Nhiều camera, hay 1 camera mà chất lượng ảnh ngon?

Duy Luân
2/3/2020 22:2Phản hồi: 151
Nhiều camera, hay 1 camera mà chất lượng ảnh ngon?
Google Pixel chỉ có 1 camera, nhưng chất lượng ảnh quá xuất sắc nhờ thuật toán tốt (chứ phần cứng của riêng camera cũng không có gì đặc biệt). iPhone XR cũng chỉ 1 camera nhưng vẫn cho ra ảnh tốt. Trong khi đó, nhiều chiếc điện thoại Android tầm trung khác lại có chất lượng ảnh khá bình thường nhưng phần cứng thì trông có vẻ rất dữ dội với 2-3-4 camera. Theo mình, thay vì nhà sản xuất cố gắng đem phần cứng camera gắn lên, họ nên dành tiền, thời gian và nhân sự cho việc cải thiện chất lượng ảnh thì hơn.

Việc bạn bỏ tiền ra ít hơn không có nghĩa là bạn không xứng đáng được quan tâm. Thực ra, những chiếc máy tầm trung mới là cỗ máy kiếm tiền của các hãng Android, chứ các máy cao cấp chỉ làm ra để làm thương hiệu hoặc trình diễn công nghệ thôi, số lượng bán ra không nhiều. Thế nên mới nói là dù anh em có xài máy tầm trung thì vẫn cần có chất lượng ảnh tốt (TỐT, KHÔNG PHẢI TRUNG BÌNH HAY TẠM ĐƯỢC).

Mình nghĩ rằng chúng ta nên đòi hỏi nhiều hơn về chất lượng ảnh, thay vì đòi số lượng camera trên 1 chiếc điện thoại. Nếu có cả hai luôn thì tốt...
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình xài camera kép trên iPhone X mà thấy chất lượng chụp trong nhà tệ quá, ánh sáng đùng đục, độ sắc nét rất tệ! Hay chỉ chụp ngoài trời với ánh sáng ban ngày mới cho chất lượng ảnh ở mức chấp nhận được nhỉ? :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
ctavn93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Máy của bác chắc hàng sửa chữa rồi. Camera iphone chụp rất ổn nhé, mình dùng 7plus còn chấp nhận được nữa là X
@ctavn93 Chụp ngoài trời với ánh sáng ban ngày thì bình thường, còn chụp trong nhà với ánh đèn điện thì dở lắm 😔
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@ctavn93 K phải cứ đời cao bao giờ ảnh cũng đẹp hơn đâu bác
ctavn93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mannavod Đối với iphone, mình nghĩ iphone đời càng cao thì sẽ chụp ảnh đẹp hơn đời thấp hơn nó. Chẳng lẽ sai chỗ nào?
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
nhiều camera vẫn tốt hơn
@Kelvin1992 Dăm ba cái công cụ thì mình thấy Sam lại hợp với mình. Từ copy tới note hay web ... bọn Sam làm công cụ hay lắm. Ko biết các hãng khác thế nào ?
TK4.Helios
TÍCH CỰC
4 năm
@Best DLV Killer Ừa nhưng mà giờ tiền chỉ mua được điện thoại tầm trung thì có quảng cáo hay không cũng chỉ là mua tầm trung thôi chứ cừu con mẹ gì, có tiền mua flagship để mua cái tầm Iphone hay là các hãng khác flagship thì đã chả mua tầm trung làm mẹ gì để mà bị gọi là cừu. Iphone có giá rẻ đéo để mà mua ấy. Pin 4k 5k thì càng tốt chứ bơm tiêm cái gì nữa???
Kelvin1992
TÍCH CỰC
4 năm
Lúc trước cũng xài sam, nhưng giờ thấy giá chát quá, trong khi mấy thằng xiaomi rẻ hơn hẳn, tool thì mình dùng của google cho dễ đồng bộ
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kelvin1992 Vãi với hơn iphone X ! Bác biết dùng ip X ket hop phần mềm như lightroom thì bá đạo luôn !
Nhiều camera mà tối ưu thuật toán nữa thì tốt.
