ở những góc tường hay bên dưới chân giường,... Chúng chẳng cố gắng để cắn bạn hay làm hại bạn, vậy tại sao bạn phải tìm cách diệt và đuổi chúng?

Nhện thường trú ẩn trong nhà chúng ta bởi lẽ nơi đó chúng cảm thấy được an toàn và có thể kiếm ăn tốt, sinh sản tốt. Hầu hết những loài nhện "cỏn con" bạn gặp trong nhà chẳng hề gây hại gì mà thậm chí giúp ích đến bạn một phần nào đó.

Nhện rất thích ăn những loài sâu bọ có kích cỡ nhỏ, nếu chúng ở trong nhà, căn hộ gia đình thì nhện thường ăn muỗi, ăn mối, hoặc những con côn trùng gây mầm bệnh trong gia đình ảnh hưởng đến con người. Thậm chí một số loài nhện còn ăn cả những con nhện khác. - Như vậy, chúng có mặt xấu gì mà để loài người phải xua đuổi hay giết chúng?

Tất nhiên, sợ nhện là phản ứng tự nhiên của con người, một vật kinh tởm, sần sùi, nhiều chân, thậm chí có càng và có độc, có lẽ những yếu tố này đã làm nên nổi sợ nhện của hầu hết con người, đặc biệt phải thấy nó trú ngụ trong nhà của mình. Mình tin rằng một số nhà nghiên cứu về loài nhện họ cũng có nổi sơ tương tự, nhưng tất nhiên phải vượt qua nổi sợ đó và tin rằng chúng vô hại thì ai trong chúng ta cũng đều làm được, vượt qua nổi sợ chẳng phải là một tài lẻ bẩm sinh để mà chúng ta nghĩ nó mơ hồ.

Kì thực, nhện có bản năng luôn né tránh con người khi chúng ở gần, cơ bản con người vẫn là sinh vật nguy hiểm nhất và quá to lớn để chúng có thể cắn - ăn thịt 😁 Tại sao bạn lại đuổi và tìm cách diệt "những người bạn" ghé thăm nhà, diệt muỗi và côn trùng gây hại trong nhà?

Nếu một con nhện bỗng dưng ào đến cắn và ăn thịt người thì chỉ có trong phim viễn tưởng, kinh dị.

