[Nhiếp ảnh CB] 9 điều nho nhỏ với ống kính một tiêu cự

tuanlionsg
5/8/2013 3:54Phản hồi: 38
[Nhiếp ảnh CB] 9 điều nho nhỏ với ống kính một tiêu cự
Không thể phủ định sự tiện dụng và linh hoạt của ống kính zoom. Tuy nhiên, cấu trúc thấu kính phức tạp với hệ thống zoom buộc phải trả giá bằng chất lượng hình ảnh. Bạn thử tưởng tượng ánh sáng phải xuyên qua nhiều nhóm thấu kính và các nhóm thấu kính phải di chuyển khi hệ thống zoom hoạt động, thì độ sắc nét là yếu tố đầu tiên bị ảnh hưởng. Yếu tố thứ hai là với hệ thống thấu kính của ống zoom thay đổi độ mở của hệ thống lá khẩu phụ thuộc vào tiêu cự zoom, lượng sáng suy giảm ở khẩu độ nhỏ, gia tăng sai lệch màu. Để hạn chế những điểm yếu trên, các nhà sản xuất nổ lực làm những ống zoom một khẩu độ cho toàn dãi tiêu cự, khi đó giá thành tăng tương ứng, chẳng hạn ống Sigma 18-35mm f/1.8 là một ống kính đột phá công nghệ đang được hy vọng với nhiều tay máy cần zoom và một khẩu độ lớn trên toàn dãi zoom.

Với ống kính một tiêu cự (lens prime), giảm thiểu tối đa độ méo ảnh, tăng cường chi tiết, độ mở khẩu lớn, lượng sáng trọn vẹn hơn giúp đạt được độ phân giải tối đa của khả năng cảm quang máy ảnh số. Đặc biệt , với độ mở lớn sẽ giúp tốc độ màn trập máy ảnh nhanh hơn. Ví dụ ống zoom 18-55mm có độ mở lớn ở góc rộng là f/4 và f/5.6 ở tiêu cự khoảng 50mm, nhưng ở ống prime 50mm f/1.4 cách f/45.6 là 4 stop, tức là sẽ tăng tốc độ màn trập máy ảnh nhanh hơn 4 bước (chẳng hạn 1/15s - 1/30s - 1/60s - 1/125s - 1/250s).

Chẳng hạn, trong điều kiện ánh sáng yếu, ở cùng ISO, với ống kính zoom bạn sẽ phải chụp tốc độ màn trập 1/15s, nhưng với ống kính mở khẩu f/1.4 sẽ cho phép tốc độ màn trập là 1/250s. Nếu ống kính có độ mở f/1.8 nghĩa là nhanh hơn 3.3 stop so với ống kính có độ mở f/5.6, hay f/2.8 thì nhanh gấp đôi ống kính có độ mở f/5.6.

Yếu tố “nhanh hơn” sẽ giúp tránh tình trạng rung máy, độ nét ảnh ổn hơn trong điều kiện ánh sáng yếu. Và, ảnh vẫn tạo được điểm nhấn bằng sắc nét đối tượng và xoá mờ hậu cảnh lộn xộn.

Tiêu cự ống kính prime là tuỳ thuộc đối tượng của người chụp ảnh. Với máy ảnh film 35mm hay với máy số fullframe (kích thước cảm quang gần tương đương so với hệ máy film 35mm), thì ống prime 50mm được xem là ống tiêu chuẩn cho nhiều đối tượng cần chụp. Ống 50mm được xem là gần như tương đương với góc nhìn của mắt người, không có sự phóng đại đối tượng như ống tele hay thu nhỏ các thành phần đối tượng trong toàn khung như ống góc rộng.

Mua ống kính một tiêu cự cũ có thấu kính chất lượng, giá thành rẻ, và tuỳ theo nhu cầu của các bạn mới làm quen máy ảnh, tuanlionsg chỉ dám xin chia sẻ sơ lược như trên và các điều cần biết sau khi tìm mua ống kính prime:

