[Nhiếp ảnh điện thoại] Phơi thác nước bằng điện thoại

tuanlionsg
24/9/2014 7:17Phản hồi: 126
[Nhiếp ảnh điện thoại] Phơi thác nước bằng điện thoại

Trong nhiếp ảnh, khi nói đến "phơi sáng" đa số hiểu là chụp với tốc độ màn trập rất chậm, gắn máy ảnh vào chân máy, các đối tượng di chuyển trong ảnh hoàn toàn không còn hình dáng, chỉ còn các vệt sáng. Chụp theo cách này, trước đây gọi là chụp B, bây giờ nhiều người gọi là "phơi sáng" (thực chất chụp ở tốc độ nào thì cũng là phơi sáng). Đối với máy ảnh, người chụp sẽ chủ động giảm ISO thấp nhất, khép khẩu độ ống kính rất nhỏ (f/16- f/22), chọn thời gian cho màn trập chậm (10s - 60s hoặc hơn).

Nhưng, với camera điện thoại, khẩu độ ống kính cố định, có nhiều máy không có giao diện chỉnh các thông số bằng tay (Manuel), hoàn toàn tuỳ thuộc vào sự thông minh của thuật toán Auto Full. Và, trong "phơi sáng", người ta sẽ dùng kính lọc ND (Neutral Density) là loại kính lọc giảm độ sáng xuyên qua đi vào ống kính, khi đó tốc độ màn trập sẽ giảm đến rất chậm. Nếu chụp "phơi sáng" ban ngày và chủ đề thác nước, bạn sẽ phải dùng loại kính lọc này gắn phía trước camera của điện thoại. Máy ảnh lớn cũng phải vậy thôi. Chúng ta thử xem sao!

Phụ kiện: Kính lọc ND kẹp trước camera của điện thoại

Thiết bị cần:

Điện thoại
Kính lọc ND. Trên thị trường có các loại ND 400, ND 800, ND 1000 ...
Chân máy 3 càng

Cách chụp:
Gắn kính lọc ND vào trước camera
Gắn máy ảnh cố định vào chân máy
Canh khung ảnh, bố cục
Chạm vào vùng đo sáng và canh nét
* Nếu điện thoại không cho chỉnh tốc độ màn trập, thì chất lượng ảnh sẽ không tốt lắm.
* Nếu điện thoại có cho chọn tốc độ thì chọn tốc độ chụp: 4s - 32s tuỳ theo hoàn cảnh.
Chờ đợi và xem ảnh.

Một số ảnh mình chụp đó đây bằng điện thoại Sony Z1, LG G3, Oppo Find7

Quảng cáo

Dù gì thì điện thoại vẫn là điện thoại. Ảnh chụp từ chúng vẫn có giới hạn nhất định. Tuy nhiên, đây cũng có thể góp phần tăng thêm điều thú vị cho những bạn thích chụp ảnh bằng chiếc điện thoại sẵn có của mình, với những chủ đề ảnh có thể tạo nhiều cảm xúc hơn. Còn những ai muốn có một khung ảnh toàn vẹn hơn về mặt chất lượng ảnh, hãy mua cho mình một chiếc máy ảnh.

Cảm ơn Metrophone.vn cho mượn mấy cái ND thử nghiệm.
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bài chia sẻ của anh 😃
Câu kết quá chuẩn luôn bác @tuan_lionsg ạ !
Con 808 cùi muốn làm gì cũng chỉ cho phơi có 2,7s mới điên
Bác nào chỉ em chụp phơi bằng Z1 với được ko 😔 tùy chỉnh ntn?
@tuan_lionsg làm sao để chủ thể chuyển động (ví dụ như người) ko bị nhòe khi thời gian phơi sáng khá lâu mà vẫn đúng sáng ạ
ngaohan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@magic_knight1412 không động đậy cho tới khi phơi xong
@magic_knight1412 Mình bảo con bé đó chịu khó ngồi im một chốc 😃
@magic_knight1412 Bạn cầm 1 cái đèn flash cho máy ảnh (~1tr cho loại rẻ vs đủ dùng), canh điểm chuyển động chạy ra giơ chĩa vào chủ thể bấm nút test -> Nó nháy sáng, xong.
Nhớ chỉnh công suất flash trước (tốt nhất là test trước).
cuongvta
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở HN và các tỉnh lân cận nếu cần filter để phơi sáng trên smartphone thì anh em qua địa chỉ này 😃 !
A choe hỏi điện thoại thì nên dùng ND bao nhiêu ạ
@mùi gà ND4
ngaohan
ĐẠI BÀNG
10 năm