@sonha28 Bạn muốn cưới 1 con vợ thật đẹp, hay 4 con trung bình. Dĩ nhiên được 4 con mà đẹp nữa thì còn gì bằng. Nhưng đời méo như mơ, có 1 đứa mà còn xấu nữa.😔
@Cuộc sống tốt Bác hài hước quá nhưng mà chuẩn. 1 con đẹp thì sướng hơn 4 con trung bình. Nhiều Mà trung bình thì chỉ mệt chứ không sướng
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@cienkang Sai rồi. 1 con đẹp thì cong lưng ra mà cày. Lỡ ysl nó tìm cái khác nhé. Vì nó đẹp. Ngồi đó mà canh chừng nó
@cienkang Rõ Ràng!? 😁 :p
black80
ĐẠI BÀNG
4 năm
@makeitmine Bác sai rồi,đã có bản lĩnh kiếm được 1 con đẹp rồi thì sẽ kiếm được con thứ 2 nhé.Biết điều ngoan ngoãn thì yên ổn,láo nháo thì sút kiếm con khác nhé.
Tại mua thêm camera dễ và rẻ hơn so với việc phát triển thuật toán 😁
phantnang
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja 1 củng được nhưng phải chụp chân dung xoá phông đẹp, gốc siêu rông, zoom xa không vỡ, chụp macro...
realvn
TÍCH CỰC
4 năm
@phantnang Được, cụm camera lồi bằng chiều dài cái dt thôi =))))
phantnang
TÍCH CỰC
4 năm
haha,.quên mất thêm siêu mỏng nữa
à mà như k zoom củng ngon ấy chứ. lép thêm cở 12mm là ngon( ip 3gs lúc ra mắt là thuộc dạng sexy ấy mà 12.3 mm)
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Con samsung mình đang xài chụp ảnh màn hình nó tối theo độ sáng màn hình (auto), có cách nào chỉnh ko. Cảm ơn các bạn
Mỗi cam một chức năng tùy vào nội dung chụp. Nhiều cam trên một camera theo mình vãn tốt hơn, cho người dùng nhiều trãi nghiệm hơn
nếu biết gọi là đủ sài thì 1 camera là đủ rồi còn master thì chục cái cam ghép lại 1 cũng bình thường nha
Cá nhân mình thấy 2 cam là ổn nhất. Tối ưu khâu xử lý hình ảnh nữa là ngon. Nhìn đt nhiều cam cứ sao sao 😃
1 được rồi. Đt mà làm như gì, xàm xí đú
fine
TÍCH CỰC
4 năm
Một cái thay P&S thôi
Thuật toán tốt tốn thời gian. Trong khi phần cứng sản xuất ồ ạt ráp vào máy giá rẻ với tầm trung cái là xong.
Kêu google viết thuật toán cho tầm trung với giá rẻ đi xem nó rảnh ko hay kêu "ông mua mẹ cái 2-3 cam gắn vào cho nhanh"
SuQN1205
TÍCH CỰC
4 năm
Đơn giản là đừng tin vào mấy anh Khựa quảng cáo. Cứ hàng Mỹ, Âu, Nhật mà mua.
Mấy con Android tầm trung hoặc cận cao cấp của Tàu màn hình thì không đẹp, hình chụp thì bệt bệt giá thì bắt đầu có hiện tượng tăng cao, ngáo giá.
@SuQN1205 Ờ thì nhờ mấy anh kia mod gcam lại xài.
SuQN1205
TÍCH CỰC
4 năm
@phatkrongana Công nhận Gcam rất bá đạo, mình dùng Nokia 7.2, lúc chiều tối mà chụp cái gì đó thì mặc định phải dùng Gcam.
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SuQN1205 GCAM trên nokia 7.2 dùng có ngon ko bạn ? Có thi thoảng bị lỗi ko ?
SuQN1205
TÍCH CỰC
4 năm
@galaxy_uk vào nguồn uy tín mà tải rồi cài thì xài rất OK. kể từ chiều tối mà muốn chụp gì thì cứ xài GCAM, ngon hơn phần mềm camera mặc định của máy nhiều.
