Nhờ ae tư vấn mua 1 em Bold ! 9700 và 9780

ducnhametal
18/11/2011 11:9Phản hồi: 44
Hi anh em TT,

Hiện tại mình có khoảng 5tr5, tính sắm 1 em bold. Tìm hiểu box BB mấy ngày nay và đang phân vẫn giữa 2 em 9700 và 9780.

_ 9700: Với 5tr5 có thể mua đc hàng used, likenew từ các bác thương gia ( fullbox hoặc nobox tùy chỗ ).
_ 9780: 5tr5 có thể mua đc của 1 số mem cá nhân bán lẻ.

Với em 9700 thì có thể yên tâm hơn về chế độ bảo hành của các thương gia, cửa hàng và dễ dàng kiện cáo, mắng vốn :cold:. Chạy OS5, OS6 còn gặp vấn đề.

Với em 9780 thì cấu hình cao hơn chạy OS 6 official * thích hơn *:mstickle:. Nhưng vì đây là lần đầu mình xài BB nên chưa có kinh nghiệm chọn lựa, xem máy. Nên lúc mua mình chỉ có thể hỏi đc xuất xứ máy này mua ở đâu thôi chứ ko biết cách kiểm tra này nọ. Và đc biết tình trạng BB ở VN cũng nhiều loại, nhiều thành phần nên cũng ngại vấn đề này.

Nhờ ae tư vấn, nên mua 9700 của cửa hàng hay "chơi liều" 9780:dance:.

Có AE nào rãnh rỗi ở SG có kinh nghiệm xem máy giúp đỡ mình xin hậu tạ chầu cafe tinhte rửa đt :dance: hoặc có cửa nào có dv trung gian test máy như bên 5s giới thiệu giúp mình.

Cảm ơn anh em nhiều. :dance:
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tất nhiên là 9780 hơn mà bác. Bác thêm vài trăm để sắm 1 em ngon 1 chút
ducnhametal
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tất nhiên 9780 ngon hơn rùi. Nhưng giá ở các bác thương gia cũng tầm gần 7tr. Mình chỉ có 5tr5, thêm khoảng vài trăm thì cũng chỉ mua đc từ các mem bán lẻ thôi.

Vấn đề của mình hiện giờ là kinh phí có hạn và ko biết cách xem máy cũ nên mới phân vân giữa 2 em thôi 🤓
lô hàng rùi a Tuấn hn03 bán 978 6tr2 +150k thẻ nhớ?
bác mới vọc chắc còn nhiều cái ko quen và đau đầu lắm nhưng vọc được rùi bác sẽ hiểu vì sao trong các dòng phone bàn phím qwety BB là số 1
thật ra 97 và 978 chỉ khác nhau ở cấu hình là nhiều? tùy nhu cầu của bạn thôi, cài apps nhiều thì 978 Ram nhiều hơn nhanh hơn , mạnh hơn
laotong
ĐẠI BÀNG
12 năm
9700 bây giờ tầm 4tr5-4tr8 thui bác, mua về lên benzen 100k + nắp lưng 100k = 9780 ngay 😆 thêm chi ram 512 với cái camera 5mpx, chả ích gì, 978 cũng đâu lên os7 được, anh em như nhau cả 😃
em đang có 1 em bold 9700 att fullbox trùng imei, mỗi cái benzen chấm vài chỗ, bác thay benzen zin ở đâu mà 100k thế? chắc nhầm. em hỏi chỗ nào cũng 250k include cả top cover. nhưng sau khi thay thì phải nói là đẹp. vừa khít không có chỗ nào hở hết.
laotong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác vào topic giao lưu phụ kiện của box blackberry bold ấy, em xin được của bác kia xài 97 mà lên vỏ 978 nguyên bộ nắp lưng + benzen + phím giá chỉ 200k, hàng bóc máy xài ngon hơn linh kiện thương gia nhiều 😃 gắn vào cũng vừa khít cà na, rất đẹp
jaychou_tn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác cố 1 tí nũa lên 9780 đi ạ. Em cũng đang cố đây. Dùng 978 chạy os 6 theo như e biết mượt hơn 9700 nhiều
Theo mình bạn nên mua 9700 vì tuy 9700. Và 9780 là anh em nhưng 9780 hơn về cấu hình còn 9700 lại hơn về khoản Pin (bạn chọn cấu hình hay pin?)5,5tr thì bạn mua 9700 chứ với số tiền này mà mua 9780 thì có mua được cũng là tầm máy về hưu chỉ chờ ngày đẹp trời là ra đi thôi, chúc bạn có một quyết định đúng trong lựa chọn giữ 2 em(muốn thì muốn cả 2 em nhưng phải lựa chọn thì mình chọn 9700 vì khoản pin và mình đang dùng 9700)
ducnhametal
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn những ý kiến của anh em. Tình hình này chắc mình phải nhịn thêm nữa để rước em 9780 thôi. Dù sao em nó cũng đời sau, chạy OS 6 chính thức, được support dài lâu hơn em 9700. :dance:

Còn 1 vấn đề thắc mắc nữa mong ae giải đáp giúp mình là máy của các nhà mạng khác nhau thì khác nhau ở những điểm nào mà số tiền khá chênh lệch.
Theo như được biết hàng Roger sẽ có thêm 3G only, còn các nhà khác chỉ có 2G&3G và 2G only. Điều này được kiểm chứng trên 9700Roger của mình. Còn 9780 không rõ
Chính xác đó bạn.
Kiếm được 2 thằng bằng tiền nhau thì nên chọn 9780.
Mình cũng mới mua 9700. Khi mua máy mình cũng có những phân vân như bạn, thậm chí còn hơn bạn. 9700 hay 9780.
Ở thời điểm hiện tại 2 chiếc máy này có hình thức tương đương nhau (chẳng hạn cùng like new) thì chênh lệch khoảng 1tr. Sau khi đắn đo suy nghĩ, tham khảo các topic trên mạng mình quyết định chọn 9780.
Cầm tiền đi gặp các bác thương gia để chọn máy. Nhưng khi xem máy, vọc đi vọc lại, mình quyết định chọn 9700. Vì sau khi sử dụng mình thấy sự khác biệt giữa 9780 với 9700 không tương xứng với số tiền chênh lệch bỏ ra.
Còn về địa chỉ mua hàng, mình ở SG, đi xem hàng ở toàn những thương gia được cho là có uy tín (cửa hàng có, cá nhân cũng có) và cuối cùng mình chọn didongpro, thực ra là dâu đen hồi trước, nhưng giờ dâu đen là trung tâm bh của BB ở VN nên phải mở ra didongpro cho hợp lệ ý mà (dâu đen không bán hàng 2 hand nữa). Sở dĩ mình chọn didongpro mặc dù máy ở đây lúc nào cũng đắt hơn những chỗ khác tận mấy trăm ngàn lận. Trước đây mình đã mua BB của dâu đen, máy dùng rất ổn, đến khi bán thì cũng dễ vì thấy a e khá tin tưởng hàng mua ở đây. Máy được bảo hành tận 6 tháng, bảo hành tại dâu đen luôn, mua về đỡ phải lăn tăn không may sau này máy có vấn đề.
Cuối cùng một em 9700 Rogers like new giá 5tr7 theo mình về nhà (đã gồm giảm 3% giá máy và phụ kiện vì trước đã mua hàng ở đây=> hơi đắt).
Dùng được một ngày thì máy có vấn đề, sạc không vào điện. Mang máy đến cửa hàng, mình được đổi ngay một con 9700 T-mobile like new và hoàn tiền 100k ro hàng rogers đắt hơn. Mang 9700 T-mobile về nhà, máy tiếp tục không sạc được mặc dù khi test ở cửa hàng vẫn OK. Và cuối cùng mình phát hiện ra là do sạc hư có tín hiệu sạc bình thường nhưng không vào điện (Oan uổng cho em Rogers). Đổi sạc khác thế là OK. À còn một việc nữa là mình cài theme OS7 tải trên trang www......berry.com, theme này có vấn đề nhỏ là không hiển thị tín hiệu sạc khi ở homescreen (một phần rắc rối cũng vì nó, nhưng mà rất đẹp) bác nào mà cài theme này lưu ý nhé, kẻo lại đập oan cục sạc.
Mình kể câu chuyện trên để góp ý cho bạn:
- Nên chọn 9700;
- Mua ở những cửa hàng, thương gia có uy tín vì chế độ hậu mãi tốt, có cơ sở vật chất để thực hiện bảo hành, sửa chữa. Mua hàng của các cá nhân bán lẻ thì hên xui, rủi ro cao hơn nếu máy có lỗi vì thường chỉ được bao test cao lắm là một tuần.
Chúc bạn sớm mua được một chiếc điện thoại ưng ý.
Ah tiện đây cho mình hỏi các bạn một chút: Sau khi sử dụng 2 em 9700 Rogers (Canada) và 9700 T-mobile (Mỹ) mình có cảm giác là hàng T-mobile màn hình sắc và rực rỡ hơn thì phải (cùng một hình ảnh, chế độ sáng). Trước đây mình dùng 8900 T-mobile màn hình cũng rất đẹp. Có khi nào BB sản xuất máy cho từng thị trường riêng không nhỉ (chẳng hạn người dân ở thị trường đó có sở thik màu sắc rực rỡ hơn). Thanks!
ducnhametal
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn simba_1001. Câu chuyện của bạn rất hay và hữu ích. Nó chính là câu trả lời cho vấn đề hiện tại của mình. Bây giờ thì mình biết mình sẽ mua gì rồi:bounce:
Chúc bạn vui vẻ với em 9700 của mình :dance:
jaychou_tn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đọc cm của bạn chả thấy bạn nói rõ tại sao lại không nên mua 978 cả. Sự khác biệt mà bạn thấy là gì vậy hay chỉ là bạn thấy tiếc số tiền thừa bỏ ra mua 978? Bạn nói giải thích rõ hơn đi
Sự khác biệt bắt nguồn từ sự khác nhau giữa 9700 và 9780.
1. Về ngoại hình bên ngoài: mình thấy 9780 chỉ khác ở vòng benzen đen và nắp lưng s/d da mịn. Nhưng mình lại thik lớp da sần của 9700, nhìn cứng cáp nam tính hơn.
2. Camera của 9780 là 5M: nói thật mình không thik chụp hình bằng điện thoại, BB thì càng không, khi chụp hình bằng 9780 mình thấy chẳng khác con 8900 T-M 3,2M của mình trước đây. Hơn nữa không phải nhiều chấm là quyết định chất lượng hình ảnh tốt. Bạn thấy chiếc Canon G12 giá cả chục triệu nhưng có 10M trong khi Canon A3100 có 3tr thì 12M.
3. Ram là 512M: Chỉ có ram 512M khi mở nhiều phần mềm thấy máy ít bị đồng hồ cát hơn.
4. Nhiều bạn nói 9780 được cài sẵn OS6 gốc thì sau này có khả năng được hỗ trợ nhiều, nâng cấp nhiều: mình thấy OS5 trên những máy nâng cấp từ OS 4.x chẳng khác gì trên những máy xuất xưởng cài OS5 gốc cả. Và theo mình thì OS6 trên 9780 với 9700 cũng vậy (hay mình chưa biết xài hết PM của BB nên không nhận ra?😕). 9780 cũng chẳng thể lên được OS7 đâu.
Còn xét về khía cạnh kinh doanh của các nhà sx: khi 9700 bán ra đã không còn độ "hot" nữa, họ cải tiến nó một chút để cho ra 9780, thế là lại "hot" và đẩy giá bán lên cao như hồi 9700 mới ra.:playfull:

=> Những sự khác biệt nêu trên không đủ để mình chọn 9780 thay 9700 rẻ hơn cả 1tr đồng. Bạn chủ topic đã nói chỉ có 5,5 tr thì thêm 1tr cũng là một vấn đề. Và mình cảm thấy "tiếc số tiền thừa" như bạn nói khi mà nó không mang lại nhiều hiệu quả.
Thân!
samview
TÍCH CỰC
12 năm
9780 hơn 9700 ở Ram và camera , đắt hơn 700k -1tr . Nhưng với tầm 1tr đắt hơn, cố gắng sắm cái nhìu ram hơn chạy ứng dụng cho mượt, camera 5MP chụp phải đẹp hơn 3.2 chứ. Chữa cháy điệu nghệ
Nhìu khi tiết kiệm đc 1 triệu nhưng mà lại thấy tiếc sau này.
hhehe mới làm 1 kon 9780R used fullbox sướng ơi là sướng....................................
thanhf102
TÍCH CỰC
12 năm

[TR]
[TD]Tên sản phẩm[/TD]
[TD]Giá[/TD]
[TD]Bảo hành Khuyến mãi[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][IMG]http://daotoangroup.com/images/stories/demo/hot.gif[/IMG] + [B]Blackberry Bold 9780 Cty[/B]:[/TD]
[TD][B]9tr9[/B][/TD]
[TD]bảo hành 18 tháng[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][IMG]http://daotoangroup.com/images/stories/demo/hot.gif[/IMG] + [B]Blackberry Bold 9780 Roger likenew fullbox[/B][/TD]
[TD][B]7tr790[/B][/TD]
[TD]bảo hành 06 tháng[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][IMG]http://daotoangroup.com/images/stories/demo/hot.gif[/IMG] + [B]Blackberry Bold 9780 likenew[/B][/TD]
[TD][B]7tr190[/B][/TD]
[/TR]

