Nhờ anh em tư vấn combo DAC/Amp và tai nghe in-ear tầm 10 triệu đồng

Didu
17/3/2023 4:40Phản hồi: 105
Nhờ anh em tư vấn combo DAC/Amp và tai nghe in-ear tầm 10 triệu đồng
Như tiêu đề mình đang cần tìm bộ thiết bị gồm DAC/Amp di động và một tai nghe in-ear để dấn thân vào con đường đau khổ tiếp theo. Kinh phí của mình cho cả hai khoảng 10 triệu, nhờ anh em tư vấn thêm chọn thiết bị nào và phân bổ ngân sách bao nhiêu cho DAC/Amp và bao nhiêu cho tai nghe là hợp lý.

Nhu cầu của mình cũng đơn giản, mình nghe nhạc pop, nhạc trẻ, bolero trên nền tảng Apple Music. Một số ca sĩ Việt mình nghe như Trần Thu Hà, Khánh Ly, Trần Thái Hòa, trẻ thì Hiền Hồ, Hương Tràm… Nhạc nước ngoài thì kiểu Billy Joel, Eric Clapton, Doris Day, Fleetwood Mac… Cảm ơn anh em nhiều.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đang được tư vấn các tai nghe như Sennheiser IE 100 Pro, V-Mode Zn 3 button, Final Audio A4000.
@Didu 7-8tr cho tai nghe, 2-3tr cho Amp/DAC, tai nghe lởm thì có kéo bằng niềm tin. Với 10tr, mới chơi mình nghĩ bác nên vào hội tai nghe cũ mua đồ lướt, fulbox, bác sẽ mua đc tai nghe 7-8tr mà nếu mua mới có khi phải mất 15-20tr. Mình đang nghe hàng ngày bằng 1more 1001, Fiio Q1 M2, tổng thiệt hại có hơn 3tr, nói chung khá ổn
@mr.binhnq cảm ơn bạn, mình cũng nghĩ sẽ đi mua hàng lướt
iommvo
TÍCH CỰC
một năm
@mr.binhnq Dac amp 2 3 triệu thì lởm lắm. Ít cũng 5tr. Tai nghe 5tr là vừa
18K
CAO CẤP
một năm
Từ tết đến giờ mình đang ưu tiên nhỏ gọn nhẹ nên chọn Sen IE 300 và DDHiFi TC44C
@18K đúng combo mình đang nghiên cứu. Bác dùng chung với máy nào
18K
CAO CẤP
một năm
@wenquan Mình nghe trên apple music thôi, lúc mình cắm laptop lúc mình cắm điện thoại.
@18K Bác dùng mac với iPhone?
18K
CAO CẤP
một năm
@wenquan Đúng rồi bạn, dạo này làm biếng cầm DAP quá
Bác nào lấy A55 với XBA-N1 mình để lại cho cả bộ 4tr3, dạo này không có thời gian nghe nữa
Để mai e ra KT "thăm" a, dán free cho e con Dap là đc 😆)))
Nhu cầu đơn giản vậy airpod pro được rồi, lòng thòng dây nhợ vướng lắm
@cafeine Nhu cầu thế ko đơn giản đâu hehe.
Để nghe hết chất âm truyền tải trong các video youtube thôi, chưa tới đc AM cũng đã khó lắm đấy nhé.
Mình dại dột chi 74tr cho loa và dây nguồn và cuối cùng kết luận:
Nghe thua hẳn cái tai tw Technics az70 giá 7tr4 mình vẫn nghe lâu nay.
@T.NC Loa thì mắc ok thôi băc chứ dây nguồn tầm trên 300 triệu hơn cho combo thì mới nên đầu tư
phthinh
ĐẠI BÀNG
một năm
iFi Uno hay Fiio K3 với DT 880/DT 700 X/DT 900 X được ko mọi người
Ko liên quan nhưng xin thông tin cái máy bự bự trong ảnh 😁
@Doan Phu Hoa Kindle scribe
@Doan Phu Hoa kindle scribe b ơi
Yugo
ĐẠI BÀNG
một năm
Hỏi luôn ông Mod audiopsycho
@Yugo có hỏi và được tư vấn ie 100 pro, lên đây hỏi để có thêm data cho nhiều người cùng quan tâm
@Didu được tư vấn ie 100 pro vs dac j nữa mod ?
Mua 1 cái điện thoại Lgv60/50 cũ tầm 4 triệu. Tai nghe akg N3003 đang sale 6 triệu.
@concuuduc đang tìm giải pháp nghe bằng Apple Music mà b, Kho nhạc Lossless cực lớn r.
@concuuduc Con v60 âm thanh tệ dữ! Thua xa cả con fiio x1 gen 2
@sonhoathuan Chắc cảm nhận khác biệt bác. Mình thấy con v50 đã hay hơn dàn fiio tầm giá dưới 5 triệu.
rayz
TÍCH CỰC
một năm
@sonhoathuan đang xài v20 tính update lên đời cao làm máy phụ mà nghe hoang mang thế
Mạnh dạn tư vấn chủ thớt combo sau:
1. DAC: Xduoo XD-5 Plus chất lượng khá ổn, giá cả hợp lý, chất âm chi tiết, khoẻ khoắn
2. In-ear: Fiio FH5s
Mà tư vấn vậy thôi chứ chân thành khuyên chủ thớt đừng sa chân vào con đường nghiện ngập này, cứ làm con AirPods Pro nghe là được rồi, vừa khỏi đau đầu lựa chọn tốn tiền, lại vừa tiện lợi ko phải cắm rút gì 😁
@no_promises339 airpods mình cũng có mà nghe ko sướng
@Didu Nhỏ xíu, dùng bluetooth, đắt.vì thương hiệu. Nên thực tế giá nó 2tr. Nên chỉ nghe cho có tiếng chứ không phải nghe nhạc.
10 triệu combo bạn nên mua hàng 2nd cho rẻ , combo mình gợi ý sẽ là fiio btr7 + dunu sa6 . còn hàng mới thì lấy fiio btr7 + dunu vernus/ 7Hz timeless
@huynguyen8922 cảm ơn bạn
Thánh mod audio đi đâu rồi? Hiển linh hiển linh
@Hạt mè bé xíu Hỏi thì hiển .. chứ đã gọi là Thánh rồi đâu hiển bậy bạ được kkkk
@LongLife321 haha =))) gọi là bụt vậy... rên thì hiện =))
Chỉ inear thì ko cần dac/amp đâu, chơi con dap dư sức kéo rồi. Nhưng dap dưới 10tr mà ổn ổn thì chỉ có thể mua cũ, tai nghe thì phải đi thử, akg n5005 đang giảm từ 1k usd xuống còn khoảng 5 củ, chơi ngon.
Còn muốn đầu tư dacamp nghiêm túc, chơi lâu dài thì tầm 6 củ cho con idsd black label cũ, hoặc con idsd signature cũ tầm hơn 10 củ.
@phungnquoc Nhiều mà bạn. Add zalo 0903.392.492 hỏi thử xem. Hoặc google. Hôm mình cũng mua n5005 ở đây, sau mua thêm ifi dsd gryphon để phối. Nhưng cảm thấy chưa ưng, dù nguồn nhạc apple music trả tiền hay nhạc chất lượng cao offline
Đang muốn thay dây 4.4 cho akg n5005 và dây otg type c to ligtning để kết nối iphone và dac/amp
@manhkuong Bạn nghe nhạc gì?
@phungnquoc Có lúc còn 4t9 nữa nhưng con này mình chê.
Giờ tìm vẫn có thấy bán đó bạn.
@cucucu Bạn nghe nhạc gi? Mình chủ yếu bolero. Không biết hợp ko
Sở thích giống chủ thớt. Mình đã có tài nghe fiio fd5. Giờ cũng đang kiếm một ẻm DAC. Các cao nhân tư vấn hộ mình với
@tongnguyen25 Chịu khó tìm trên mấy nhóm chơi tai nghe và dap trên fb đi bạn, con mình nói phía trên rất đáng chơi so với giá tiền ấy.
@cucucu vẫn không kéo đc hd800s tiếc quá bác nhỉ,hic
@toilachi9 Con đó lực dữ trong giới dap thôi, chứ fs khó nhằn vẫn phải amp dữ mới cân được bác ạ.
@cucucu giờ muốn mua mấy con axelo cũ thì mua ở đâu uy tín vậy bác 3cu nhỉ,hic
norimo
TÍCH CỰC
một năm
Mới mua bộ này với tai sen hd660s mà thấy không hay lắm, bass đánh yếu, nghe hơi chói. Anh em tư vấn giúp với ạ. Em mới vào con đường này lần đầu
hiepbeo
ĐẠI BÀNG
một năm
@norimo Stack này đủ công suất kéo HD6xx mà ta? có thể dòng HD 660s dạng open nên ko bass chưa đủ phê với bác thôi! Kiếm thử mấy em Audeze từ phẳng xem có hợp guot hơn không nào?
norimo
TÍCH CỰC
một năm
@hiepbeo Bác cho em xin tên 1 tai mà hợp với bộ dac amp này được không ạ. E cảm ơn bác
hiepbeo
ĐẠI BÀNG
một năm
@norimo bạn lên kên youtube của audio tinhte, tìm lại các video livestream của mod Nhật về Dac/amp, bạn ấy có chia sẻ rất nhiều về dòng Zen của IFi. Trải nghiệm bản thân mình thì dòng Zen khá hợp với mấy tai từ phẳng của Hifiman như Sundara(cùng tầm tiền với HD660).
rayz
TÍCH CỰC
một năm
@norimo do dòng hd nó open back mà sao mà bass đã đc 😁
hlp
ĐẠI BÀNG
một năm
nếu mà dac thì mình cũng dùng nhiều dac chỉ thấy ấn tượng với mojo 1 ( h tầm 4 tr) chord cực mạnh về dac, tai nghe thì trước giờ chỉ chơi andromeda với 64audio tia fourte thì nó quá tầm của mod rồi. mà h mình toàn nghe từ cd cổ thôi. nghe thích hơn stream nhiều
drm_ve
ĐẠI BÀNG
một năm
@hlp Nhìn rối rắm, vẽ vời quá, trông chả ra sao.
@drm_ve Mình nghĩ mỗi người một gu... mình cũng thấy rối nhưng tùy mỗi người thôi mà căng quá 😆 Thích nhỏ gọn thì tai nghe ko dây truewireness
@drm_ve Chú hiện đại thì cứ theo gù tiện lợi
Dân chơi đồ cỗ, classic thì vậy thôi, mỗi cái có chức năng riêng, phải kết hợp nhiều món
Hiện đại thì gom gọn.
Thấy dàn high-end của dân chơi chưa!!
Mỗi lần nghe nhạc là turn on trước 30-45 phút cho dàn đèn ampli nóng, rồi mới nghe được
Dây nhợ linh kỉnh rối rắm đó, cả 1 đẳng cấp
@hlp m cũng được tư vấn chord mojo đời đầu mà quan ngại về khoản pin
cayin ru6 + Dunu SA6, 2nd
@T.NC Bác chỉ có thể nói là nó chi tiết hơn thôi ạ, chứ 300tr build được 1 bộ dân dụng kha khá và sân khấu hơn tụi tai nghe là chắc chắn rồi, sự thoải mái thưởng thức và felling theo nhạc cũng hơn nhiều.
Dap và tai của mình thì tầm khoảng 60 củ, hơn bộ của bác ở trên kha khá nhưng so với bộ dàn dân dụng mình nghe vẫn thua xa lắc, hơn về chi tiết thôi.
@cucucu Mình nghe bộ 7k.
Nên xác định sẽ ko chạm vào loa (dù có đôi khi đi nghe ở hiend show cho biết). Gần đây lại ngã vào hố vôi, đi toi hơn 7 chục củ mà nghe như cái tai ko dây, thậm chí kém chi tiết hơn 1 chút - bạn đoán rất cx khoản này. Mình cần nhất là chi tiết và chính xác tần số.
Ngoài ra loa có điểm ngọt khá hạn hẹp và các hiện tượng lệch pha, phản âm... (nói chung nghe loa là nghe cái phòng chứ ko phải nghe như ngta đo loa trong lab)
@T.NC Mình đang nói về ru6 và sr1, còn bộ bác đang nghe hẳn là sự đầu tư nghiêm túc rồi vì đó là sở thích của bác.
Dàn dân dụng mình nghe vẫn thích hơn vì sự gần gũi, ấm áp, cảm giác vị trí âm thanh cực tốt do setup phòng ốc. chi tiết thì khó để hơn tai nghe nhưng mình ngồi lì 3,4h chỉ để nghe nhạc thì dân dụng đáp ứng được, tai nghe chỉ để nghe khi ở vp làm việc hoặc đi xe công tác mà ko biết cách giết thời gian, còn nghe thì chỉ nghe dân dụng bất cứ khi nào có thể, mấy chục năm chơi dân dụng, cái thú tháo ráp, mua bán để hoàn thiện theo ý nó ngấm vào máu, giá mà đồ nghe cá nhân như tai và dacamp nó hút được mình thì đỡ tốn hơn bác ạ.
Dù sao lĩnh vực âm thanh mỗi người mỗi sở thích, wan trọng là hợp tai mình, vừa ý thì đó là hay nhất bác ạ.
@T.NC Về cơ bản thì không có dàn loa nào nghe giống tai nghe và ngược lại, loa thì không thể chi tiết như tai nghe được, không mang đi không mì ăn liền như tai nghe được, nhưng về âm hình âm trường tai nghe gần như không thể so sánh đơn cử như 800s ( nếu build cùng giá, và dĩ nhiên ko nên so loa cỏ vs dị nhân như abyss thì khập khiễng) nhưng thực mà nói thì dân chơi loa cũng không care đến chi tiết hơn musicality nhiều đâu vì nếu có thì ai cũng sắm dap topping amp topping hết cả rồi, chơi r2r với class a với đèn làm gì vừa nặng vừa tốn tiền vừa nóng, rồi thì phòng thiết kế không chuẩn rồi thì điện đểu, hàng xóm ồn ào, cơ mà khi setup cũng ổn ổn rồi thì nhằm mắt lại thì chỉ muốn đi tới sờ vào ca sĩ. còn dĩ nhiên là với tai nghe khi đi du lịch ngồi bờ biển hay vách núi hay trong rừng bật bài nhạc thì cũng cảm xúc ngập tràn. (Nói chung theo mình là đã chơi âm thanh tiền ít muốn hít thơm, build đồ dưới 1 200 triệu thì nên hiểu là sẽ có điểm mạnh điểm yếu mua vài cái mà đổi qua đổi lại)
Sao mod không inbox cho Nhật nhỉ ông đó trùm audio tai nghe dac/amp các kiểu rồi...theo như mod thì con Sen IE 500 pro là đúng bài tiết là 1 mình em nó đã hơn 10 củ...!!! 🙃🙃🙃🙃🙃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019