J000
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều cam chỉ để loè người. 1 cam cũng được, không cam cũng xài được nữa ( vì mình cũng không cần camera). Thay vì nhiều cam thì tập trung cho cái chip ngon là được
leonheart
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay Xàm lol, nghe là biết ko hiểu j về nhiếp ảnh rồi... Biết hiệu ứng góc siêu rộng là j ko 😆
leonheart
TÍCH CỰC
4 năm
@hackieuhay Chỉ trách mình chưa đủ trình thôi :v
Tuỳ mỗi người. Dù gì cứ hỗ trợ tốt cho người dung la được. Mình ip X la đủ dùng
1 cam thì thấy pixel quá bá
Mình chỉ cần 1 góc rộng, 1 bình thường, đang tìm con Xiaomi cài được google camera.
@traithanhnam90 how ??
@traithanhnam90 Cứ chip snap là cài dc hết. Bày đặt tìm này nọ.
cabk
TÍCH CỰC
4 năm
@traithanhnam90 kiếm máy con chạy snap. đã text redmi note 8
@phatkrongana Cài toàn phải root kích hoạt api.
Sao Xiaomi không bật api camera sẵn nhỉ.
XBlue
CAO CẤP
4 năm
Nhiều cái được nhiều tiêu cự
Đang dùng pixel 3 xl, rất hài lòng với một camera
@kedote Pixel thấy nhiều nguoi bảo video k bằg samsung và apple dug k bác
@Tuyến trần 92-nd Video đúng không bằng hai ông kia thật, âm thanh và chất lượng chán lắm bạn, đôi khi quay slow-mo vui cũng tạm được
@kedote Ảnh thì côg nhận đẹp nhug ngại khoản video và sửa chữa sau này.
nhiều camera có cái lợi riêng, việc làm camera ko tốt là do lỗi của nhà SX nhưng việc chỉ có 1 camera đơn cũng là do NSX quá keo kiệt thôi, ví dụ như mấy cái xóa phông vớ vẩn thì 1 camera làm được, nhưng thử hỏi chụp Macro hay góc rộng thì 1 camera có làm đươc ko?
leonheart
TÍCH CỰC
4 năm
@AZwarrior Chính xác... Thuật toán giả lập cái góc siêu rộng xem nào! Đi du lịch mới thấy cam góc rộng nó cần cỡ nào
tdt.lol
TÍCH CỰC
4 năm
@AZwarrior Gắn lens thôi có gì mà căng 😆). Mình thì ưu tiên 1 cam góc siêu rộng nữa. 😃))
Cam thì ai cũng mua được, chứ còn đội ngũ xịn như của Google thì còn lâu mới có được, nên mới phải lắp thêm cam để bù vào chỗ data đấy. Mà cũng chỉ được một phần thôi, Pixel chụp ảnh thì vô đối nhưng mà quay video thì vẫn xếp sau iPhone
tdt.lol
TÍCH CỰC
4 năm
@n.a.v.i.p Không ai nhắc tới sony nhỉ. Chụp ảnh như bỏ đi mà dc khoản video em thấy phê vãi. Đnag 8+ với xz2 mà video em toàn dùng xz2. Chokngs rung ngon thu tốt
@tdt.lol Sony thì thôi bỏ đi bạn ạ. Bán cảm biến ảnh cho cả thế giới nhưng mà máy mình thì không ra hồn. Vậy mới nó là thuật toán xử lí nó quan trọng lắm
an148635
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tdt.lol Chuẩn bác sony quay viedeo thì ngon còn chụp hình thì....
tdt.lol
TÍCH CỰC
4 năm
@n.a.v.i.p Thì mình nói chụp ảnh bỏ đi đó bạn. Chứ quay video thì ngon vãi. Nhất là khoản chống rung
Theo mình nghĩ
1. Nhiều camera đỡ code phần mềm, đỡ nặng máy, lập lòe người mua cho ham hố mua
2. Ảnh chụp từ điện thoại 90% là đều phải qua xử li hình ảnh, cho lung linh hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019