Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nhiếp ảnh điện thoại] Kết quả cuộc thi ảnh bộ - tháng 4.2014

tuanlionsg
16/5/2014 16:45Phản hồi: 71
[Nhiếp ảnh điện thoại] Kết quả cuộc thi ảnh bộ - tháng 4.2014
IMG-20140412-00141tinhte.vn copya.jpg

Cuộc thi "Chụp ảnh bộ bằng điện thoại tháng 4" trên Tinhte.vn đã được các bạn tham gia nhiệt tình. Tổng các bài dự gửi dự thi là 85 bài. Chủ đề các bài viết và bộ ảnh rất phong phú. Từ câu chuyện tình cảm gia đình, tình yêu đôi lứa, đến những tâm tư ước vọng về quê hương đất nước, những hình ảnh phong cảnh khắp mọi miền Việt Nam; có những góc đời thường rất tinh tế, những cảm xúc ảnh về thiên nhiên vạn vật, về con người với những bôn ba mưu sinh, về những giá trị tinh thần... đã được các bạn cố gắng diễn tả qua bộ ảnh và phần kể của mình.

Chúng ta biết "Ảnh Bộ" theo tiêu chí cuộc thi là một bộ ảnh mà người chụp cần chọn trước cho mình chủ đề, tiếp theo là tìm kiếm thông tin cho câu chuyện, khai thác ghi nhận hình ảnh và cảm nhận theo góc nhìn riêng, chọn lựa và chia sẻ. Chủ đề ấy xuyên suốt bài chia sẻ một cách mạch lạc cả trong bài viết đi liền với bộ ảnh của mình. Đặc biệt, bài ảnh của tác giả phải gửi gắm một thông điệp, một lượng thông tin, một ý nghĩa, nội dung nào đó rõ ràng cho người đọc người xem. Và, dĩ nhiên bộ ảnh được chụp bằng điện thoại. Chúng tôi rất cảm phục và dừng lại khá lâu với việc đọc và xem 85 bài ảnh chia sẻ của các bạn. Thật tiếc là chúng ta chỉ có một (01) giải thưởng đặc biệt là một chiếc Nokia Lumia 1520 và hai (02) giải khuyến khích sản phẩm của Khacten.com.

Nhận xét chung: Có nhiều bài thi ảnh đẹp, nhưng rời rạc và không mạch lạc một nội dung chủ đề; có bài chia sẻ rất tình cảm mạch lạc, nhưng bộ ảnh còn hạn chế những tiêu chí cơ bản hình ảnh; có bài được đầu tư kỹ lưỡng, nhưng nội dung chia sẻ không truyền tải một lượng thông tin hay một ý nghĩa nào đó cụ thể rõ ràng... Hy vọng trong các cuộc thi sắp tới, cũng sẽ bằng điện thoại, chúng ta sẽ có nhiều bài dự thi hoàn chỉnh hơn.

Chúng tôi xin công bố ba (03) bài ảnh dự thi được chọn vòng cuối cùng:

Bài ảnh: Mùa ớt chín - Tác giả: @@dtt907
Chụp bằng Mobiistar LAI 504

Bài ảnh: Món quà cầu hôn - Tác giả: @@chivalrous
Chụp bằng Blackberry 9930

Bài ảnh: Làng chiếu quê tôi - Tác giả: @@leduongcusc
Định yên có vựa chiếu to
Lấy chồng xứ Định khỏi lo chiếu nằm

Chụp bằng iPhone 4s

Và, Camera Tinh Tế (www.tinhte.vn/camera) cùng anh em Mod xin chúc mừng:
Chúng tôi sẽ liên lạc với các bạn trúng giải để chọn phương thức nhận giải sau khi có công bố này.

Quảng cáo

Xin chúc mừng tất cả các thành viên đã nhiệt tình tham gia cuộc thi. Chúng ta lại tiếp tục chuẩn bị cho cuộc thi sắp tới.

Camera.Tinhte
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bức ảnh số 8 trong bộ ảnh mùa ớt chín hình như ko phải chụp bằng điện thoại
"món quà cầu hôn" - đẹp quá, không tin nổi chụp bằng đt mất :v
@duongthien1210 Dùng lens chế mà bác 😁 Chứ kô thì hậu cảnh và chủ thể còn lâu mới đc mờ và chi tiết thế kia.