Tham khảo: Time
Cover: Andreas Kay
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nom đã thấy ghê rồi, nhớ ngày xưa khi còn nhỏ (tầm những năm 1984-1985), mẹ mình hay bắt nhện trên trần nhà rồi nướng và cho mình cùng ăn! Giờ thật sự ko nhớ cái cảm giác ăn nhện như nào nhưng giờ nếu được gạ chắc mình chả đủ can đảm để mà ăn nữa! Gặp mấy con nhện to tổ bố như bài gì đó trước đây trên Home của Tinh Tế thì chắc hồn phiêu phách lạc mất Gấu trúc (46).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Lực Trịnh Cả 1 xưởng nuôi hàng trăm triệu con gián ấy, hồi bữa coi clip trên Youtube mà thấy choáng ngợp & sững sờ, ko thể tin nổi Gấu trúc (26).gif
hihihihi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 chắc bị bệnh đái dầm , cho ăn nhện thì chỉ có bệnh đó thôi , cách đó là chữa mẹo của ngoài bắc thời xưa
charon666
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Ăn nhện nướng chữa đái dầm, đây là phương pháp dân gian. Chứng tỏ bác hồi nhỏ đái dầm quá nhiều 😁
@charon666 Nhớ hồi nhỏ (đợt 1984-1985) mình đâu mắc chứng này nhỉ Đầu tròn (12).gif
Nhìn đáng yêu ghê như mèo vậy :3
@gietchetad Ồ hố...trên phố rất nhiều...ồ hố
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
@songthuong09 Mạng nhện việt nam là cái gì đó rất là quen thuộc 😃
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@Bông Hoa Sen Không ghét con Nhện, mà ghét cái tơ nhện thoai 😁
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@songthuong09 Hai thứ này có điểm chung là những mạng lưới. Inter - giữa nhiều cái, ghép với net - mạng lưới, hiểu là mạng lưới kết nối các máy tính thôi. Internet và mạng nhên chẳng có gì liên quan ngoài việc cùng là những mạng lưới.
Con nhện trong bài kute quá😃
@vn_ninja Chả có ai nói nhện xấu xa cả, tiêu đề rất à uôm
Chỉ có ổ nhền nhện thì ... 😃
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@vn_ninja Mình nghĩ chúng ta có ác cảm với nhện chủ yếu có hai lý do. Một là bị hù doạ từ phim ảnh, hồi nhỏ mình còn bị người lớn hù. Hai là vì hình dáng, đôi khi những thứ hữu ích giống những thứ nguy hiểm (cũng có càng, nhiều chân và lông lá như bọ cạp, rết và những côn trùng độc khác).
@arbre ko ai thích côn trùng, ko có phim ảnh thì người lớn cũng mặc định dạy trẻ con tránh xa ^_^
xmaxspeedx
TÍCH CỰC
5 năm
@vn_ninja nhện nào cũng vậy chắc nuôi khắp nhà luôn
MVA39
CAO CẤP
5 năm
@vn_ninja Mình ko giết mà chỉ đuổi nó đi thôi... Chỉ sợ ko để ý giẫm lên cái bẹp kinh bm..
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Dự là sau bài này nhện sẽ là thú cưng của nhiều girl xinh
@Tr Thay vãi 😁
Nhìn sợ vãi đái, lông lá trên mấy cái chân nom ghê ghê. Coi mấy film nhện khổng lồ nổi cả da gà :v
hebkid
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con người là xấu nhất, đợi con gì diệt con người cho vui.
@hebkid Con kẹt mới diệt được con người.
ufdb
CAO CẤP
5 năm
Giờ chỉ có con virus mới diệt được con người thôi.
peterh
CAO CẤP
5 năm
@hebkid Bạn nêu ra ý hay quá, vậy làm thử trước đi. Tự diệt mình trước chẳng hạn.
SuperIQ3000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hebkid Hôm nay đọc báo thấy đăng vi khuẩn ăn thịt người á bác, thế bác vui chưa
Phuquy0707
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn cũng sợ, sẽ làm quen
ghét nhất là quét hôm nay, ngày mai nó lại giăng tơ khắp nhà
@manchirua Bạn dùng máy hút bụi nhé! hút cả họ hàng nhà nó vào mấy tháng sau may ra mới phải hút tiếp,bao sạch luôn.
langtudaik
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy có nhìu ng vẫn nuôi nhện làm pet để chơi 😁
Cuối cùng mới thấy con người là nguy hiểm nhất.
Thù nhất con này có 1 góc tường thôi mà quét hoài, quét bữa nay mốt là có lại.
kemmet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ai bảo không sợ cơ. Hồi bé đi ngủ toàn nude. Bỗng dưng có 1 hôm buổi sáng dậy thấy thằng bé đầy mạng nhện. Sợ vcd ra ấy 😔
ufdb
CAO CẤP
5 năm
Tại vì trong tự nhiên đa phần loài nhện thường có độc nên đó là phản xạ tự nhiên thôi. Ông bà tổ tiên để lại cho chúng ta mà.
tdcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình chả diệt nó bao giờ, chỉ bắt đem câu cá thôi (hồi xưa lúc còn nhỏ ở quê)😁
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
@tdcn Chả biết nói j với bác, em cũng sợ nhện
tdcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gietchetad Ngày xưa người ta còn bắt mấy con nhện to bự, nướng lên cho mấy đứa hay đái dầm ăn cho nó hết đấm dài đó. Gì mà sợ. Thịt nó thơm lắm😁
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
@tdcn Bạn nói mik mới nhớ là chx ăn thịt nhện bao giờ :v
😆 bạn mới vãi L
😃)cứ khi nào đi vào nhà vệ sinh song vướng 1 đống tơ nhện vào mặt thì lúc đấy mới thấy nó dễ thương vãi nồi luôn 😃)
Đệch, nó phứt 1 phát thì có mà nhập viện.!
@Thantienkaka Có thể bạn sẽ trở thành người nhện.
Ghê quá, nổi hết cả gai ốc..
@Tèo bánh bèo Con trong hình giống nhện mô hình thì phải?
GeforceGTX
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoainam_002 Con trong hình là nhện Lucas, bác tra gg sẽ rõ.
Người ta ko phải sợ nhện mà sợ nó phun tùm lum.
Black Widow hơi bị ngon 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019