1. Nhiều ống kính một tiêu cự cũ không tự động lấy nét khi gắn vào máy số, hoặc có một số máy số không tương thích với hệ thống autofocus của một số ống kính đời cũ. Phải thử thực tế trước khi quyết định chọn.
  2. Theo kinh nghiệm của nhiều người, các ống kính prime đời mới có hệ thống AF rất nhanh, tuy nhiên trong thực tế các ống Nikon G như 50mm f/1.4G hay f/1.8G thì chậm thấy rõ. Dĩ nhiên là vẫn nhanh hơn các ống zoom.
  3. Khẩu càng lớn dĩ nhiên càng tốt! f/1.4 hoặc f/1.8 cho phép tốc độ màn trập cao và kiểm soát độ sâu trường ảnh tốt hơn f/2.8.
  4. Trong điều kiện ánh sáng nắng mà bạn vẫn muốn chụp ở khẩu độ lớn, nên đầu tư filter ND, như vậy bạn vẫn kiểm soát độ sâu trường ảnh theo ý muốn, kiểu như xoá phong nền chẳng hạn.
  5. Không có nút gạt AF-MF, nên bạn vẫn có thể xoay vòng lấy nét bằng tay theo ý mọi lúc.
  6. Khi sử dụng ống prime, việc tiếp cận đối tượng xa gần phải linh hoạt. Mọi người vẫn gọi là zoom bằng chân.
  7. Ở khẩu độ lớn như f/1.4, Dof mỏng là điều bạn cần lưu ý để chủ đề đạt được độ nét như ý.
  8. Ống kính 50mm khi gắn vào thân máy có cảm quang APS-C (crop x1.5) thì tiêu cự tương ứng lúc đó vào khoảng 75mm phù hợp với thể loại chân dung. Khẩu độ f/1.4 hay f/1.8 cho phép xoá mờ hậu cảnh hiệu quả hơn ống zoom 18-55mm mà giá tiền đầu tư gần như tương đương.
  9. Xác định nhu cầu, tìm hiểu kỹ ống prime sẽ mua và chụp.

Chúc các bạn vui vẻ.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vphlong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hì, vậy còn ống zoom 1 khẩu thì sao ạ 😁, so với ống fix và ống zoom 2 khẩu thì sao ạ.
E muốn mua con tamron 17-50 2nd mà lăn tăn quá (so với 50 1.8), dù đang xài 18-55 (chất lượng bthuờng) 😃
quanbaopc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vphlong Tam 17-50 rất tốt so với giá tiền, nếu mua 2nd thì cần lựa kỹ một chút vì nghe nói là ống tam chụp lâu hơi bị ám vàng (chỉ dừng lại ở mức độ "nghe nói" thôi vì mình đang xài thấy rất ổn).
Hiện đang rất hài lòng với lens này 😃
Nếu muốn wide 17mm và zoom 17-50 để chụp event... thì tamron có ống đó được đánh giá là khá, và xài khoảng 1 năm thì nên đổi vì chất lượng quang học suy giảm (theo cảm nhận cá nhân mình xài hồi 2007, không biết giờ đời mới có cải thiện chăng). 50 f/1.8 ảnh sẽ có sự khác biệt lớn hơn, trong trẻo, sắc nét, màu tươi trung thực, và phải zoom bằng chân nếu không ngại. Cá nhân mình thì chọn 50mm f/1.8.

Zoom 1 tiêu cự chính hiệu Ca hay Ni thì rất đắt. Zoom hãng thứ 3 thì phải chấp nhận ở mức độ chấp nhận nào đó.

Dĩ nhiên đó là bàn tận cùng vấn đề như là bổ sung kiến thức "biết cho vui", thực tế ảnh sử dụng mục đích "chơi vui là chính" thì cũng không nên "lăn tăn" lắm.

Chúc vui vẻ.
vphlong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn anh góp ý. E lăn tăn là vì cái tính không thích đi mua rồi bán, mất thời gian ạ. Kinh phí thì cũng không nhiều mà chụp chơi là chính nên cũng muốn mua thì xài luôn 😃
em đang xài con tamron này cho e hỏi là nếu nó đã xuống cấp rồi thì mình dùng lightroom để chữa lại đc ko? vì hình e chụp về toàn hậu kỳ lại. mục đích thì chỉ chụp cho vui
@kubeo123 Chất lượng ảnh là độ sắc nét, độ trong của ảnh, độ bảo hoà màu tốt, dãi màu toàn khung đồng bộ. Hậu kỳ không thể làm nên những điều trên. Hậu kỳ là crop, tăng giảm các yếu tố trên, blend màu, cân chỉnh lại wb, thay đổi màu nền, phủ màu filter... Mục đích chụp cho vui thì không nên lăn tăn lắm, tốn tiền. Trau dồi kỹ thuật, thủ thuật, ý tưởng sáng tác tốt hơn!
bornlove
TÍCH CỰC
11 năm
Cho mình hỏi nếu chỉ mua 1 len gắn trên ff thì nên lựa 35 hay 50
@bornlove 35mm thì chọn loại ống kính tốt, độ méo ảnh được giảm thiểu tuyệt hảo. Phù hợp với nhiều thể loại. Nkon có 35 f/2 AFD, hoặc AIS chát lượng tuyệt hảo giá vừa phải, nếu được 35 f/1.4 AFS thì tuyệt vời.

