Nhờ chip Exynos 9810, Galaxy S9 sẽ có khả năng quét gương mặt 3D và hơn thế nữa
Duy Luân
3 năm trướcBình luận: 224Lượt xem: 27.031
Nhờ chip Exynos 9810, Galaxy S9 sẽ có khả năng quét gương mặt 3D và hơn thế nữa
Samsung vừa ra mắt Exynos 9810, con chip mới mạnh mẽ của công ty sẽ được dùng cho Galaxy S9. Ngoài chuyện nâng cấp cấu hình mà năm nào công ty cũng làm, Exynos 9810 có một số thứ rất đáng quan tâm, ví dụ như khả năng xử lý gương mặt 3D bằng trí tuệ nhân tạo, tăng cường khả năng xử lý hình ảnh từ camera, quay video 4K @ 120fps. Con chip này có rất nhiều điều có thể giúp S9 trở thành một thiết bị thú vị hơn và cạnh tranh tốt hơn với đối thủ iPhone.

Nhận diện gương mặt 3D

Đây có lẽ là tính năng mới đáng chú nhất của Exynos 9810 tuy rằng nó nằm sâu bên trong các đoạn chữ không hào nhoáng. Samsung nói con chip của họ được tối ưu cho những tác vụ trí tuệ nhân tạo, trong đó có nhận dạng người trong ảnh, phân loại ảnh, "hoặc thông qua việc nhận biết chiều sâu để quét gương mặt 3D của người dùng". Trong bối cảnh iPhone X đang rất nổi với Face ID, việc Galaxy S9 có tính năng tương tự sẽ giúp Samsung cạnh tranh tốt hơn nữa trên thị trường. Các tin rò rỉ cũng cho thấy rằng nhiều hãng Android cũng đang muốn đem tính năng quét gương mặt lên sản phẩm của họ.

Có thể hiểu rằng Exynos 9810 sở hữu những subsystem (thành phần con) phục vụ riêng cho AI nói chung và nhận diện gương mặt nói riêng. Việc nhận mặt không phải là mới, nhưng trước giờ người ta chủ yếu sử dụng hình ảnh 2D mà thôi, tính năng Face Unlock có sẵn trong Android cũng hoạt động theo cách tương tự. Trong khi đó, việc nhận dạng mặt 3D là cái mới hơn vì nó không chỉ quét hình ảnh mà còn cả góc cạnh trên gương mặt, các hốc, khóe mắt, độ nghiêng của gò má và hơn thế nữa. Để xử lý tất cả thông tin mà cảm biến quét được sẽ cần một con chip đủ mạnh, nếu không sẽ rất mất thời gian hoặc kết quả không đủ chính xác.

Samsung nói thêm: "Bằng cách tận dụng cả phần cứng và phần mềm, tính năng nhận dạng gương mặt lai sẽ cho phép tạo ra các bộ lọc hình ảnh theo dõi gương mặt cũng như tăng độ bảo mật khi unlock thiết bị bằng gương mặt". Chữ "lai" mà bạn thấy ở trên thực ra chỉ là cách nói của Samsung trong việc cần cả phần cứng và phần mềm để chạy một tính năng, gợi ý rằng S9 cũng sẽ có một bộ quét chiều sâu bằng hồng ngoại hay một công nghệ nào đó xịn hơn chăng?

Tương tự như trên iPhone, dữ liệu gương mặt của Galaxy S9 sau khi quét xong không được lưu vào bộ nhớ trong hay thẻ nhớ, thay vào đó nó được đưa vào một khu vực đặc biệt trong Exynos 9810 nhằm hạn chế đến mức thấp nhất khả năng bị can thiệp hay lấy trộm dữ liệu. Khu vực này được Samsung gọi là "Security Processing Unit" và nó không chỉ lữu trữ mà còn chạy cả một số tác vụ có liên quan đến bảo mật nữa. Trong những đời Galaxy S và Note gần đây, tính năng nhận mống mắt, vân tay cũng do SPU này xử lý.

