[Nhiếp ảnh CB] Khẩu độ - Tốc độ ống kính và Lượng sáng qua ống kính

tuanlionsg
19/4/2013 2:47Phản hồi: 240
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kuongkurt
TÍCH CỰC
11 năm
Bài viết rất bổ ích. Thank bác!
thank bài viết hay
Bài viết rất hay, và bổ ích.
Mong sẽ có thêm nhiều bài như thế này để anh em tham khảo.
Cám ơn Ad nhé !
1. Về fast lens thì em đã đọc và nghe rất nhiều thuật ngữ này trên các diễn đàn photo nước ngoài cũng như các video trên youtube của các pro nước ngoài thì họ đều gọi các ống kính có khẩu rộng là fast lens, không liên quan đến tốc độ AF. (Em thì quen gọi là ống mồm rộng :p)
2. Về Bokeh: Bokeh tự nhiên của ống kính hầu hết là dạng gần tròn, nhưng nếu muốn có hình thù khác của Bokeh thì có thể sử dụng 1 số tip để làm được, ngoài Bokeh hình vuông ra người ta có thể làm cho bokeh hình trái tim, nốt nhạc hoặc bất cứ hình gì người ta muốn, google sẽ có ngay.

Hiểu biết của em có hạn, các bác cứ chém
shin83hn
TÍCH CỰC
11 năm
Oánh dấu........
cho e hỏi ngoài lề tí.
- vậy theo anh người mới chơi thì nên mua con nào canon 1000D or 600D. cả kit
- muốn hốt một e mà phân vân không biết chọn cái nào,
- anh em cho ý kiến mạnh tí...
thanks nhiều
@hodinhdang1006 650D, 700D hoặc 40D, 50D, 60D 😃.
beend
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thanks sirs, nhiều ý kiến tranh luận hấp dẫn quá ;)
xin lỗi các bác vì em đã đào mộ, vấn đề tiêu cự có ảnh hưởng đến tốc độ chụp hay không thì em cũng đã thông suốt dc phần nào, câu hỏi mới của em là cùng 1 tiêu cự đã quy đổi ra FF, cùng 1 thông số khẩu, iso thì máy FF có cho tốc độ chụp nhanh hơn compact với cùng 1 hoành cảnh không ?
@quangdt2008 Sao lại so máy FF với máy compact? Chắc ý bạn là so FF với Crop? Theo mình thì tốc độ không bị ảnh hưởng gì nếu có cùng tất cả các thông số về khẩu độ, Iso, tiêu cự (hay nói chung là dùng 1 cái ống kính đấy cho 2 máy thử nghiệm)
@trocloc vấn đề em muốn hỏi là 2 với cùng 1 hoàn cảnh như nhau, thông số như như về khẩu, iso, thì 1 máy compact có cho ra tốc độ màn chập ngang với 1 máy dslr không, đại loại compact chupj 1 cảnh iso 100 khẩu 2.8 tiêu cự thực đã quy đổi qua FF là 28mm mất 1/50s thì với DSLR có mất cùng ấy thời gian không hay tốc độ có thể cao hơn ? compact này cứ cho crop là 5.6 còn dslr là FF luôn ạ.
@quangdt2008 khỏi cần so tiêu cự, chỉ cần iso giống, khẩu giống... là tốc giống
câu trả lời là giống
@quangdt2008 1/ Trên lý thuyết là không, nhưng thực tế tiêu cự có ảnh hưởng tới tốc độ chụp. Đó là do thiết kế ống kính, độ dài, độ nặng của thấu kính, vv.....
Cũng với lý do như trên, cùng tiêu cự và motor, lens zoom thường chậm hơn fix.

2/ Còn FF so với compact thì chả liên quan gì đến việc tiêu cự cả. Đơn giản là do hệ thống lấy nét nó "hịn" hơn.
Còn đáp án có hơn hay không là tuỳ. Thông thường thì là hơn, nhưng lấy ví dụ những compact khá khủng như RX100, X20,... thì tốc độ lấy nét nó còn trâu hơn những DSLR rẻ tiền.
nói chung đồng tiền nói lên tất cả 😃.