Em cũng tập tành phơi bằng Find 7a các bác à + fiter ND 4
@ngaohan làm cái này như thế nào vậy bác?
@ngaohan ấn tượng đó
Mọi người cho mình hỏi làm sao để chụp được như bức ảnh đầu tiên?
Chẳng lẽ, để mẫu ngồi bất động đến khi chụp xong sao?
Kích thích quá.
trankiet15
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy cái hình chụp đẹp thật copy vài ảnh thôi!
QuangKa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mọi người trả lời giúp cái này với e thắc mắc wa: Android cho phép manual control camera mặc định hay là tùy nhà sx hoặc là app camera nào thì mn cho xin cái tên với.😃😃
@QuangKa Android thì Oppo và 1 số dòng máy khác ( không phải tất cả ) có trang bị sẵn tính năng phơi sáng nhé bạn. Còn trên hầu hết smartphone android không có trang bị tính năng phơi sáng mà bạn thì muốn dùng, bạn có thể tải app camera Fv_5 về vọc thử, cũng khá là thú vị, tuy nhiên app này hoạt động không " đã " bằng trên các máy được hãng thiết kế sẵn.
Bạn tham khảo những bài viết dạng này rất có ích cho câu hỏi của bạn:
http://genk.vn/di-dong/trao-luu-chup-anh-phoi-sang-day-an-tuong-va-nghe-thuat-voi-steel-wool-2014032810031742.chn

http://www.techrum.vn/threads/chia-se-chup-dem-va-phoi-sang-voi-oppo-find7a.6177/

http://forum.coloros.vn/thread-964-1-1.html
Có vẻ thú vị
tuyệt quá nhỉ
ntt2007
TÍCH CỰC
10 năm
gắn ND như vậy nghĩa là ép cái dt chụp chậm thôi chứ mình đâu có chủ động chỉnh dc tốc độ đâu phải ko các bạn?
@ntt2007 chắc phơi 2s 😆
Lumia 520 phơi với ND 1000

HTC 616
@quynhmatroi Em cũng mua thử cái kính hàn rồi nhưng tiệm chỉ bán 1 loại, về nó tối khiếp, noise nhiều không biết là kính hàn loại gì nữa
@Tiên HT Hạ Iso thấp nhất và chỉ nên phơi 30s ít hơn ko nên
@quynhmatroi Máy asus Iso 100, phơi sáng thì mình thử từ nhỏ đến 32s nhưng hình noise và mờ lăm,, chắc thử kính khác, ko được nữa chắc lên metrophone rồi
Muốn có những tấm ảnh đẹp không đơn thuần phải trên tay một thiết bị có thông số khủng mà kèm theo đó là kỹ năng và hiểu biết của bạn về nhiếp ảnh. Nắm bắt được đều này nhưng Sony Z2 của tôi vẫn luôn cho ra nhưng bức ảnh xấu tệ, hjz.. 😔
-Kiểu này chắc phải học 1 khóa nhiếp ảnh cơ bản thôi.
@clickeveryday EV với ISO chỉnh đc mà. Mà Sony nó không cho lấy nét vào 1 điểm thì phải
@clickeveryday Chế độ manual của sony luôn cho phép chỉnh iso và ev, trừ khi bác vào chế độ chọn cảnh snc. Muốn lấy nét vô cực thì bác lấy vào chỗ không có đối tượng hoặc lấy nét vào vật thể ở xa sau đó bố cục lại 😃
@chẳng liên quan iso chỉ tăng , ko cho giảm
sony đang làm camera cho dễ chụp chứ ko còn chỉnh tay như hồi xưa
vulehai120
ĐẠI BÀNG
10 năm
@clickeveryday Có thể chỉnh iso từ 50 đến 800 mà bác. Chon chế độ pháo hoa thì phơi sáng đc chút. Chả hiểu sony có chế độ tự đông cao cấp rồi mà ở manual ko cho chỉnh phơi sáng. Mà tự động cao cấp có 8 mpx
không có nokia nhỉ :v
Dạy em phơi bằng Z1 với ace ơi T_T
@tuyenplkahp mua cái kính lọc như hình
z1 chỉ tăng iso chứ giảm ko bit ở đâu
thử chụp che do auto thử xem
buihungkb
TÍCH CỰC
10 năm
Các bác chụp đẹp quá, em cũng thích phơi sáng ban ngày nhưng mà ko có filter nên chưa có điều kiện chụp 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019