Nhờ các bạn tư vấn mua em BlackBerry xịn!

liemoffline
29/5/2009 0:44Phản hồi: 31
Chào các bạn!
Mình là gà mới vào tinhte , đang muốn thử "chùm dâu đen" xem thế nào , nhưng google thấy có nhiều đời máy quá, hoa cả mắt. Các bác chỉ hộ em xem những tính năng mà em đưa ra phù hợp với con nào nhé. Mong các bác tư vấn cho:
1) Phải có Wifi , sóng mạnh nhé!
2) Phải có GPRS , đề phòng ra khỏi vùng phủ sóng Wifi.
3) Phải có Camera từ 2.0 trở lên , có đèn Flash.
4) Phải hổ trợ Tiếng việt, ít nhất cũng là Unicode Tổ hợp.
5) Phải có GPS bắt được tín hiệu qua vệ tinh của US cơ, chứ ko phải chì có Soft coi chơi.
6) Cài được phần mềm push mail kiểu Exchhange chứ không qua BES.
7) Âm thanh loa tốt, bàn phím dễ bấm.
Theo các bác chọn thằng nào nhỉ!
Cảm ơn trước nghen!😃
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ha_TM68
TÍCH CỰC
15 năm
Yêu cầu của bạn đặt ra cho 1 em BB là 6 cái "phải" - nhưng chỉ cần bạn có 1 cái "phải" đó là . . ."phải có tiền" để đáp ứng được nhu cầu của bạn.

Giới thiệu cho bạn 1 em nhé, đó chính là Blackberry curve 8900 - mà mọi nguời hay gọi là "Javelin"

Bạn nghĩ sao về điều này . . . . .
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Giá cả thế nào bạn, hàng Fullbox á! Chứ đừng dolly , cừu non sợ lắm!:p
Đáp ứng được đủ 6 cái phải của bác thì đúng là chỉ có Bold với Javelin thôi 😃
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thằng Javelin có mail kiểu Exchange hả bác. Vì dân IT , nên sử dụng mail này thôi, chứ push bằng BES của vịt teo , tốn tiền lắm!
Ha_TM68
TÍCH CỰC
15 năm
Nếu là dân IT thì lại ko nên dùng máy này . . .😃
Dân IT họ cũng dùng Blackberry nhưng lại là dòng máy khác bạn à.

Hơn nữa, nếu lại là dân IT sao bạn lại dùng mail kiểu Exchange - dân IT dùng mail kiểu khác đó bạn . . .

. . . Tuy nhiên bạn có thể đặt mua em nó - Chúc bạn một ngày mới tốt lành
jacky2007
ĐẠI BÀNG
15 năm
lấy con này đi bạn mình cũng mới tậu 1 e đấy nói chung là vừa ý.......
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em nó định vị GPS tốt không bạn, và push mail theo kiểu nào?
Ha_TM68
TÍCH CỰC
15 năm
Chào bạn, chức năng GPS của Javelin khá tốt, GPS của Javelin nhanh hơn cả 8820 và đương nhiên là nhanh bằng Bold 9000 rồi bạn.
dâttom
TÍCH CỰC
15 năm
Yêu cầu của bác cao thế thì ,,,,,,,,,,,,,phải nhìu tiền mới OK được
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nói chung tầm cỡ 9-10 cục mình kham nổi , chứ nhiều hơn thì ,...😁
nhiều phải quá.
bạn liệt kê thế rồi mà không chọn được cái nào sao?
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình là gà BB , nên phải nhờ các bác cao thủ ở tinhte tư vấn cho thôi!. Nhở gặp thằng ác ôn nó cho mình một quả toi mất mấy tháng lương thì vợ chửi có nước mà chui xuống ....😁
Ha_TM68
TÍCH CỰC
15 năm
Đã là dân IT thì "họ" luôn biết mua được máy thế nào là tốt....?, thế nào là nguyên bản....?, và dòng máy nào hợp với mình nhất -cả về sở thích lẫn yêu tố kinh tế . . . .

Khi mua bạn chỉ cần hỏi người bán 6 câu hỏi ( How ........) tương ứng với 6 yêu cầu của bạn và đừng quan tâm tới câu hỏi dạng What....?
Với câu hỏi dạng What thì bạn có thể "tìm" trên diễn đàn. Nhưng với câu hỏi loại How....? thì người bán ko thể "lòe" bạn được

Ví dụ:
How . . . xuất xứ của máy ....? điều gì chứng mình được....?
How . . . chât lượng của máy . .....?điều gì chứng mình được....?