Khu vực xử lý trí tuệ nhân tạo riêng?

Samsung không nói rõ về điều này trong thông báo gửi ra về Exynos 9810, nhưng mình vẫn tin rằng Samsung có một subsystem nào đó chuyên dùng cho AI, và nhiều khả năng nó chính là cái mà hãng sẽ dùng cho tính năng nhận diện gương mặt. Vùng AI riêng hứa hẹn giảm tải cho CPU và GPU khi chạy các thuật toán trí tuệ nhân tạo, app sẽ khai thác hiệu quả hơn, tính toán nhanh hơn và ít hao pin hơn.

Nhưng vấn đề là các app có khai thác được subsystem này hay không? Trên iOS 11, Apple có phát hành bộ SDK cho phép lập trình viên tận dụng tối đa khả năng xử lý AI của Neural Engine trên chip A11 Bionic. Nhưng Apple lại có sự kiểm soát tối thượng với phần cứng và phần mềm, lại có khả năng ép các lập trình viên làm theo mình. Còn Samsung không có được sức mạnh này nên việc khai thác AI trên S9 vẫn sẽ là một dấu hỏi. Hãy chờ xem Samsung sẽ làm sao nhé.

Xử lý multimedia mạnh mẽ hơn

Ngoài chuyện chip mới mạnh hơn thì sẽ làm việc nhanh hơn, Samsung còn tích hợp bộ xử lý hình ảnh (ISP) riêng cho Exynos 9810 cùng với một bộ mã hóa / giải mã phần cứng (MFC). Bộ ISP này là cực kì quan trọng vì nó sẽ quyết định ảnh của bạn cho ra đẹp hay xấu, sáng hay tối, sáng bao nhiêu, tối bao nhiêu, màu sắc thế nào. ISP Samsung trước giờ làm khá tốt khâu xử lý thuật toán nên chúng ta có thể hi vọng rằng Galaxy S9 sẽ tiếp tục cho ra ảnh tốt như các máy từ trước đến nay hay thậm chí là tốt hơn. Cho bạn nào chưa biết, ISP còn quan trọng hơn cả phần cứng camera vì nếu bạn có phần cứng tốt nhưng phần mềm xử lý dở thì ảnh ra vẫn nát và xấu như thường.

Samsung nói thêm rằng bạn sẽ chụp được những bức ảnh độ phân giải cao hơn, video 4K sẽ có hỗ trợ chống rung cả phần cứng lẫn phần mềm, khả năng chụp thiếu sáng tối hơn, ít rung hơn và giảm noise. Samsung trước giờ hay ưu tiên đẩy cho ảnh thiếu sáng sáng lên, không biết trên S9 họ có tiếp tục dùng kiểu thuật toán này không.

Tin đồn nói rằng Galaxy S9 sẽ chỉ có camera thường, S9 Plus mới có camera kép.

Nói về bộ MFC, nó hỗ trợ quay và phát video 4K @ 120fps, một con số rất đáng quan tâm vì nó sẽ giúp hình ảnh, nhất là các chủ thể chuyển động, trở nên mượt hơn. Để xử lý được ngần ấy khung hình trong mỗi giây không phải là chuyện đơn giản và lại một lần nữa bạn cần một bộ xử lý đủ mạnh để đảm đương chuyện đó. MFC của Exynos 9810 hỗ trợ chuẩn nén HEVC và VP9, hai chuẩn phổ biến nhất hiện nay trong việc chia sẻ nội dung online. Dải màu quay video cũng sẽ rộng hơn nhờ ISP kết hợp với MFC khi nén dữ liệu xuống file.

Một chút thông tin khác về Exynos 9810

Con chip này có tất cả 8 nhân, trong đó 4 nhân mạnh là nhân tùy biến của riêng Samsung chạy ở tốc độ 2,9GHz, còn lại là 4 nhân tiết kiệm điện (có thể dùng Cortex-A nào đó chứ không phải tùy biến). Samsung cho hay họ đã nới rộng băng thông truyền tải dữ liệu của chip tới các thành phần khác trong hệ thống, cải thiện công nghệ cache. Điều này giúp tăng tốc xử lý đơn nhân lên gấp 2 lần, còn tốc độ xử lý đa nhân tăng khoảng 40% so với thế hệ trước đang dùng cho Galaxy S8.

