Nhiều người dùng Mac M1 xuất màn hình ngoài bị mờ nhoè, và đây là cách khắc phục

8/12/2021 7:31Phản hồi: 56
Nhiều người dùng Mac M1 xuất màn hình ngoài bị mờ nhoè, và đây là cách khắc phục
Một số người dùng Mac M1 phàn nàn về tình trạng hình ảnh và chữ khi xuất từ Mac ra màn hình ngoài bị độ phân giải thấp và mờ nhoè. Sau đó ít lâu, một lập trình viên có tên Istvan Toth đã phát hiện được nguyên nhân.

Theo Toth, hiện tượng này thường xảy ra khi người dùng xuất hình ảnh ra màn hình ngoài có độ phân giải 4K. Lúc này, một số máy sẽ bị không thể kích hoạt được HiDPI. HiDPI là một thuật ngữ không có khái niệm rõ ràng, mặc dù chúng ta đều cho rằng đây là tính năng giúp hình ảnh được hiển thị sắc nét hơn khi chúng nhân đôi số pixel hiển thị theo cả chiều ngang và dọc.

Vì HiDPI không thể được kích hoạt vì một vài lý do dẫn đến hình ảnh xuất ra có chất lượng không cao do độ phân giải hiển thị thấp và khiến người dùng khó chịu. Để giải thích cho lỗi này, Toth nói rằng con chip ARM-based trên các Mac M1 sử dụng nhân đồ hoạ tương tự như iOS và iPadOS, và đây là những thiết bị không cần thiết phải hỗ trợ xuất ra màn hình ngoài. Do đó, lỗi này xảy ra cũng là một điều hợp lý.

Lưu ý lỗi này chủ yếu xuất hiện trên những màn hình có độ phân giải cao, còn với các màn hình 1080p thì sẽ không gặp nhiều vấn đề cho lắm. Toth nhấn mạnh rằng đây hoàn toàn là vấn đề phần mềm và anh chàng đang phát triển giải pháp khắc phục trong lúc đợi bản cập nhật mới từ Apple.

Nếu anh em cũng gặp lỗi này có thể sử dụng app BetterDummy của Toth nhé, nó sẽ tạo ra một màn hình ảo có độ phân giải theo ý muốn của anh em và buộc máy phải xuất ra độ phân giải này rồi sẽ mirror ra màn hình vật lý của anh em. Link tải ở đây.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

codered
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang dùng cái này cho con Dell U2719DC. Confirm là ngon vãi 😃
codered
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vuong tuan dat mình cũng đang dùng macbook pro m1 😃
T i M
ĐẠI BÀNG
2 năm
@codered bạn hướng dẫn mình cách dùng được không bạn. Mình tải rồi mà mấy lần bật cứ bị rối. Nếu được bạn giúp mình nhắn qua zalo 0982328856 giúp mình nhé. Mình cảm ơn
Tưởng thế nào, HiDPI đc cuhiep với các mod thần thánh cũng là đồ dỏm
@baomat1585 vốn là đồ dỏm từ xưa rồi
@baomat1585 Nó dỏm vì chỉ tương thích với màn hình kích thước và độ phân giải mà Apple đề nghị thôi 😆 22" 4K, 24" 4.5K, 27" 5K, 32" 6K

Kiếm được cái tương đương trên thị trường thì ngon. Thật tiếc!!!
@Trung Dt Tưởng thế nào mod tinhte cũng chỉ biết đến thế. Độ phân giải kích thước đề nghị chỉ là tương đối. Có người mua màn hình về zoom lên 200% nhưng có người chỉ zoom 150% hay 175%. HiDPI chỉ nét và mượt khi ở độ zoom 200% thôi nhé
@baomat1585 Hay quá, giờ mới biết 😆

