Nhiều nơi bỏ mác dán "best before" để giảm lãng phí thực phẩm, anh em có để ý mác dán này?
Hassler
4 thángBình luận: 58
Nhiều nơi bỏ mác dán "best before" để giảm lãng phí thực phẩm, anh em có để ý mác dán này?
Chuỗi siêu thị Marks & Spencer tại Anh cho biết trong tuần này họ sẽ gỡ bỏ các mác dán "best before" trên 300 nhãn hàng hoa quả và thực phẩm, chiếm 85% số hàng họ đang bán với mục đích giảm thiểu việc lãng phí thực phẩm.

Giờ đây người tiêu dùng sẽ tự quyết định xem họ có mua sản phẩm đó hay không, thay vì dựa vào mác dãn best before. Đây vốn là 1 sáng kiến để giúp người tiêu dùng nhưng trên thực tế nó lại được cho là phản tác dụng và tạo ra rất nhiều lãng phí bởi người mua lại hay tránh mua những mặt hàng cận với ngày được dán mác này thay vì vẫn mua như bình thường.

Chuỗi siêu thị lớn nhất vương quốc Anh là Tesco cũng đã gỡ bỏ mác dán này vào tận hồi 2018, hưởng ứng sau đó là chuỗi Lidl của Đức. Tiếp đến là Morrisons cũng bỏ nhãn này từ tháng 1 năm nay, thay vào đó họ khuyến khích người dùng tự ngửi sản phẩm xem có còn dùng được không.

M&S đặt mục tiêu giảm 1 nửa số thực phẩm bị lãng phí vào năm 2030 với mốc so sánh là năm 2018, ngoài ra họ còn muốn tái phân phối 100% những thực phẩm thừa nhưng vẫn có thể sử dụng được vào năm 2025. Việc này không chỉ giúp họ tiết kiệm hàng trăm triệu bảng Anh mua thực phẩm mà cũng giúp nước Anh đạt được lời cam kết với Liên Hiệp Quốc về việc giảm lãng phí thực phẩm xuống còn 1 nửa vào năm 2030 so với năm 2007.

Theo điều tra của tổ chức chống lãng phí thực phẩm Wrap thì có 3 loại thực phẩm bị bỏ nhiều nhất tại Anh là Khoai tây, bánh mỳ và sữa. Còn trên thế giới có khoảng 45% lượng khí thải nhà kính được tạo nên liên quan đến việc xử lý và tiêu thụ thực phẩm. Vậy nên càng giảm thiểu sự lãng phí chỉ có lợi chứ không có hại gì.

Còn anh em thì sao? Khi đi siêu thị mua đồ anh em có mua đồ dựa theo cái nhãn "best before" không? hay thường coi hạn sử dụng "expired by"? hay cứ thấy đồ là lụm bỏ vô giỏ?