Tham khảo: Samsung
Thì chắc animoji ,tai thỏ này nọ hoặc AR này nọ vậy
Mà chắc lấy photo ID , chứ face id thì lầy quá
@Timkelvin Cái đó nó fix lâu rồi bạn
@HuuPhongNguyen1507 Vậy ý bạn nói fake ID của apple tốt ak?
@Timkelvin NH chấp nhận điều này! OK? Screenshot_20180105-221215.jpg
@Poweramp Apple có fake ID? tôi chỉ biết FaceID. Tốt hay không đánh giá hiện tại chưa khẳng định đc, nó đang thế hệ 1 và mới ra dc 3 tháng. Nên nhớ TouchID cũng từng giống như giờ thôi. Với bản thân tôi, đã dùng và cảm thấy nó ỗn, nhưng chưa đạt kỳ vọng
nâng cấp của photo ID, hay gọi là 3d photo id😃
@Barbatos cái này vẫn kém 1 bậc so với x quang nòi giống😁
Chuẩn mực FaceID lại được mang lên điện thoại Android sớm rồi!😆
@joeBanana cái này là học leo apple định nghia lại của định nghĩa lại bảo mật khuôn mặt
@Quay Lee Thực ra cái"nhận diện gương mặt đã có từ rất lâu rồi!Nó có từ thời Android 2.3 rồi!Nhưng vì nó là"nhận diện gương mặt"nên đã bị bỏ đi từ Android 4 thì phải!Mãi gần đây mới được SAMESAME mang trở lại trên Note 7,S8 hay Note8!Còn cái FaceID
của Apple là"nhận diện khuôn mặt"!
@Quay Lee Thực ra cái"nhận diện gương mặt đã có từ rất lâu rồi!Nó có từ thời Android 2.3 rồi!Nhưng vì nó là"nhận diện gương mặt"nên đã bị bỏ đi từ Android 4 thì phải!Mãi gần đây mới được SAMESAME mang trở lại trên Note 7,S8 hay Note8!Còn cái FaceID
Mình nghĩ là hỗ trợ thêm cho Face Unlock đã có sẵn trên các dòng trước thôi, chứ Vân tay chắc vẫn còn chứ ko bỏ đâu.
Không phải là copy hay chạy theo, mà giờ cái gì là xu hướng thì smp nào cũng làm, kể cả Apple cũng theo các xu hướng chung mà Android đang tạo ra mà không gọi là copy
@editzrapper Còn vân tay là cái chắc, gương mặt là bổ sung thôi hihi
@Duy Luân Bởi chắc chắn copy còn cùi lắm.. ko thể ngon như apple dc lên việc giữ lại vân tay là nhiệm vụ bất khả thi
@Dong_ho_the_ky_com fakeid cùi bắp chứ hay ho gì đâu bạn
@editzrapper Khả năng cao Ss không đưa 3d face lên s9 để bảo vệ iris. Với nhu cầu người sử dụng bây giờ chỉ cần fake unlock hoạt động tốt trong điều kiện thiếu sáng để mở màn hình khóa. Bảo mật cao hơn thì có vân tay và cả iris. Hoặc iris 3D cũng có thể xảy ra
@Giản Dao Cùi hay ko thế giới ng ta đánh giá nha bạn. Ít ra ko có dk như bạn thì bạn lên hỏi mod là ng đang dùng xem có đáng giá ko? Chứ đừng ngồi ko chém gió nha bạn
Samsung nhanh kinh ta. iPhone X mới ra đc mấy tháng mà Samsung đã có Face ID. Quỳ, ăn theo trên từng cây số... Biết bao giờ mới thoát khỏi cái bóng Apple?
@Giản Dao Nhận diện khuôn mặt trên điện thoại đã có từ lâu nhưng có mấy người dùng thường ngày. Ko nói là ko có nha. Rùi giờ ip thì nó có mỗi phương pháp đó để mở máy bao nhiêu nguời dùng hàng ngày nếu nó sai tè le thì chắc Apple nó phá con mama nó sản rùi