Chúc bạn mua được máy tốt - và đương nhiên là hàng nguyên bản từ Mỹ rồi.
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Máy vi tính thôi bạn àh, quản trị mạng mừ, Không chuyên điện thoại, lúc trước có chơi con Moto E398 hay ra phết , nhưng bây giờ em nó cổ quá, ít chức năng nên chán! Có vọc qua con 8320 hàng Viettel, push mail qua BES hẳn hoi nhưng giá đắt quá , mà không đẹp!
Ha_TM68
TÍCH CỰC
15 năm
Về măt nguyên tắc, để xác đình và đánh giá device nguyên bản (thuộc phần cứng) là như nhau, chỉ có khác về các bước thực hiện thôi bạn . . .
Hoá ra bạn này vọc E398
Mình cũng thế, vọc E398 chán, viết bài hướng dẫn nâng cấp mãi bên motofunvn.
Sau chuyển qua 8100, giờ là 8900 rồi
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Qua một hồi google và suy gẫm , mình quyết định "ẳm" em Bold 9000 , thật là quyến rũ . Giá 9.2 chai có mắc không bạn . Fullbox đó! Toi mất 2 tháng lương!
Ha_TM68
TÍCH CỰC
15 năm
Bỏ ra 9,2tr để mua BB mà lại dùng "google" để làm "căn cứ" mua hàng nguyên bản thì . . .
Tại sao bạn ko suy nghĩ về "giá" nhỉ ....?
Bạn biết Bold của AT&T bán tại hãng là bao nhiêu ko....?

Có một sự lựa chọn tốt hơn Bold nhiều mà vẫn đáp ứng được yêu cầu của bạn . . .

Lần này thì bạn nên dùng "google" để "tìm nhé" - hãy suy nghĩ kỹ trước khi mua đi bạn
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ah! Gặp đồng hương rồi đây!

Làm được hơn chục FW , từ cái thời Zacubi tới ông electro255 . Lâu quá không gặp chiến hữu. Tiện thể cho hỏi con 8900 này xài good lắm hử. Mua ở đâu dzậy?
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ah! Gặp đồng hương rồi đây!

Làm được hơn chục FW , từ cái thời Zacubi tới ông electro255 . Lâu quá không gặp chiến hữu. Tiện thể cho hỏi con 8900 này xài good lắm hử. Mua ở đâu dzậy?

Lên trang web www.ngay13.com tìm nhé!
Dùng thích lắm
Ko có gì đáng chê trách đâu
Bác chỉ nên băn khoăn 8900 hay 9000 thôi nhỉ
8900 thì nhỏ hơn, Bold to hơn thôi
Mình mua 1 bạn mang hàng xách tay về
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mà mình nghe nói Bold nó hỗ trợ Unicode full luôn rồi , còn 8900 thì sao hả bạn có full tiếng việt ko?
Ôi tìm được hình ảnh con này gồi:
Chiếc BlackBerry không được mong chờ nhất nhưng hứa hẹn được nhiều người mua nhất của RIM đã xuất hiện ở Việt Nam. Là dòng tiếp theo của dòng 83xx BlackBerry Javelin(8900) mang kích thước của 83xx nhưng nội dung lại là phong cách hiện đại, tối tân của Bold và Storm. Với viền inox cùng với màu đen đỏ màn hình độ phân giải cao, chất lượng tốt, nhỏ nhẹ... Bạn khó tìm được lý do để mà từ chối Javelin.

Tuy giá ban đầu khá cao nhưng rõ ràng là người dùng khó có tìm ra lý do để từ chối nó. Nhỏ nhẹ, cấu hình mạnh, quyến rũ... trong đó nhỏ nhẹ là yếu tố quan trọng nhất để Javelin vượt doanh số so với Storm và Bold.

Giống như Bold, màn hình Javelin với độ phân giải cao 480x360, chất lượng hình ảnh vượt trội, trong, sáng và nằm sáng kính ngoài rất hiện đại. Tuy màn hình có 65 ngàn màu nhưng để cạnh Nokia E71 16 triệu màu bạn sẽ dễ dàng nhận thấy màn hình Javelin đẹp hơn, sáng hơn, trong hơn nhiều.

Ngay phía dưới màn hình là dàn nút tiêu chuẩn của BlackBerry. Nút nghe, nút Menu, Bi, Back và nút hủy/tắt máy. Các phím này giống như là trên Bold, đen bóng cùng với khu màn hình nhìn sang và đẹp, dễ in lại dấu vân tay. Viên bi của 8900 là sự khác biệt so với các dòng trước khi được làm màu đen thay vì màu trắng, có đèn như các dòng trước. Đây là một điều mà người dùng BlackBerry lâu năm thích vì không sợ viên bi bị đen sau vài tháng sử dụng nữa.

Nắp lưng của Javelin mang đậm dấu vết của Storm với logo RIM ngay dưới Camera, sơn nhìn giống như là một miếng kim loại. Camera và đèn flash được bao bở một lớp nhựa đen bóng như là mặt trước. Camera 3.2Mp của Javelin với chế độ chống rung, tự lấy né, zoom kỹ thuật số. Thử nghiệm Camera cho chất lượng hình ảnh rất tốt.

Cạnh phải của Javein được RIM sử dụng tối đa. Phía trên cùng là lỗ cắm tai nghe tiêu chuẩn 3.5mm, dưới là nút tăng giảm âm lượng, nút chụp hình và cổng giao tiếp máy tính MicroUSB. Nếu đã dùng máy thuộc dòng 83xx thì bạn sẽ cảm giác được ngay cái mỏng và chắc của 8900.