Tham khảo The Guardian
58 bình luận
Ko có thông tin rõ ràng thì tốt nhất ko mua
finely
TÍCH CỰC
4 tháng
@theon2709 Best Before là khoảng thời gian đồ ăn nó sẽ gần như hoàn hảo từ mùi vị cho đến chất lượng. ngưỡng để người ta ước lượng là cái gì
@finely Ai nói hạn sử dụng ở đây nhỉ? Mà có quá best before cũng ko mua, ko có thông tin càng ko mua
@finely Ủa thế anh không muốn biết lúc nào thì đồ anh mua ăn tốt nhất ngon nhất à...:|
Nếu đồ ăn trên hộp có hạn sử dụng mình sẽ xem trên đó trước khi mua
chính xác, bỏ best before mình sẽ không mua nữa và lúc đó sẽ hết lãng phí vì hàng họ bán không được => ế ==> giảm sản lượng ==> qua thời gian ==> phá sản ==> hết lãng phí!
nhd1986
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@jeetkunedo Nếu tất cả các nhãn hàng toàn cầu đều thống nhất bỏ hết thông tin này thì => bạn không mua tất cả => nhịn ăn => đói => ốm => đi bán muối => hết comment!
@nhd1986 gét gô
hp2013
TÍCH CỰC
4 tháng
@jeetkunedo Nhưng bạn ơi. Nó là xu hướng chung dần rồi bạn. Bạn ko mua thì lấy gì bạn ăn ?
chikav
ĐẠI BÀNG
4 tháng
việt nam có nhãn best before đâu nhỉ
@chikav nhiều siêu thị bán đồ nhập khẩu có mác này mà bạn
@chikav Đại loại bạn có thể hiểu là "hạn sử dụng"... Tuy nhiên, tây phương cực lạc làm thế là dở rồi, qua VN mà học hỏi chiêu ... update "hạn sử dụng" là xong... huhuhu
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@vietthuongtinhte Nhờ dịch như ông mà nó mới thành lãng phí
chikav
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@vietthuongtinhte bác dịch vậy thì expired biết dịch thành cái gì được 😆
keymaster
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@chikav Việt Nam có, cũng có quy trình chồng tag, hoặc xả ra kênh khác.
phải có để làm mốc giảm giá chứ
nếu anh cam kết ăn vào ko có gì (như ngộ độc chẳng hạn) thì cứ làm
@choigiky Đúng r. Tiền nằm viện còn khủng hơn. Dân da đen vs du học sinh hay săn hàng này trc khi bị đổ đi nên thật ra cũng k lãng phí j nhiều
bighug
TÍCH CỰC
4 tháng
vài mặt hàng kiểu như trái cây rồi thôi, chứ đâu phải bỏ hết
Vậy hóa ra Việt Nam mình đi trước thời đại à, ra chợ mua có best before đâu nhỉ
Cười vô mặt
crownchip
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Không có nhãn best before thì không mua, đây là nguyên tắc. Lãng phí là do các nguyên nhân khác, ví dụ: khối lượng đóng gói và sự tương ứng khối lượng của món ăn có nhiều thành phần kết hợp (có dùng hết mỗi lần hay không), hình quảng cáo trên bao bì gây nhầm lẫn với chất lượng thực phẩm bên trong, các chương trình khuyến mại tràn lan, sắp xếp và bày hàng trên kệ theo cách thức bảo quản nhưng chưa có chỉ dẫn kết hợp các nguyên liệu để chế biến món ăn (giống như bảng gợi ý tóm tắt cách nấu món ăn)...
@crownchip chuẩn luôn bạn. Chủ yếu để đẩy hàng tồn kho với trưng bày được lâu thôi bạn. Với lại khi trưng bày đồ cũ cũng ko cần giảm giá chứ tiết kiệm hay lãng phí mẹ gì ở đây. Tụi Cục Thực phẩm toàn làm trò mèo.
e thấy cái này giống tem kích cầu hơn là tem best
Một sản phẩm mình mới phát hiện ra là không bao giờ có hạn sử dụng, đó là chỉ nha khoa.
GiT
TÍCH CỰC
4 tháng
@hipppo Mình biết có rượu có nồng độ cồn cao (~40) nữa.
thế này có tính là thiếu trung thực không nhỉ.
Ko có dãn này sao người dùng phân biệt được trình trạng mặt hàng
@PVTuat Rau quả trưng trc mặt nhìn còn ko ra thì là do chưa bao giờ đi chợ thôi
@Lục Gia tỏ vẻ nguy hiểm
@bangnguyenxuan thêm 1 thằng chưa bao giờ đi chợ
Đúng là nên bỏ
Thế sao không làm thế này : Vẫn có best before. Sau ngày đó mà trước ngày hết hạn sẽ được giảm giá.
Nói tóm lại là vì lợi nhuận thôi
Linh_istnu
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Best before nghĩa là sau thời gian này vẫn dùng được, chỉ là hương vị có giảm đi vài phần.
Expire - Nghĩa là sau ngày này thì ko còn dùng được nữa
nemoris
TÍCH CỰC
4 tháng
nếu có giảm giá sau ngày best before đó thì sẽ ko có chuyện lãng phí. Thiết nghĩ cái này là do ý thức của người tiêu dùng thôi chứ họ mua về để đó vài hôm xong cảm thấy ko còn ngon nữa vứt cũng vậy à.
Mình đi mua hàng thường xem ngày sản xuất mới hay cũ thôi, còn ngày hêt hạn chỉ xem qua để biết còn hay gần hết. Nếu gần hết hạn mà giá ưu đãi thì cũng đáng suy nghĩ, còn việc hàng gần hết hạn nằm kệ thì việc đó là của cửa hàng phải điều tiết chứ ko để hạn thì lại nằm kệ tiếp

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019