Chứ bạn tưởng mod Tinhte thì cái gì cũng biết 😁
Còn màn hình ở bài là màn của Apple hay hãng khác v các bác
@toivaem986 Apple
YoBak
TÍCH CỰC
2 năm
Lỗi người dùng k mua được màn mà macos hỗ trợ nhé các bác 😆
@YoBak lỗi ít tiền còn đú.
dùng mac là phải mua Pro Display XDR nó mới đồng bộ tốt được
mua mấy cái màn rẻ tiền còn khóc lóc gì
Mình đang dùng macbook pro m1 với màn Dell 2720Q đâu có hiện tượng mờ gì đâu nhỉ.
@ZeroXHunter86 Vậy bác cài thử xem có khác biệt gì ko =)))
Biết đâu lại như mới đc đeo kính cận lần đầu
@Hieu Nguyen. Mình mới sử dụng thử, sao mình có cảm giác nó mờ hơn ta? Bạn có thể hướng dẫn kĩ hơn không? Màn hình của mình là Dell U2518D. Khi chạy cái này thì nó bật được HiDPI chứ thấy mờ hơn sao sao á.
@Cậu 3 đào hoa Mình cũng đã xài đâu, đang lười thử nên nói bạn trên thử đó chứ :V
@ZeroXHunter86 cái màn của bác là 4k rồi. nó được tự động kích hoạt HiDPI rồi mà. cái này chỉ dùng cho màn 2k hoặc full HD để cho chữ mượt hơn thôi
@Kasper Nguyen Mình đọc bài viết là bị mờ nhòe khi dùng màn 4k mà.
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
"...Do đó, lỗi này xảy ra cũng là một điều hợp lý."
Apple giải thích thú vị thật.
@dntphuc Cha dev phần mềm này giải thích chứ thằng apple nó có giải thích cái này đâu
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@Hieu Nguyen. À. Mình không đọc kĩ.
Cảm ơn bác.
Mình đang dùng Macbook Pro 13 Inch, cùng với Mac Mini kèm với màn hình LG 27UP850-W, dùng ở chế độ Default for Display. Thấy rõ nét, quá ổn và đẹp.!!!
@codered Thấy bài viết ghi như vầy nè bạn:
"Một số người dùng Mac M1 phàn nàn về tình trạng hình ảnh và chữ khi xuất từ Mac ra màn hình ngoài bị độ phân giải thấp và mờ nhoè. Sau đó ít lâu, một lập trình viên có tên Istvan Toth đã phát hiện được nguyên nhân.

Theo Toth, hiện tượng này thường xảy ra khi người dùng xuất hình ảnh ra màn hình ngoài có độ phân giải 4K. Lúc này, một số máy sẽ bị không thể kích hoạt được HiDPI. HiDPI là một thuật ngữ không có khái niệm rõ ràng, mặc dù chúng ta đều cho rằng đây là tính năng giúp hình ảnh được hiển thị sắc nét hơn khi chúng nhân đôi số pixel hiển thị theo cả chiều ngang và dọc. "

Nên mình mới thấy nó hơi lạ là 4K vẫn dùng ổn. Hoặc có thể do yêu cầu của mấy bác làm chuyên nghiệp nó cao nên nhìn nó ra điểm khác biệt. Chứ mình thì thấy rõ nét. Chắc do xài VỢ NHAN SẮC XẤU LÂU RỒI, lâu lâu ĐỔI QUA VỢ NGƯỜI MẪU nên thấy lúc nào cũng đẹp chăng. Còn mấy bác XÀI VỢ NGƯỜI MẪU QUEN RỒI, nên thay đổi xíu là THẤY ÍT NÉT ngay 😁
@codered Thật ra 4K bác để FHD hoặc 4K native thì nét chứ còn để 2K thì cũng nhòe nhòe, tuy nhiên do điểm ảnh quá nhỏ nên có nhòe cũng không thấy rõ.
@Hạt mè bé xíu Mình không biết nữa bác. Chỉ trong đầu suy nghĩ là để default thì lúc nào cũng tiện nhất về hiệu năng. Chứ mấy thứ này mình không rành. Nhưng mình cũng không nhận ra điểm khác biệt khi scale về các độ phân giải khác.
ndbpro
ĐẠI BÀNG
2 năm
@codered đúng rồi
mac chỉ hỗ trợ native 4k trở lên và FHD thôi
2k dở ương nó ko hỗ trợ HiDPi nên phải nhọc não vậy