[TR]
[TD]Tên sản phẩm[/TD]
[TD]Giá[/TD]
[TD]Bảo hành Khuyến mãi
[/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][IMG]http://daotoangroup.com/images/stories/demo/hot.gif[/IMG] + [B]Blackberry Bold 9700 black Rogers likenew[/B][/TD]
[TD][B]5tr790[/B][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][IMG]http://daotoangroup.com/images/stories/demo/hot.gif[/IMG] + [B]Blackberry Bold 9700 white likenew[/B][/TD]
[TD][B]5tr990[/B][/TD]
[/TR]
[TR]
[TD][IMG]http://daotoangroup.com/images/stories/demo/hot.gif[/IMG] + [B]Blackberry Bold 9700 T-Mobile likenew[/B][/TD]
[TD][B]5tr390[/B][/TD]
[TD]bảo hành 06 thángpk:sạccápbao cầm taythẻ 4GB
[/TD]
[/TR]

mình cop lại bên anh Đào Toàn đtg
anh em so sánh như thế này cho dễ!
mình đã chọn và oder 1 em 9700 att hoặc tmobile likenew fullbox bên chú t00cra2y!
thứ 2 này là có hàng rồi!
hy vọng đó là 1 lựa chọn đúng đắn!
hiepbuncb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác ơi RIM chuẩn bị ra 1 em bold 9790 kìa,chuẩn lắm nó kết hợp 9900 và 9700
Nguồn link tham khảo đây http://www.baomoi.com/BlackBerry-Bold-re-nhat-cua-RIM/136/7387474.epi
azumi_ht
TÍCH CỰC
12 năm
Xin thưa là bác nào vừa phán pin 978 thua pin 97 tự vả vào mồm đi nhé!
Đã dùng qua cả 2 máy chưa? Mình dùng 97 5 tháng đổi qua 978 đc 3 tháng, pin 978 tốt hơn nhiều, bạn vào topic so sánh cũng thấy rõ, những người đã dùng cả 2 máy đều nhận xét như mình!
Mặc dù mình công nhận với sự chênh lệch giá như vậy thì cấu hình bù lại thì cũng phải xem xét, nhưng sau khi đổi mình k hề hối hận vì các nhận xét sau: 978 chụp hình khi lên máy tính hơn nhiều 97 dù ở màn đt thì k ăn thua! Ram nhiêu hơn nên chạy mượt hơn, đặt biệt chạy nhiều ứng dụng tẹt, mở nhiều tab trong Browser thoải mái, k như 97. Pin 978 tốt hơn 97 (nhiều bác cứ nghĩ ram nhiều tốn pin và phán dù chưa dùng cả 2 máy) thứ nữa là benzen đen nhìn đẹp hơn benzen bạc. Cuối cùng về phím bấm thì có tốt hơn nhưng với mình không quan trọng lắm!
Nhược điểm duy nhất của 978 là k có hàng AT&T để fix 3rd 😁 Nhưng k sao, mình chuyển qua vina rồi, chả bao giờ bị nữa cả!
djchuoi
TÍCH CỰC
12 năm
khanh_ha85
ĐẠI BÀNG
12 năm
KHuyến cáo bác mua 9700 vì 9780 hơn rất nhiều tiền vì bác không có kinh nguyệt xem máy 😁 mà 9780 chỉ hơn mỗi ram với camera, em thấy không cần thiết lắm :D
trannghi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không việc gì phải nghĩ. Bạn lấy 9700 đi
với số tiền đấy bạn nên lấy 97, vì sự khác biệt giữa 97 va 978 k lớn nhưng số tiền lại lớn.
Nhiều bác chắc chưa cầm thử 9780 so sánh vs 9700 nên toàn phán bừa 😃
Mượt hơn,nhanh hơn.
Pin ngang nhau.
Chụp ảnh đẹp hơn nhiều ( nếu chụp ko rung )
Màn hình hiển thị đẹp hơn nhiều.(để 30% độ sáng nhìn còn lung linh hơn 9700 để 100% )
Sẵn OS6 k phải up,bàn phím bấm mềm và thích.
Vì ông anh cùng phòng dùng 9700 và em dùng 9780 nên có vài ngu ý so sánh như thế 😁
Tiện đây các bác cho em hỏi : Vỏ không khít lắm có sợ vỏ lô không ạ ,E mua ở DTG ....
Nổ như bắp rang.
Toietmoi
TÍCH CỰC
12 năm
Nhà em vote 1 phiếu cho 9700. Về mặt phân tích chi tiết thì đồng ý với bác Simba.
9700 là ổn rồi bạn à. xài rồi sẽ ko muốn lên 9780 đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019