Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nhiếp ảnh CB] Noel - Dịp tốt để chụp ảnh Bokeh

tuanlionsg
18/12/2014 8:35Phản hồi: 70
[Nhiếp ảnh CB] Noel - Dịp tốt để chụp ảnh Bokeh
Noel là dịp tốt để anh em chụp ảnh, chủ đề đầu tiên là chụp chủ thể với đèn trang trí, những khung ảnh tràn ngập những bokeh nhiều màu sắc hấp dẫn. Bokeh là từ tiếng Nhật được các nhiếp ảnh gia dùng để mô tả khu vực hậu cảnh không nét, ánh sáng xung quanh mỗi bóng đèn tạo thành những bông hoa huyền ảo. Bokeh được tạo ra khi chụp những ánh đèn có cường độ thấp và nhẹ cùng với việc mở hoặc khép khẩu độ ống kính phù hợp với khoảng cách từ máy tới chủ thể tạo ra nhiều dạng phản chiếu ánh đèn có hình thù lung linh khác nhau.

Bokeh được tạo ra do ống kính chứ không phải máy ảnh. Cấu trúc thấu kính và lá khẩu có đặc điểm quang học khác nhau sẽ tạo bokeh khác nhau. Tất cả các ống kính đều có khả năng tạo ra hiệu ứng mờ nhoà, nhưng khả năng tạo hình thù bokeh đẹp thì tuỳ loại. Thường thì các ống có tiêu cự dài và khẩu độ lớn như f/1.4, f/2.8 thì dễ tạo hình bokeh hơn các ống có khẩu nhỏ f/4-f/5.6.

Thử chụp ở nhà:
  • Chuẩn bị đèn. Đèn có điểm sáng nhỏ tạo bokeh đẹp.
  • Treo đèn xa một khoảng cách đủ để ngoài vùng nét, 3 - 5m chẳng hạn.

• Một vật nào đó như ngôi sao, cái ly.
  • Máy ảnh:
    • Tốt nhất để chụp bokeh là máy có thể điều chỉnh các thông số, kể cả compact và điện thoại.
    • Ống kính tiêu cực khoảng 50mm, khẩu mở được f/2.8.
    • Máy ảnh có thể chụp bằng bất cứ mode nào, nhưng ở đây các bạn dùng chế độ ưu tiên khẩu độ (A)
    • Chọn khẩu độ lớn nhất, chẳng hạn f/2.8.
    • Một nguồn sáng ngược (có thể là speedlight hoặc Led...) để tạo sự mờ ảo hơn.
    • Lấy nét vào cái ly ở gần máy ảnh.

Chụp ngoài phố:
    • Cây thông Noel hoặc các dây đèn trang trí là hậu cảnh tốt để bạn kiểm tra khả năng chụp bokeh của ống kính mình đang có. Mở hết khẩu độ, để máy ở chế độ A (ưu tiên khẩu), chụp 1 vật ở gần máy và cách xa các dây đèn trang trí.
    • Những đồ vật trang trí trên cây thông cũng có thể là chủ đề Noel để làm tiền cảnh cho bạn.
    • Những vật thể trang trí trong các cửa hàng, dọc phố đều đẹp khi chụp ban ngày, nhưng ban đêm có hậu cảnh bokeh sẽ tạo cảm xúc mùa Noel nhiều hơn.
    • Bokeh tròn đẹp khi khoảng cách từ ống kính đến chủ thể gần, khoảng cách từ chủ thể đến hậu cảnh có đèn xa.
    • Khẩu độ càng lớn thì hình tròn ánh đèn càng to, khép khẩu nếu muốn có hình thù đa dạng hơn.
    • Nếu mê chụp bokeh, nên tìm các ống kính cũ có kết cấu thấu kính và đặc điểm quang học đặc biệt như dòng ống ngàm M42, có các hiệu như Helios, Meyer, Carlzeiss ... có giá vừa phải để chơi.
    • Có thể tự tạo hình dạng bokeh khác nhau với các miếng dán trước ống kính có cắt lỗ hình thù theo ý thích.
    New-arrival-high-quality-18-pieces-magic-bokeh-kit-camera-filter-49mm-52mm-55mm-58mm-62mm copy.jpg bokeh-3-100288-1373016917_500x0.jpg

• Điện thoại có thanh tự điều chỉnh khoảng cách nét (M) như trên Lumia, HTC, Oppo ... thì kéo đến khi thấy trên màn hình có bokeh ưng ý thì chụp. Nếu không có thì bạn giả vờ lấy nét vật gì đó ở gần, rồi đưa máy lên, trong khi nó đang thò thụt lấy nét các ánh đèn ở xa chưa kịp thì bấm nút chụp ngay.
    • Hoặc bạn phải gắn cái ống kính như M42 vào:

Quảng cáo

Ảnh chụp bằng Passport
    :
    Tấm 1 nó lấy nét vào các bóng đèn nên không có bokeh

Tấm này bấm chụp nhanh khi điện thoại đang lấy nét chưa xong:

70 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

pinhzoi88
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Định hỏi anh sao cái hình trái tim nhỏ vậy mà gắn vô ống kính lại ko bị vignette thì lại tự ngộ ra câu trả lời (mặc dù ko biết đúng sai :p )
    nokia200
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    còn nếu muốn chụp trên lumia thì chỉnh sao vậy thớt 😃
    @dual1 Shutter speed - tốc độ màn trập. WP 8.1 mở được cao nhất 1s, 8 thì 4s. Càng mở lâu thì ánh sáng đi vào càng nhiều, ảnh bác sẽ sáng hơn, nhưng cũng dễ rung và tăng hiện tượng bóng mờ lên.

