NHK thu phát thành công tín hiệu truyền hình mặt đất độ phân giải siêu cao UltraHDTV 7680x4320

uhraman
17/5/2012 19:2Phản hồi: 162
NHK thu phát thành công tín hiệu truyền hình mặt đất độ phân giải siêu cao UltraHDTV 7680x4320
Tháng tư vừa qua, liên minh Panasonic và tập đoàn truyền hình Nhật Bản NHK đã cùng nhau giới thiệu chiếc TV Plasma kích thước 145” Super Hi-Vision độ phân giải 8K siêu cao (7860x4320, 16 lần chi tiết hơn HDTV 1080p) đầu tiên trên thế giới. Tuy nhiên, không dừng ở đó, mới đây, NHK thông báo lần đầu tiên họ đã truyền thành công tín hiệu video ở độ phân giải này trên hệ thống truyền hình mặt đất thông thường. NHK cho biết để có thể truyền phát được lượng thông tin lớn như vậy, họ đã nén tín hiệu bằng kỹ thuật truyền dẫn đa kênh trước khi gửi đến một vị trí cách đó 4.2km thông qua hai kênh trên dải tần UHF. Tại địa điểm nhận, người ta thu được kết quả thành công quá mức mong đợi với tín hiệu hoàn toàn giống ở nơi phát, không gặp bất kỳ lỗi hay mất mát nào trong quá trình truyền. Với thiết bị thu, phát, rồi bây giờ là truyền dẫn qua kênh thông dụng, đây có thể được coi như một cột mốc trong quá trình mang truyền hình độ phân giải 8K (hay UltraHDTV) đến với đông đảo công chúng người xem.​
Về thời điểm đưa công nghệ này lên sóng của mình cũng như thế giới, NHK không bình luận hay hé lộ thông tin nào, có lẽ hãng muốn có thêm thử nghiệm trước khi đưa ra thị trường. Chất lượng, chắc chắn và sự chu đáo luôn là văn hóa của các công ty Nhật Bản.​
So sánh độ phân giải SD, HD, và UltraHD
Video giới thiệu TV Plasma 145" Super Hi-Vision của Panasonic và NHK tháng 4 vừa qua:​
Nguồn: TheVerge, NHK
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lenghia27
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp. Mua về làm cái rạp chiếu phim luôn😃​
@lenghia27 Mua cái này về Việt Nam có để mốc ra cũng chẳng có thiết bị nào tương thích mà dụng "võ" 🆒
Cứ 32" Full HD là ổn roài 😁
kien910
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lenghia27 rạp chiếu phim chỉ dc cái màn hình to thôi. còn độ phân giải k đủ tuổi vs UHD 😃
bibongda
TÍCH CỰC
12 năm
KHủng thế cơ à? 145 inch ....vãi..vào đại sảnh khách sạn thì đúng hơn vào phòng khách ở gia đình Việt Nam chúng ta.
@bibongda khủng gì mà khủng,chừng nào độ phân giải 1 tỷ x 10 tỷ đi rồi mua.
@thienbao_0949964724 Ăn cơm zới muối, nói chuyện trên núi
kien910
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thienbao_0949964724 nhà quê vãi =)) thế mà cũng đọc tinhte =))
@thienbao_0949964724 thế thì vừa xem phim bác vừa cầm kính hiểm vi ra soi rồi :lol:
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
lần này xem lại cái video trên vẫn choáng vì độ nét của nó. con tàu bé tị tẹo mà quay gần vào nhìn vẫn rõ ặc ặc
Nhật bổn thật là siêu trong mấy khoản ứng dụng công nghệ cao, vừa giới thiệu đã đem vào ứng dụng rồi 😃
jing
CAO CẤP
12 năm
khủng long đấy
vanquyenktb
ĐẠI BÀNG
12 năm
này mà thêm 3D vào nữa thì không khác j đứng ở đấy lun 😃
@vanquyenktb Có 3D rồi mà bác, em thấy nó 3D đấy chứ. mà ở đó họ cũng chú thích là có 3D mà.
một kiệt tác
Tivi 8k này nếu xem những hình ảnh thường chắc nó sẽ vỡ hình
kien910
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hunglypt Thế tớ hỏi bạn nhé. Cái tivi màn hình phẳng mà đít lồi ( k phải LCD tivi) màn hình nó kich cỡ là bao nhiêu? Trung bình là 21 inch đúng k? Vậy sao xem video flv trên đó mà k bị vỡ hình? Đó là do độ phân giải của ti vi dó thấp. Vậy tớ hỏi bạn phát nữa. Một cái màn hình máy tính. Cứ cho là có độ phân giải HD 720p đi thì kick cỡ của nó cũng căng nhất là 16 inch. Vậy tại sao xem video sd hay chất lượng thấp mà full screen vẫn bị vỡ hình. Ai k hiểu thì tự mà tìm hiểu đi còn nói ng khác k hiểu ? =))