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@tuansiro không có lens thì 1020 còn úp mặt vô tường chứ nói j Blackberry 9930. Vấn đề cách người ta khai thác ảnh thế nào. Chứ không phải cứ có lens là chụp được
Kết bộ món quà cầu hôn, rất lãng mạng và sâu sắc, không biết mang đi tỏ tình được không nhể.
@boycaothang Thì e có nói gì về trình độ của người chụp đâu 😁

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
bộ ảnh " món quà cầu hôn " có sử dụng lens và filter ngoài. nếu luật chơi k đc sử dụng thêm phụ kiện ngoài thì hay
@thumbe1 hèn chi ảnh quá đẹp như vậy @@
@anhda108 k xài len thì sao marco được cỡ vậy, bản chất thì cam 9930 chụp cho có chứ k được đẹp nữa. Nếu bạn cầm 9930 chụp đẹp như thế, thì cầm 1520 chụp ra chất ảnh còn đẹp hơn 9930 69 lần.
@kool_boyjuly bạn có 1520 hay 99xx . Mình mượn cho bạn bộ lens rồi coi Có chụp dc như họ ko mà phán như thánh.
@kool_boyjuly Hy vọng bộ ảnh của bạn tham gia trong các đợt thi sắp tới nhé!
@anhda108 Tại sao mình cứ phải giới hạn bóp nghẹt cố định thiết bị nhỉ?
Khi chụp bằng Hassy Medium, các máy khổ lớn, các máy dslr, mirro... người ta vẫn có cả hệ thống ống kính tuỳ chủ đề, hệ thống đèn để đáp ứng thể loại, các phụ kiện hỗ trợ... Nay, điện thoại đã có nhiều tiến bộ về camera, và nhiều hãng đã sản xuất các phụ kiện hỗ trợ, tại sao phải giới hạn nó trong việc thể hiện sự sáng tạo?
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
ôi tưởng gì chứ chụp bằng đt thì .. siêu quá :p các bác vào đây xem ảnh chụp bằng lumia 1020 nhé, phê như dslr, có một số tấm đã được Nokia sử dụng trên trang của họ rồi đấy
https://www.flickr.com/photos/davidhkmwp/sets/72157644434928026/
Ớt của thớt nào mà nhỏ thế, vào nhận hàng. 😁:p
Chụp bằng 9930 đẹp thật.

Vãi hàng cái ông kissbeo gì đó vào đây khoe con không đúng chỗ.
lxh1290
TÍCH CỰC
10 năm
nhiều cái chụp ko tìn là do đt chụp thật
Phuc2oi
TÍCH CỰC
10 năm
Trời bb 9930 mà marco bá cháy thế kia sao 😕
Ah ah đọc lại cm thì ra tác giả có sd lens :p
Nhìn bộ ảnh mùa ớt chin mới thấy ko phải máy xịn là chụp đẹp mà chủ yếu do ng chụp 😃. Xin hỏi luôn bác @leduongcusc là tấm chụp em bé mặc áo bò đó là bác dùng chộ macro trên máy à
@mrpresident55 Thì cũng edit/sửa các kiểu mới được thế chứ.
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
Tôi kinh ngạc trước ảnh chụp dt Mobiista chất lượng tốt quá..9930 chụp hình giọt nước chẳng khác gì máy ảnh chuyên dụng.
anhbetong
TÍCH CỰC
10 năm
hoàn toàn đồng ý với BTC dù mình ko đạt giải ;)
Thôi thì cũng khuyến khích.
Các bạn chơi bb có thể vào đây giao lưu nhé .
https://m.facebook.com/groups/155216288011831?_rdr
dtt907
TÍCH CỰC
10 năm
Gửi các bạn!

Bộ ảnh thi dựa trên chuyến đi mình làm phóng sự và quay lại thực hiện nóthôi.
anhbi127
TÍCH CỰC
10 năm
cái tấm bé gài đội nón trắng mà cười chụp sao hay vậy :eek:
badman_87
TÍCH CỰC
10 năm
Thích bộ mùa ớt chín thấy ý nghĩa hơn , bộ làng chiếu thấy không xứng giải đặc biệt lắm.

Sent from my HTC One dual sim using Tinhte.vn mobile app
MÌnh thực sự ngạc nhiên với bộ ảnh " Mùa ớt chín" chụp bằng Mobiistar LAI 504 của ban dtt907.

- Tuổi thơ đi qua, giờ đây với những vết nhăn trên trán và vệt chân chim khóe mắt bởi thấp thởm những lo toan đời thường, tôi muốn trở lại những khung cảnh ngày xưa, dưới mái tranh nghèo có đôi vai của cha, và yêu thương của mẹ, những ngày mà chưa biết hạt cơm được đổi bằng vệt mồ hôi mặn đắng.

Không có ớt, nhưng đọc bài & xem ảnh bạn xong, vẫn nghe đâu đó cay cay trong mắt. xin cảm ơn
Chuyện ko chỉ là máy gì chụp mà là khoảnh khắc & nội dung diễn đạt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019