50mm nếu gắn trên FF có thể hơi hẹp khi chụp phong cảnh, phù hợp đời thường, chân dung toàn thân tốt hơn 35mm về tỉ lệ cơ thể. Nikon có 50mm f/1.4 AIS hoặc f/1.8 AFD được kiểm nghiệm thực tế rất tốt.

Cá nhân mình thì đã và đang cắm 35 f/2 AIS.
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
11 năm
Với Canon thì ống nào là ngon bổ rẻ nhất trong dòng len này hả bác ơi? 😁
@jonidontcry Giải pháp ngon bổ rẻ cho Canon:

Canon 50mm f/1.4 FD giá tầm 1 - 1.5 trieu (về gắn ngàm sang EOS)
Canon 55mm f/1.2 FD giá tầm 3 - 5triêu (về gắn ngàm sang EOS)
Hoặc có thêm ngân sách thì kiếm cái T* ngàm C/Y 50mm f/1.4 giá tầm 5 - 6trieu.
@tuan_lionsg mình quan tâm em FD55/1.2 này bác biết chỗ nào bán chỉ giùm. thanks
@tuan_lionsg Chào bác, bác cho em hỏi 1 chút. Ống FD dùng ngàm chuyển qua EF thì có bị thay đổi gì về tiêu cự và khẩu không ạ? Cảm ơn bác.
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu có Sig 18-55 1.8 thì bán nhà em cũng mua. Mod sửa lại thành 18-35 đi 😃
theo e k phải độ sắc nét mà là độ sau trường ảnh ( DOF ), ngoài DOF thì ảnh k nét nữa( xóa phông)
@Boyzvupro Cảm ơn @Buyzvupro ạ!
em mới đặt 2 con sigma 30 f 2.8 art và 60 mm f2.8 art cho nex hết tong cộng khoảng 6tr rưỡi. e đang phân vân có nên đổi lại bù thêm tí tiền cho sel 35mm f 1.8 giá khoảng 8 tr 6 không... nếu là các bác thì se chọn thế nào nhỉ. hiện tại e có kit 18-55 và 16 f 2.8 đi kèm máy
matnho
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình mún dùng các loại len đời cũ giá tầm 1tr cho nikon d5100 đc ko? nhờ các bác tư vấn cho vài e, Mình dùng cho nhu cầu AIO 😁
caongtan
TÍCH CỰC
11 năm
@matnho All in one thì bác dùng lens kit đi bạn, giá kit 18-55 vr hiện nay chỉ khoản 2tr.
Lens đời cũ ko lấy nét tự động, ko chống rung và sau này đổi ok khác cũng khó.
matnho
ĐẠI BÀNG
11 năm
@caongtan tks, mình đã mua kit 18-55 vr . giờ kiếm lúa úp lên 18-105 vr 😁
@matnho ax theo ý mình bạn bạn đã có 18-55 rồi thì nên mua 55-200vr thì tốt hơn là bỏ tiền ra mua 18-105vr
caongtan
TÍCH CỰC
11 năm
@tranluan3003 Tuỳ thôi bạn. Ít tiền thì đổi 18-55 lấy 18-105 bù tiền có thêm cái lợi là khỏi tháo thay ống kính, đi đâu chơi gọn nhẹ chứ ko phải lỉnh kỉnh.
Nhiều tiền tí thì mua thêm 1 cái 55-200 nữa, nhìn thấy cũng ngầu hơn, dãi tiêu cự trùm đến 200.
Cũng có người thì chọn fix 35/1.8 hoặc 50/1.8 vì họ muốn chất lượng ảnh hơn là tính tiện dụng.
ống 50 f1.4 dùng trên d7000 chụp chân dung đuợc không mấy bác :p
caongtan
TÍCH CỰC
11 năm
@alittleduck Đây chính là lựa chọn tuyệt vời đó bạn. Sử dụng chụp ngoài trời hoặc trong studio thì ok, chụp trong nhà thì vất vả vì góc hẹp.
trung_c5
ĐẠI BÀNG
11 năm
mua sony 35f1.8 hay tamron 17-50f2.8 đây? mình muốn dùng để chụp chân dung và phong cảnh thay len kit fò kia.
caongtan
TÍCH CỰC
11 năm
@trung_c5 Bạn dùng máy crop hay ff ?
Mình đoán là crop vì 2 loại ok này phù hợp với crop. Mình đang sd cả 2 loại ok trên gắn trên máy crop vì vậy mình chia sẻ một chút kinh nghiệm với bạn
1/. Về 35/1.8 thì chất ảnh hơn hẳn tamron, nét hơn và khẩu lớn nên chụp trong đk thiếu sáng vẫn ok, chụp chân dung toàn thân hoặc bán thân thì được tuy nhiên nếu chân dung đặc tả khuôn mặt thì ko đạt vì phải đứng quá gần mẫu, mẫu diễn ko được tự nhiên và ảnh bị méo quang học một tí.
2/. Về tamron 17-50/2.8 thì rất tiện chụp ảnh sinh hoạt đời thường nhờ có zoom linh hoạt, chụp ở những nơi chật hẹp và đòi hỏi góc rộng hoặc phong cảnh thì hơn hẳn 35/1.8, chất lượng ảnh trung bình khá, tuy nhiên để chuyên cho chân dung thì mình không dùng ok này.