Cạnh trái của 8900 đơn giản hơn nhiều, chỉ có nút phím nóng quen thuộc (mình hay chỉnh nút này thành chức năng Profile hoặc Compose). Phía bên trên có móc nhỏ để móc dây an toàn vào máy. Bình thường RIM mang lỗ tai nghe và lỗ cắm USB để bên này, nhưng dòng 8900 này RIM mang hết qua cạnh phải.

Nhìn từ trên xuống ta thấy loa ở giữa, hai bên là nút cảm ứng tắt mở loa và nút tắt mở đèn màn hình. Cạnh trên và mặt trước được làm liền lạc từ 1 miếng nhựa đen bóng chứ không có cạnh phân biệt như các dòng 83xx trước.

Cạnh dưới chỉ có một lỗ micro phone nhỏ. Cạnh này bầu bầu để chạm vào bàn tay thấy cảm giác lạ lạ và lạnh lạnh.

Nắm lưng không che hết lưng mà có một đoạn ở dưới nắp không che, gần giống với phong cách các dògnn 83xx trước đây. Pin được bọ kiểu mới, phía bên trong cũng là nhựa màu đen luôn.

Và một điều làm nức lòng người dùng BlackBerry là RIM vẫn sản xuất BlackBerry tại những nơi mà RIM có thể kiểm soát được chất lượng. 8900 này được làm tại Mexico (có chứ 3 phía sau không biết có ý nghĩa gì). Có người hỏi Mexico thì khác gì so với các nước châu á?. Đó là chính sách, Mexico không ép các công ty nội địa hóa sản phẩm nên RIM vẫn có thể đảm bảo các chất liệu làm BlackBerry luôn tốt.

Bên trong BlackBerry ta có hệ điều hành 4.7, chắc là anh em sẽ nhanh chóng có bản 4.7 này cho các máy khác hoặc bản mới hơn cho 8900. Điều đáng quan tâm nhất ở đây là màn hình. 8900 với màn hình kích thước tương tụ như các dòng 83xx trước nhưng độ phân giải cao hơn nhiều 480x360 so với 320x240 điểm ảnh. Không chỉ độ phân giải cao hơn, màn hình của 8900 còn trong và đậm đà hơn nhiều, giống như là màn hình Bold. Có thể xem Bold, 8900 và Storm là một trong những PDA có màn hình đẹp nhất. Nếu so với màn hình Sony VZ90 trước đây thì những màn hình BlackBerry mới này chỉ thua về độ rực màu, vì VZ90 là màn hình OLED.

So sánh với 8310

So với Nokia E71

Với các yêu cầu trên, tuy nhiên còn phải có mức tiền bạn muốn bỏ ra để mua.
Đầy đủ các tiêu chí này, có 2 dòng để lựa chọn:

BB 8320 = 3500k
Bb Bold hoặc Javelin = Tầm 10000 - 13000k
Ha_TM68
TÍCH CỰC
15 năm
Blackberry curve 8320 ko có GPS bạn à, có wifi nhưng chắc chắn ko mạnh bằng wifi của Javelin
Với yêu cầu của bác thì bác cứ dùng con blackberry javelin là okie rùi.
Có tiếng Việt nhưng chạy 1 cái soft nhỏ thôi
Khi nào có OS 5.0 thì hỗ trợ luôn
Máy mình vẫn hiển thị tiếng Việt chuẩn
trời ơi một quản trị mạng mà đưa ra những câu hỏi rất buồn cười
một con máy chất lượng thuộc dòng cao là mơi ước của rất nhiều ng(số đông anh en trong đây ) va javelin cungv bold là sự lựa chọn hợp lí
Ý bạn là sao? Bộ cứ là quản trị mạng thì cái gì cũng phải biết hết à? Người ta ko chuyên về vấn đề này nên mới thắc mắc...
Dân mình tự cho là cái gì cũng cho là biết hết, nhưng thực ra chỉ là mỗi thứ biết chút đỉnh, ko thực sự chuyên sâu.
Sorry đã spam
Mặc dù mình đang dùng BB, nhưng nếu bạn muốn push mail Exchange thì sắm cái PPC chạy Windows Mobile đi.
liemoffline
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn này nói chí phải ! Không phải là IT thì cái gì cũng biết đâu bạn à! Cũng như không phải bất kỳ kỹ sư điện tử nào cũng biết quản trị mạng! Nếu không, mình làm điện tử chứ làm quản trị mạng chi mô! Công ty mình có BES tích hợp vào Exchange Server nhưng mình không muốn lệ thuộc vào nó vì đó là hàng độc quyền, không phổ thông. Mình muốn xài cái Exchange bình thường để test luôn tình trạng mail cho các user! Dùng Blackberry như một tool để quản trị hệ thống mail, wifi, LAN, WAN,....(TRước đây có một số soft chạy trên nền Java có thể remote các PC trong mạng) Vậy bạn nào có biết có soft nào tương tự chạy trên BB , share cho mọi người với.!:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019