sài mac mà mua 2k là sai lầm
Đang dùng macbook air m1, kết nối với màn ngoài có sẵn 24inch 2k, phải nói là thảm hoạ. Để default thì chữ nó bé tí, để scale lớn lên FullHD thì nó lại nhoè =)), thử mọi cách vẫn vậy, nên kệ luôn. Giờ để default 2k, chủ yếu làm việc nhiều trên trình duyệt nên zoom 130%, vậy cũng tạm ổn, khi nào có tiền đổi màn sau vậy 😔.
Mà mình ko hiểu, tại sao apple cứ phải thích làm khó một cái tính năng đơn giản là xuất màn hình ngoài như vậy nhỉ ??? Cứ như bọn windows, mấy version Win10, 11 cắm phát một, nó tự động scale vô cùng hợp lý, mình ko cần chỉnh gì hết, màn nào, độ phân giải bao nhiêu nó set cái roẹt ngon đét, hình ảnh nét căng... Hay ý apple là phải bào mua màn apple pro display của hãng mới dc =))
@xloopdoggy không work với Mac M1 nhé 😆
@nhqdat nó chỉ đơn giản khi bạn thừa tiền thôi =))
@nhqdat Tuỳ tính năng, có những tính năng thì công nhận nó đơn giản, nhàn hơn thiệt (ví dụ như cài app, xoá app, hầu như chỉ là tải về 1 file duy nhất, xài thì nắm kéo bỏ vào application folder, xoá thì nắm kéo bỏ ngược vô thùng rác là xong, ko như windows một đống file lộn tùng phèo...). Nhưng rất tiếc, xuất màn hình ngoài thì lại ko thuộc thứ đơn giản của macos =))
T i M
ĐẠI BÀNG
2 năm
Màn 2k cùi thật
mua màn 100 của pro XDR mới hiển thị tốt được nhé - Apple said!
zoozsi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng Mini M1 với màn Dell 32 (4K) để default thì chữ bé quá, set sang 1440 thì thấy hợp lí nhất!
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
Không có màn hình ngoài k biết 😆
Này ai màn Full HD thì cứ default để nguyên là dc, đừng nâng lên 2/ 4K kẻo lag 😁
Mod này dùng màn 4k nên viết bài theo lý thuyết không theo sử dụng thực tế nè. Cái phần mềm này giúp cho những người dùng Macbook mà sử dụng màn hình ngoài từ 2k trở xuống. Màn 1080 dùng là thích hợp nhất chứ sao không gặp vấn đề gì?
Trong nhà cũng đội mũ làm gì ae nhỉ
ndbpro
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cường 2020 hay đội mũ là dấu hiệu của người tự ti
ndbpro
ĐẠI BÀNG
2 năm
mod lên bài rất lủng củng và ko rõ ràng

cơ mà app này nếu biết dùng thì sẽ hiệu quả (đốii với màn 2k vì mac os ko hỗ trợ native 2k)

khuyết điểm là sẽ ngốn GPU thêm khoảng 20% so với thông thường nha
T i M
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ndbpro chào b. B hướng dẫn mình cách dùng được không b. Mình tải rồi mà không biết dùng
ndbpro
ĐẠI BÀNG
2 năm
@T i M tóm lại chỉ hữu ích cho ai sàn màn ngoài độ phân giải 2k. Chứ 4k và 1080 thì ko cần

Cài vào nặng máy ngốn GPU, hay bị đơ lag treo thi thoảng, mỗi lần thì các cửa sổ ứng dụng bị resize lại hết rất khó chịu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019