Hiện nay mình dùng 35/1.8 nhiều hơn 17-50 vì chất ảnh của nó.
Chúc bạn có lựa chọn phù hợp với sở thích của mình.
trung_c5
ĐẠI BÀNG
11 năm
@caongtan mình dùng A57.thích thể loại phong cảnh và chân dung.ok sal kia thì chân dung ngon rồi nhưng phonng cảnh thì ko ngon mấy.em tamron khá đa năng nhưng chất lượng có vẻ ko tốt và cũng ko đồng đều.khó nghĩ quá. nếu đủ tiền mình lên luôn sal 16-50f2.8 luôn rồi.bạn tư vấn giúp mình một len tầm 6-7tr phù hợp với mình nhé
mingchen
ĐẠI BÀNG
11 năm
em đang muốn mua canon lens EF 50mm f1.4 cho máy Canon 50D. như vậy có hợ lý ko?
Em được biết là cái AF trên dòng len này rất dễ hỏng đúng ko ạ
Chụp chân dung thì ok lắm
các bác cho e hỏi với, e đang dùng 50D vs có nhu cầu chụp chân dung xoá phông tốt 1 tý thì 50mm f1.8 thì có fai là lựa chọn ngon bổ rẻ vs e k ạ?
caongtan
TÍCH CỰC
11 năm
@songwoobin Chính xác đó bạn, 50/1.8 được cho là phần thưởng của Canon dành cho nguòi dùng máy Canon, vừa rẻ vừa chất so với tầm tiền.
@songwoobin 50 1.8 là lựa chọn tốt cho kinh tế đấy b ạ. mình cũng đang cắm trên body 50D. nước ảnh rất đẹp, nhưng mới dùng thì out nét triền miên 😆. phải thẩm du một thời gian mới lên cơ đc vs em nó 😁.
Nhược điểm của em nó mỗi cái là hơi bé và nhẹ so vs cái body nên nhìn ko đc hoành tráng lắm :D, và lấy nét hơi ồn.
jonidontcry
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zinzin.90213 Kinh nghiệm để ko out nét với mấy em này là j hả bác ơi?

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk 2
@jonidontcry Theo kn của mình thì mới dùng len này thì ko nên mở max khẩu. Như vậy ảnh cực dễ bị soft. Nhất là vs ánh sáng yếu.Chục cái chắc đc 1,2 cái gọi là nét thôi. Bạn cứ khép khẩu >2 vào. chụp một thời gian là quen ngay. Lúc đó ảnh đẹp tuyệt vời. À bạn nên tập cách chọn nét đơn điểm và lấy nét bằng tay thì ảnh sẽ ngon hơn đấy ạ. Chọn lấy nét đa điểm+ auto AF thì nhiều trường hợp máy lấy nét sai. => ảnh bị soft là chuyện bt.
@jonidontcry Chụp ảnh không nét không phải hoàn toàn vì ống kính. Nên đọc lại các bài cơ bản.
Tỷ lệ crop tuỳ định dạnh sensor thôi. FF thì tương đương tiêu cự.
babyhaykhoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
các ống kính một tiêu cự nói chung có thiết kế nhỏ và nhẹ, nó có thể được lắp vào máy ảnh và mang theo mọi lúc, để bạn có thể chụp khi gặp bất kỳ đối tượng thú vị nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019