3/ Không có quy đổi tiêu cự, tiêu cự 50mm là 50mm, bất kể trên fullframe, crop hay sensor compact 1/2.3", .... Chỉ có quy đổi góc nhìn tương ứng.
nếu ống ko có vạch chia khẩu thì phải làm thế nào ạ , 😕
nhờ bờ rồ tư vấn và giải thích giúp ạ 😁:D:D;);)
@Nghia Đinh 9898 Khẩu tốc điều chỉnh trong thân máy DSLR.
@starnt oke thank bác ợ ;)🆒🆒
công việc của em là chụp mẫu vật (đại loại như là đất đá có nhiều lỗ nhỏ) em cần chụp sao cho thật nét để có thể thấy rõ đc bề mặt của mẫu. em có 1 phòng ảnh, có giá treo nhưng phải bấm bằng tay chưa đầu tư bấm remote, D700 +len fix 60 lúc trước hay để khẩu 21- 22 và màn chập là 1/250s và hình như là iso 800 thì phải thấy cũng nét nhưng sao này có nhiều mẫu mà tối (xám) ăn nhiều ánh sáng quá hoặc mẫu màu sáng quá thì bị out nét, giờ phải làm sao để ảnh đc nét nhất
chu_chu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ThaiVua88 Mẫu có chạy đâu mà để iso với shutter cao the? không có remote mà sợ rung thì dùng timer thôi. nếu muống nét nhât thì bật liveview lên rồi quay tay khi nào nét nhất thì thôi. còn về ánh sáng thì cộng trừ ev đến khi nào thấy hợp thì thôi
Một bài đơn giản hết sức thú vị ... 😃
Trăm người bán ...
Vạn người mua

Trăm người trăm ý
Tất cả Level nằm trong bài này rất hay và ý nghĩa ...... Mỗi người có quan điểm riêng .. không ai sai cả ..... theo từng Level ...Anh kỹ sư lý thuyết và anh kỹ sư thực hành khác nhau hoàn toàn ...
Rất thú vị khi xem bài nay của anh @Tuanlionsg chia sẽ ......hehe
"Đây là một ống kính “tối hơn”, là ống kính tiêu chuẩn dành cho người mới vào nghề với dòng máy DSLR của một vài thương hiệu, gồm có Canon, Nikon và Sony (Vd : Rebel T1i, D5000, A330, v.v…)
Sở dĩ có dòng ống kính f/3.5-5.6 trong các loại ống kính là do ống kính Zoom. Khi Zoom ống kính, tính chất vật lý của ống kính đòi hỏi phải sử dụng một khẩu độ nhỏ hơn. Do đó, khi ở 18mm, thiết lập lớn nhất của khẩu độ là f/3.5. Tuy nhiên, khi zoom đến 55mm, thì khẩu độ lớn nhất chỉ được giới hạn ở f/5.6.
"
chỗ này em chưa hiểu lắm, em mới chưa biết gì, em tưởng room lên 55mm thì ống kính mở to và ánh sáng vào nhiều hơn thì f/số nhỏ?
xin lỗi nếu làm phiền anh nhé!
chu_chu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ongrunghutmat Đơn giản như này. Ống 18-55 là ống rẻ tiền nên nó không có 1 khẩu mà là đa khẩu. Ống kính này như kiểu cái hầm, hầm càng dài (Zoom vào 55) lượng sáng xuyên đến cuối hầm (cảm biến) càng ít, hầm nông hơn (18mm) thì cuối hầm nhiều ánh sáng vào dc hơn.
Oánh dấu lại để học
<< Nhưng cũng có vài ống kính đặc biệt như ảnh trên với ống Carzeit T* 50mm f/4 Distagon chụp trên body Canon 5D, người ta có thể tách chủ đề chính được chụp ra khỏi hậu cảnh nền đầy hoa lá cỏ cây.>> cho hỏi TÁCH ở trường hợp này hiểu như thế nào???
http://kyxaoviet.com/index.php?threads/lua-chon-ong-kinh-cho-cac-nhiep-anh-gia-anh-cuoi.39522/
Mời các bác đọc và cho ý kiến về topic ở diễn đàn này. Nhớ đọc kỹ các comment và reply ở bên đây dùm em nha
vui quá!!!! mời các Bạn đọc kỹ đi cùng chủ đề trên của
Brandon t
rồi cho xin ý kiến đễ học hỏi???
vietka
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kakaka. Trái đất tròn phải không Brandon T & Videokg ???
Nếu bác nào rảnh có thể đi hết các forum, các trang mạng để xem về vấn đề tốc độ của lens, như thế nào là nhanh và chậm. E dám chắc rằng số người đồng tình với e cộng lại sẽ hơn rất nhiều số người còn đang lăn tăn.
ở đây Mình chì có Mình ên thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019