Nhờ anh em tư vấn chọn xe: Honda SH 150, Piaggio Medley S 150 và Vespa GTS 150
/6 người
Mikeknowsme
5 thángBình luận: 278
Nhờ anh em tư vấn chọn xe: Honda SH 150, Piaggio Medley S 150 và Vespa GTS 150
Mình cần mua xe tay ga hiệu năng cao và như tiêu đề thì đó là 3 chiếc xe mà mình phân vân để mua, có thể nói theo những gì mình nghe chia sẻ từ các anh em team Xe Tinh tế thì 3 chiếc này ngang tầm nhau và mỗi xe đều có một điểm đặc biệt riêng.

Chính vì thế mình mới thắc mắc để lựa chọn xe ưng ý. Dẫu biết là “thích gì thì mua đó thôi”, nhưng việc mua xe đối với mình rất lớn lao cho nên mình cũng cần nghe nhiều ý kiến của anh em Tinh tế để bản thân cân nhắc dễ dàng hơn.

Mời anh em chọn xe bằng cách bấm vào khảo sát phía dưới, có gì anh em comment thêm lý do anh em chọn xe đó để mình tham khảo nữa nhé! 😁 cảm ơn an em rất nhiều!

Lưu ý: Cả 3 xe mình ưu tiên đời 2020, Vespa GTS thì từ đời 2018 trở lên là được (mua xe cũ cũng được).

Quảng cáo

Suy nghĩ của mình về Honda SH, Medley SVespa GTS 150, mình đặt ra 5 tiêu chí mà mình thấy 3 chiếc xe này đều đáp ứng được:
  • Hiệu năng cao
  • Cốp rộng
  • Đẹp
  • Đi trong phố là chủ yếu
  • Thắng ABS

Honda SH 150

Từ nhỏ thì mình đã thích SH, đến bây giờ vẫn thế, thích từ lâu rồi, vì không phủ nhận SH có một kiểu dáng rất đẹp, nổi bật giữa đám đông, nam nữ đều ngồi được. Mình cũng có suy nghĩ rằng khi chọn SH thì việc bảo dưỡng Honda cũng dễ dàng hơn, thay thế linh kiện thì luôn có sẵn hàng (Đại loại vậy). SH cũng có cốp rộng, phù hợp để nón bảo hiểm của mình và bạn gái.

Điểm mình ngại duy nhất ở SH 150 chính là cái xác xe to, dài, có dắt xe hay đút xe vào lỗ trống cũng khó khăn. Và SH cũng là chiếc xe đắt tiền nhất trong cả 3 nên mình cũng rất cân nhắc mặc dù thích lắm, mình sợ bị mang tiếng "có thể bỏ số tiền ít hơn SH nhưng vẫn có các giá trị tương tự".

Piaggio Medley S

Medley S 150 rất đẹp, đặc biệt mình thích phần đèn sau của xe trông rất có điểm nhấn. Medley S cũng có cốp rộng, hiệu năng cao (đã lái thử đường dài), nói chung những điểm mình thích ở SH thì Medley S cũng tương đương như vậy. Riêng bản đồng hồ LCD và cụm đèn LED 2 tầng phía trước của xe trông rất sang và hiện đại, điểm này thì mình thích Medley S hơn hẳn 2 xe còn lại.

Quảng cáo

Về hạn chế là xe dài, to, nặng, cũng khó để dắt xe. Ngoài ra ở ngoài đời thì cũng ít ai khuyên mình mua Medley S, thay vào đó thì chọn SH và Vespa GTS nên niềm tin cũng bị lung lay. Nhưng mình thật sự cần biết lý do tại sao không ưu tiên Medley S trong khi đây là chiếc xê có nhiều giá trị.

Vespa GTS

5204911_vespa_raing_sixties_2020_va_lich_su_xe_dua_xe_tinhte-1.jpg
Trong hình là Vespa Racing Sixties 300cc lận, mang tính minh hoạ thôi.

Vespa GTS 150 là chiếc xe mình được khuyên mua nhiều nhất so với 2 xe còn lại, nó có thiết kế đẹp, sang trọng và cá tính, cốp cũng to, hiệu năng cao.

Tuy nhiên mình cảm thấy Vespa GTS có cái "mông" quá to so với bộ máy 150cc của nó, trong khi Piaggio làm chiếc 300cc cũng y hệt vậy.

Điểm khác làm mình e ngại khi chọn Vespa GTS 150 thì mình sợ bị đồn là bắt chước @cuhiep, mình không thích thế trong khi mình cũng chẳng quan tâm cuhiep chạy xe gì mà học theo nhưng lại cứ bị đồn thổi khiến mình áp lực tinh thần.
/6 người
Mua SH là nhờ kiểu dáng trung tính, nam nữ đều chạy dc. Phụ Tùng dễ thay thế. Giữ giá hơn mấy mẫu kia. Sau này có chán cũng dễ bán hơn 😁
@NghiepTranVINA Theo mình thì thứ tự ưu tiên như sau :
1. SH 150 abs
2. Gts bản 300 . Bản 125 chạy chán vì máy ko đủ lực để vá cái xác to. Giá Gts 300 cũng loanh quanh 130 triệu same same Sh 150 abs 125 triệu
3. Medly, dáng ko đẹp bằng 1 và 2
limann
TÍCH CỰC
5 tháng
@NghiepTranVINA Cảm giác đi máy cày 2 bánh rất là thú vị 😆
@limann
Cười vô mặt
tuhoanganh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@phongvan00 Kể nghe đã vậy chế 😆
Nặng lắm bạn ơi ko dc linh hoạt
@Tuat Phan SH hay GTS , bỏ qua con Medley đi vì ngoại hình xấu hơn 2 con kia , cái chổ để chân bất tiện .
HoangTux
TÍCH CỰC
5 tháng
@ngoinhala Con GTS vì nó đã nặng xác mà còn ngắn thân nữa nên rất cồng kềnh
Sh mà phang đi bạn, đổ xăng đỡ phải xuống xe 😆) đi xa lỡ có bể bánh thì cũng dễ mua bánh khác, giá lại rẻ hơn.
@wink Đúng rồi bạn, bao đời nay rồi từ AB đến SH, cứ đời mới ra thì đời cũ lên giá, mấy ông ôm đời cũ bán hết xong rồi thì nó mất giá SML luôn. Đời mới họ áp dụng thêm nhiều công nghệ mới mắc cái ôn gì mà không mua, khó hiểu thật ???
@khunghoang kinhte 2008 thì đó, nhiều người có mỗi con xe máy mà làm như j kinh lắm. Xe cổ thì ko fai, xe đắt cũng ko fai. Sĩ diện hão. Ngày trc còn có mốt xe sh ý hơn sh việt. Vãi cả nồi.
Thà cứ đắt như PKL Đu cả ti... hay đẹp như 946 đi hãy nói. Có con xe thực dụng hàng ngày mà còn bị bọn bán hàng nó tạo trend dắt mũi.
@doublerick Quan niệm SH là xe sang nó ăn vào máu ngừoi lao dộng phổ thông. Nên trong tièm thức họ Sh đời mới ra luôn bị phủ định về thiết kế, chi phí giá bán.
Năm rồi có thằng nhỏ trong xóm mình hí hửng mua lại con Sh đời 2010 giá 130 triệu, mà có vẻ vui sướng lắm. Trong khi người sủ dụng Sh người ta chạy chán 3-5 năm là bán rồi.
Hỏi nó sao con không mua Sh mới cho êm, nó nói xe nhập chạy ngon hơn chú.
Mẹ cái xe nhập chạy 10 năm mà nó làm như mới khui thùng kêu ngon. Thấy thương
@wink Đúng này, bản chất thì cũng chỉ là phương tiện đi lại thôi, mưa vẫn ướt và nắng vẫn gắt như thường
Medley s 150 đảm bảo sẽ ko hối hận
@boomboomboomboom Ai bảo ông là bắt buộc phải vào hãng thế? Lên mấy hội nhóm vespa mà xem? Cạch sửa ở hãng từ lâu rồi 😆
@Thịnh Trần Design Cái cảm giác của mình với con Medley là để chân thì khó chịu như mấy con Nouvo, Airblade, mà lúc vặn ga thì thấy nguy hiểm như ET8 với LX đời đầu (xe thì bốc mà tay lái cao nên tạo ra cảm giác không an toàn).
@Bùi Văn Huân. Có làm mát bằng chất lỏng chưa huynh?
@peterh Có rồi, gi đông cao xe vọt một phát là chất lỏng nó ra mát xuống đến ống quần!
Mua sh cho đẹp bạn
@steven25020 Ai ko mua sh thì tiết kiệm tiền đôn giá hay kẹt tiền. Chứ sh là lựa chọn số 1 rồi
bhuubao
TÍCH CỰC
5 tháng
Đối với em. Medley và GTS có một điểm yếu nhỏ nhưng chết người đó là SmartKey.
Nếu cả ba xe đều có SKey thì mình sẽ chọn Medley.
bhuubao
TÍCH CỰC
5 tháng
@zodzeus Em thì chỉ thấy việc muốn đi xe là phải lọ mọ tìm chìa khoá túi này túi kia rồi tra chìa vào ổ là thao tác không đang để mất thời gian và công sức.
Có smartkey em chỉ việc bỏ vào balo hoặc treo trên cổ là cứ thế bật máy chạy thôi. Không phải tìm kiếm, không phải bỏ túi quần rồi móc ra móc vô.
Về an toàn thì em chưa biết chìa khoá của Piaggio có công nghệ gì nên không rành lắm về vđề này.
@Người Sài Gòn 1981 https://vtc.vn/smartkey-tren-honda-sh-vua-bi-trom-o-sai-gon-co-that-su-an-toan-ar398820.html

Smartkey trên Honda SH vừa bị trộm ở Sài Gòn có thật sự an toàn?

Một băng trộm vừa đâm chết 2 người, 1 người bị thương nặng sau khi bị phát hiện bẻ khóa một chiếc Honda SH tại TP.HCM, từ đó, rất nhiều độc giả đặt câu hỏi: Liệu khóa thông minh (Smartkey) trên các dòng xe Honda có...
vtc.vn

Khoá smartkey là dùng sóng & có thiết bị dò được sóng còn khoá chip trên xe piaggio bắt buộc phải khớp giữa con chip ở ổ khoá & cụm khoá trên xe mới mở được. Báo link phía trên có nói đó, thiết bị phá sóng đấy đắt, vài chục triệu nên ít nhóm trộm đầu tư
@gauto988 Vậy là khoá xe Piaggio có chip giống mấy loại chip từ bán trên thị trường đúng ko bạn

Theo mình biết thì chip đó chỉ cần 1 cục nam châm lớn (loa cs lớn) là nó phá được. Thằng bạn mình tưng bị mất 1 con sh lắp chip kiểu này.

Có mem nào làm trong Pi confirm và cho bảng spec của chip để anh em tham khảo nhé. Tks
@Người Sài Gòn 1981 https://vnexpress.net/chia-khoa-xe-vespa-va-sh-chong-trom-nhu-the-nao-3859158.html

Chìa khóa xe Vespa và SH chống trộm như thế nào

Trong khi Piaggio trang bị cho Vespa khóa từ chống trộm thì SH được Honda áp dụng công nghệ khóa thông minh.
vnexpress.net

Nếu là trộm thì không thể bẻ khoá vespa đâu, còn nếu là thợ khoá cần làm chìa thì vẫn làm được nhưng mất thời gian lắm
Yazzol
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Kìa Medley ( bản Halogen ) đang free phí trước bạ, phí biển 100% kìa chưa kể trả góp 0% tháng nếu bác máu thì kinh tế cực rồi ấy, nhanh nhanh xíu hồi 12/2020 Medley bản Led cũng ưu đãi tương tự, bác chờ đc thì chờ Medley new engine 16.2HP-15Nm mạnh tương đương Sh 20 ra ok hơn chứ Medley giờ máy hơi thua và ì xe bù lại nó đầm cực kì dù cốp to 36L Medley trông khoẻ khoắn hơn Sh 20 ( có phần điệu đà uyển chuyển ) kha khá và gọn gàng hơn Sh nhiều, kết 2 con chẳng qua nổi Sh 19 đâu, đẹp xuất sắc mỗi tội giá giờ khó.ngửa toàn đứa gim.hàng đấu giá ..
cu này sale của piaggio ak 😆
@Yazzol Phí trước bạ, phí biển ở thành phố lớn có free 100% ko bác? (hơn 10 chai). Trả góp nói là 0% nhưng chỉ đc có 30tr là góp chứ mấy! còn phải tùy nó check tín dụng với xin...mới đc 0% nghe mắc mệt....Đúng là QC nó chỉ nói phần ngọn còn rất nhiều thứ đằng sau nó cái này thì ko nói vì head honda còn mắc mệt hơn! ntd mình thiệt đủ đường!
@pntphong1810 Nó nói chuyện y như hãng chỉ nói phần ngọn còn ra showroom gặp sale là đủ thứ ABC đằng sau lời QC! hic
phuan
TÍCH CỰC
5 tháng
Vespa gts
Sh đời mới hơi nữ tính
1 mình thì vespa. 2ng Thích thì SH.
SH 2018 mua gần 3 năm dù chạy có 2800km nhưng chưa bao giờ hối hận 😃
Con medley mua xong sẽ hối hận
@makeitmine Ổi có sh màu giống của mình luôn cũng ít đi luôn vì bất tiện
Daotv
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@makeitmine bán xe đi bác 😁 :D
@Tran Van Dao Mình mua hồi còn ở VN. Mà đồ mình mua không bao giờ bán lại 😃
Mà giàu mới bắt chước @cuhiep dc
Vote medley 150
Chấp nhận mua cao hơn giá đề xuất thì mua SH, còn không thì mua Medley.
Vote cho con GTS SUPER RACING SIXTIES 300 nha bạn ơi.
Thích hiệu năng cao thì mua con này là hợp lý nhất nè. Chênh lệch có 15tr so với bản 150cc thì tội gì mà ko mua 300cc.
Thế kỷ nào rồi mà còn sợ bị đồn hả mod ơi. Tiền của mình, mình quyết, chả quan tâm bố con thằng nào. Sống cho mình, chứ ko phải sống cho người khác mod nhé.
GTS SUPER RACING SIXTIES 300.png
@hunter_dimond Đồng ý với bạn này. Tiền của mình không lẽ có người chạy rollroyse , mình không được mua vì mang tiếng bắt trước à 😅 . Mua cho sướng bản thân chứ không phải mua vì thiên hạ hội.
Là mình thì chọn vespa hơn, nếu mua được con 300 phân phối cũ giá rẻ thì càng ngon, vì đi trong phố có xa đâu mà sợ tốn xăng, nhưng trang bị cho 300 phân phối cái gì cũng sướng hơn , chất lượng hơn. Như kiểu bmw bản M và Bmw bản thường, khác hoàn toàn cho rù sác giống nhau.
Tiếp nữa là mua vespa sẽ chẳng bao giờ phải bận tâm đời mới hay nỗi mốt gì vì nó bao năm nay có thay đổi cũng không thấy khác đúng là Classis forever .
Mấy em sh medley thay đổi liên tục, đời mới ra lại thấy xe cũ thiết kế nỗi thời.
Đi trong phố thì anh nên chọn Vespa GTS nhé. Điểm mạnh của Vespa là độ êm toàn dải vòng tua nó rất đã. Cảm giác mà lên ga từ thấp đến cao đều đều ko bị ì và giật cục là cái ăn tiền rất lớn khi đi trong thành phố mà ko xe nào có được (nhiều con máy rất mạnh nhưng ở vòng tua thấp là đầu bị rung dã man). Điểm mạnh của SH là bộ phuộc và cảm giác lái rất thể thao. Nếu bác có ý định tậu con xe ngoài việc chạy loanh quanh thành phố, thỉnh thoảng đi xa xa 1 chút thì nên chọn SH
Yazzol
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@dothanhluan_ Mày lấy con Sh 20 150cc giá 130 củ ra so kè với GTS 300 ~ 140 củ tao chấp mày chạy trước nhé.
Ưh đi đổ thừa 150cc vs 300cc mày nói tao não phăng thì con 150cc bán giá ngấp nghé 300cc tao cũg nói mày óc bò đc nhé.
@Thanh Huy Đoàn sh phuộc cứng xóc lắm
đừng bao giờ Vespa nha... thiết kế để chân cho người ngồi sau ngu bỏ mẹ.... cỡ nào cũng bị giày dép của người ngồi sau đá trúng chân người lái
@tinhvietname khả năng do chân bạn ngắn đấy, chứ chỗ để chân có chỗ vát lên để người ngồi sau tránh đá vào chân người ngồi trước đấy
Mình ủng hộ mod chọn xe của Piaggio.
@MinhTriND Ghét Honda vụ làm giá. Xe nào bị làm giá mình cũng bỏ qua.
@copthuy Do quy luật cung cầu chứ ko liên quan gì tới hãng xe, bạn ra làm đại lý của hãng đi rồi muốn xe nào có xe đó đúng giá luôn
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@khongbietdattengi Quy luật cung cầu gì đâu, sẵn hàng sản xuất ở vn rồi, cần là có. Thổi giá là chính. Bảo là bán cũ giữ giá mà mới độn lên cao như vậy thì giá bán cũ nó cao là bt chứ lời gì đâu
Vespa đi, sh chạy đầy đường nên nhìn nhàm lắm.
Ko biết chỗ ông ntn, chứ mình hn xe hỏng cái là gọi topcom đến sửa trong 15p nên chả lo vụ xe hỏng hóc vặt lắm.
@megatroll Dịch vụ như bác xài phải tiền rủng rỉnh, chứ đâu phải ai cũng chăm đc Pi
@sontinh1911 mua xe trăm củ không có tiền chăm sóc 😔
DzatBuon
TÍCH CỰC
5 tháng
vespa chỉ có nhập ý thì ngon chứ vn thì chán lắm.
@DzatBuon Thời trước thôi! Giờ nhà máy sản xuất xe ở VN xuất khắp nơi rồi chả thấy chênh lệch chất lượng gì hết
x.dung
TÍCH CỰC
5 tháng
@DzatBuon Chưa đi vespa ý hả trời. Xe Việt mới ít tốn xăng và đồ phù hợp với khí hậu việt nam nhé
Mạnh™
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@DzatBuon Mua để lấy cái tiếng "ý" thì mua như vậy. Chứ chung chung thì chỉ hơn cái giá
@DzatBuon Đời nào mà lại đi so như vậy! Giờ cái nôi phụ tùng nằm ở VN chứ có ở ý đâu mà đòi ý! Cái bác so sánh là thời đại thì đúng hơn! xe từ ý là xe hồi xưa lúc nào cũng bền hơn xe đời nay VN là đúng rồi!
Sh đi

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019