Bạn bảo xem 1 video SD trên 1 tivi SD mà cũng bị vỡ hình thì tớ ngĩ bạn tham gia tinhte.vn chẳng học dc cái quái gì.
@kien910 bạn gà lắm 😁
tôi lấy vd có 2 cái TV cùng 32"
- 1 full HD : 1920*1080
- 1 SD :640*480
nguồn: film SD : 640*480
Theo bạn thì cái full HD sẽ bị vỡ hình đúng ko?
thế là bạn nhầm rồi
(mình ko nói bạn ngu lâu nên khó đào tạo đâu)
---------------------------
bạn chỉ cần biết là thằng full HD nó sẽ dùng 6 điểm ảnh để mô tả 1 điểm trên film và như vậy nó ko khác cái SD kia
kien910
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hunglypt theo bạn thì xem cái video sd kia trên tivi full HD k bị vỡ hình á. Thế thì bạn mua tivi full HD ấy chỉ cẩn mua phim VCD về xem cũng nét cứng, k vỡ hình đúng k? thế thì ng ta bán phim HD làm gì cho lỗ vì phim HD đắt hơn SD. =)) Bạn bảo phim SD xem trên tv full HD k vỡ mà =))
@kien910 bạn hiểu thế nào là vỡ hình???
---------------------------------------
bạn có phim SD koom nào mang qua con Sony 13,3 full HD của bạn mình xem có vỡ hình ko nhé

vỡ hình là khi xem độ phân giải nhỏ, trên màn hình lớn, chứ ko phải trên độ phân giải cao
cr9i
TÍCH CỰC
12 năm
cũng là máu đỏ ra vàng sao mà họ giỏi thế, văn hoá thế.....ơi việt nam ơi.....đất nước vật vã ngàn năm...chỉ được suốt ngày đi chen lấn xô bồ là vô địch!
dotapro
TÍCH CỰC
12 năm
@cr9i bạn làm dc j rồi?
datvn
TÍCH CỰC
12 năm
@cr9i "Cũng máu đỏ da vàng sao GS Ngô Bảo Châu giỏi toán thế, còn chúng ta thì sao". Thế giới này có người giỏi người dốt là bình thường thôi. Các dân tộc cũng vậy
camphalang
ĐẠI BÀNG
12 năm
ở độ fân jải này .nếu trang bị cho smat tv thì nó ngốn jữ liệu fải biết.mà chắc jì đã sử dụng được intenet ở độ fân jải này
phantnang
TÍCH CỰC
12 năm
ảnh 32M còn chưa được xem mà đã có video rồi!!!!
😁 Nokia 808 chụp ảnh rồi share lên đó không bik có bị bể hình không nhĩ ....
@MrTuanFFC Bể sao được bác. Nokia 41 mega pixels trong khi tivi này hiển thị được 33 mega pixels thôi mà 😃
SAX UHD vô đối quá ko đỡ dc mịa xúc cái về làm rạp chiếu phim cho cả huyện
khủng long bạo chúa là đây cơ sở dữ liệu nào để em nó phát huy hết sức mạnh h
Trời ơi, siêu siêu phẩm!!!!
SevenCD
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tối qua mới thấy đưa tin trên tivi, ko để ý lắm. Giờ mới biết là ngoài TV cõ siêu lớn HD còn có thêm tín năng thu phát tín hiệu.

JP giỏi thật.
trời oi! quá đỉnh luôn, siêu nét
SlayerX
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này dùng cho JAV là đẹp nhất 😁
Làm những điều mạo hiểm điên rồ ta nói là người Mỹ , làm những điều phi thường - đẩy xa giới hạn của vách ngăn giữa sự tưởng tượng và hiện thực ta nói đến người Nhật và người Việt Nam . Nhật giỏi không bàn cải , VN cũng giỏi ( chắc AE ai cũng biết chưa thằng nào đánh cho Mỹ chạy không kịp vì xâm lược quốc gia khác ngoài VN =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019