Video thì chỉ chỉnh được điểm lấy nét thôi 😁
    PTTP
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @mrsugarvn Bác chỉ em cách chụp ảnh bokeh bằng Lumia 520 đi bác. Tks bác
    @PTTP Bác xài Lumia Camera, rồi làm theo bài viết này. "Đặt chế độ focus là M, kéo lại khoảng lấy nét gần nhất."
    http://canthoit.info/tim-hieu-ve-lumia-camera-va-cach-su-dung/
    PTTP
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @mrsugarvn Link ảnh die hết rồi, e vẫn chưa hình dung dc 😕
    Đẹp! Mấy cái ảnh mờ này đem làm wallpaper nhìn rất thích 😃
    Không có đk chơi máy cơ nhưng đt chụp bằng app cũng ra các bác à
    shinhaphura
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Em sẽ tranh thủ đợt nghỉ Christmas và New Year, sẽ ngồi ngâm cứu "binh pháp" của sư phụ và "bế quan nhập mật" tu luyện để xem có đạt được 2 thành công lực không?! Chắc là hôm nào nhờ thầy @tuan_lionsg "đả thông 2 mạch nhâm đốc" giúp để đạt tới 6 thành cũng được, chứ tới cảnh giới thì chắc ... cày phải biết, 😃
    @shinhaphura Đợi nhé! 😃
    shinhaphura
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @tuan_lionsg Mừng quá, mừng mừng quá! Sư phụ @tuan_lionsg đã nói rồi đó. Coi như là sự phụ đã nhận đồ đệ rồi đó. Cảm ơn sư phụ rất rất nhiều và mong mong lắm sư phụ ạ. 😃 Đệ tử phải tranh thủ luyện bài để nắm bài chứ không lúc diện kiến sư phụ mà không biết gì hết, thì ... chết, Sư huynh @dtt907 đã nói là sư phụ nghiêm khắc lắm, nên phải cố gắng để sư phụ...không chấp cho đứa học trò nhà quê này. Mong lắm lắm!!!
    christian08
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Mong mọi người chia sẻ thêm kinh nghiệm chụp Bokeh bằng đt dc ko ạh, vì vốn dĩ đt có những khó khăn về phần cứng hơn so với máy ảnh, mà mình thì thích Bokeh lắm 😃
    duonglateo
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    cho em s4 thì thế nào để chỉnh thông số chụp bokeh với macro thế ạ?
    livfc2010
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @duonglateo Mua len Macro, tầm 200k
    anh.san
    TÍCH CỰC
    9 năm
    điện thoại android thì dùng ứng dụng nào cho phép chỉnh thông số các b nhỉ 😁
    @anh.san Dùng Camera FV-5 nhé, nhưng ảnh bị giảm độ phân giải (trừ bản Pro mất phí chưa thử chưa biết :D)
    hic! dt nào mà lens 24mm 0 bít sao chụp nữa??
    kuluoj
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Lấy Bokeh mà 2 cái bàn tay đen xì lì nổi thâm thì chỉ thấy gớm chứ ko thấy đẹp.
    Ông nào đóng vai nữ mà cái bụng bia trông kinh hãi.
    asimo7777
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Đang loay hoay với cái Z3. Hy vọng sẽ thành công.
    superspam
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @asimo7777 dễ mà bác, giả vờ lấy nét ở 1 vật bất kỳ gần máy ảnh, vd bac lấy đưa máy ảnh lấy nét vào áo mình đang mặc cũng dc,nhấn bấm im vào nút chụp trong màng hình cảm ứng, hoặc nút nguồn để máy ảnh khóa net lại(màng hình sẽ đen thui cũng ko sao), sau đó đưa smp vào ánh đèn để chụp, màng hình hiện boked thì bấm chụp thôi
    ngox_IT
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Có ứng dụng nào hỗ trợ iOS mà chụp Bokeh như vậy được không nhỉ ?
    livfc2010
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Dòng Lumia chụp cái này ngon lắm, có điều không có gấu chụp cùng 😔(
    Chỉ người trong nghề mới hiểu, riêng em quá bối rối ... 😔
    minh sp c
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Cái này có chụp ng đc k nhỉ
    Đc chắc đẹp lắm
    Cho e hỏi luôn winphone có cái nào giúp chụp làm nhèo hậu cảnh như phần mềm sẵn trên z3 không nhỉ
    Cái đấy làm nhèo ánh đèn cx đẹp
    nói thật chứ mình thấy chụp bokeh này tào lao het sức , ko có nghĩa lý gì cả .
    hy vọng ko bị mod xoá comment
    superspam
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @clickeveryday @@, boked làm cho bức ảnh đẹp và ảo hơn mà bạn nói tào tao thì cũng chịu
    @superspam uhm chụp đẹp thế mak kêu tao lao
    nhưng nếu chụp người cùng vô đó thì ko đc rồi, pải bật đèn flash thì lại lấn át mất đèn nháy
    @clickeveryday Đầu óc bạn không cảm thụ được cái đẹp và nghệ thuật nhiếp ảnh.
    @clickeveryday Bokeh là gì vậy bro, cho minh xem vài ảnh mà bro chụp đi, mình sẻ giải thích cái mà bro nói tào lao., kg ý nghĩa.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
    buihungkb
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Bô-ce trái tym bằng máy film cùi bắp :3
    tuem
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    huhuhu, bác @tuanlion tổ chức off đi, em muốn được đi off 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp