Nhờ anh em tư vấn mobo, màn & loa cho bộ này
Frogs Union
5 thángBình luận: 12
Chào mọi người. Mình không theo dõi tin tức phần cứng nên gần như mù tịt về khoản này. Giờ có nhu cầu build 1 chiếc, mình đã lên userbenchmark để tìm thử, thì lọc ra được mấy thành phần này:

• CPU: core i3 9100F
  • GPU: GTX 1650S (Super)
  • RAM: Vengeance LPX DDR4 3200 C16 2x8GB
  • SSD: Pilot NVMe PCIe M.2 500GB

Câu hỏi đầu tiên là: các món ở trên có ăn khớp với nhau không? Ở VN có bán không? Mình muốn tìm thêm cho đủ cả bộ, nhưng trên userbenchmark lại không có phần cho bo mạch, màn hình & loa/tai nghe.

Mình không rõ 4 link kiện đã liệt kê thuộc hàng bình dân hay là tầm trung, nhưng mà mình muốn các thành phần còn lại cũng ở trong cùng phân khúc.

Vậy nên câu hỏi lớn nhất là: Anh em sẽ đề xuất cái mainboard, monitorspeakers nào để đi kèm với bộ này?

Mình định dùng con máy mới để làm video trên Adobe Premiere, ngoài ra phần lớn thời gian còn lại chỉ là lướt web và các ứng dụng nhẹ nhàng khác. Xa hơn thì chưa biết thế nào nhưng khả năng dùng để chơi game là khá ít.

Mình không có kế hoạch độ hàng hoặc lên các món đồ cao hơn 1 khi cái máy đã được build xong, thành ra tình huống upgrade trong tương lai khó xảy ra.

Ngoài ra mình còn muốn hỏi mọi người 2 cái nữa: có loại bàn phím nào mà vừa được cắt khúc ở giữa cho vuông góc với tay gõ, lại vừa có phím nhẹ & thấp kiểu như laptop không? Và ở VN có chỗ nào bán chuột cầm nghiêng tay như cái ở đoạn 5:14 trong video này không?

Cảm ơn anh em nha!
makecool
TÍCH CỰC
5 tháng
http://makecool.ddns.net/computeraid.php
Muốn tìm mainboard thì bạn gõ vào giữa dấu nháy : Ví dụ bạn có 312 usd cho phần mainboard thì gõ như sau .
" I have the intel_core_i3_9100f cpu. I have the asus_phoenix_gtx_1650_super_oc . I have the corsair_vengeance_16gb_ddr4_2933_unbuffered_dimm . I use the adobe_premiere_hd software . I have 312 usd ."
Máy tự tìm mainboard cho bạn . Bạn search và tìm mainboard có bán trong nước thì mua . Lưu ý : có dâu chám và đúng chính tả .
@makecool ý tưởng great quá nhưng mà thiếu cái search function thì hơi căng mắt @makecool
nxquy87
ĐẠI BÀNG
5 tháng
main b360 hoặc b365, h310 nhé thuộc dòng socket 1151v2. Full bộ cho bạn nè 11,4tr chưa bao gồm: vỏ case, bàn phím, chuột, loa
riruan
TÍCH CỰC
5 tháng
Làm premiere ko nên lấy 9100F + 1650S, nên đổi lại là 10400F + 1650. Main lấy H410m cho rẻ, hoặc tốt nhất là B460, chọn loại có khe M2. RAM sẽ chỉ chạy tới 2666mhz, ko nên chọn ram có bus trên tầm này, premiere cũng ko cần bus ram cao hơn.

Màn chọn loại 24in, tấm nền ips, tầm 3tr là ok. SSD nvme 500GB nên lấy: WD Blue. Nguồn 500w plus bronze.
@riruan Xem cái link đó mới vỡ ra được nhiều điều. VD như intel chưa chắc đã ăn được AMD. Mà cái thằng Adobe Premiere chưa chắc đã tận dụng tài nguyên tốt như mấy phần mềm edit video nhẹ & rẻ khác @@
riruan
TÍCH CỰC
5 tháng
@Frogs Union Tận dụng phần cứng tốt thì phải nhắc tới cái tên Davinci Resolve
@riruan Nói vậy chắc bạn dùng nhiều phần mềm rồi, vậy theo bạn cái nào dễ sử dụng, user-friendly nhất?
riruan
TÍCH CỰC
5 tháng
@Frogs Union Free mà tốt: davinci resolve, hitfilm express, kdenlive
case đó bác kiếm con màn 24" IPS tầm 3,5tr cỡ con EK241Y này là ok, có điều kiện thì nên cân màu lại làm đồ học cho ngon, con này cân xong là 102% srgb DeltaE <2
@Lang thang phố Mình không phải dân đồ họa, không biết cân màu, nên mấy con màn IPS chưa chắc đã phát huy được hết tác dụng. Còn màn VA thì sao bác? Thấy bảo đọc chữ sướng hơn, mà ngoài làm video ra thì mình đọc khá nhiều.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019