@Mẫu Phụ Đại Ca Lại một lần phải nói cho sheeple hiểu. Khi dòng Note ra kèm bút thì : bút là cái méo gì, dòng O2 nó chả có bút đó à (ai cũng biết bút O2 chỉ là cc so với bút Wacom của note). Khi *pple ra ip thì : mấy thằng định lôi O2 cảm ứng ra so à. Tao nói cho biết nhé O2 có chạm cảm ứng ngón tay ko, là điện dung hay điện trở cùi bắp??? Chả ngẫu nhiên hay oan uổn khi ngta định ra thuật ngữ sheeple (nó còn nghĩ đó là 1 từ dành chung cho ngù ngờ cuồng tín cả tin...v.v ko phải chuyên biệt cho *pple!)
@Katana69 Bảo đảm đám con cuồng né hết cm này, hoho
@nam03021vn12 Bản chất thì nó éo khác nhau là nhiều cũng bị đánh lừa thôi, tôi nói apple chỉ là bản nâng cấp hơn. Còn bạn nói khác, khác cái cấu tạo còn chức năng thì cũng là để nhận diện khuôn mặt cũng giống như cây viết chức năng chính dùng để viết. Lúc đầu người ta dùng cái cây ngọn cỏ để viết theo thời gian thì nó mới được như hôm nay. Vậy nhận diện khuôn mặt lúc đầu nó phải là photo ID 2D rồi nó mới lên được thêm 3D chứ. Tóm lại fake ID cũng như hạch, tôi chỉ hóng các hãng có vân tay dưới màn
Thích dòng Note hơn nhưng có vẻ bây h khoảng cách giữa Note và S ko còn là nhiều nữa @@
@strongwindp Thế bạn muốn gì hơn nữa.Giá thì chênh có đôi triệu.
@strongwindp note thì thiết kế nó cứng cáp hơn với thêm cây bút thôi, chứ không khác nhiều, chỉ là ra vào nữa sau của năm nên thừa hưởng kinh nghiẹm của dòng S.
@strongwindp S và note ít nhất vẫn khác nhau cái spen
Táo chém gió
Bảo face id đi trước hãng khác 2 năm thế mà mới nửa năm Sung đã làm xong. Khoản này Sung rất nhanh nhạy (y)
@songoku_1206 thằng nào là thằng đi trước? chỉ đổi tên trước thôi. chứ mở máy bàng ảnh với mở máy bằng hàng xóm, anh,e,mẹ con,đồng nghiệp thì có khác mẹo j nhau đâu
@songoku_1206 Chiều nay thử máy S8+ của thằng em thấy cam nó chụp màu lệch ghê. Cái áo rõ ràng màu đỏ (áo của nó) mà chụp lên ra màu hồng tim tím. Ác ôn thật! Mà nghe nói sang năm S9+ cũng học theo phong cách dòng plus của ip là tăng ram, cam kép chứ k chỉ là S8 phóng to nữa thì phải. IMG_3207.JPG
@songoku_1206 Mình như bạn kêu thằng em đập bể cái S8+ đi... xài hàng chính hãng ko xài xài chi hàng đài loan rồi chụp bậy bạ.. mình từng xài S8+ đây chụp đã bao giờ màu lệch vậy... thời trước nghe còn có lí...
@Katana69 S8 ko biết cải thiện không nhưng con Note FE lệch vkl ...
mấy ông ifan cũng buồn cười. Lúc mà ipx nói mất 5 năm nghiên cứu phát triển thì mấy ổng kêu cân chỉnh cái faceID đó mất nhiều thời gian bla bla... giờ Samsung cũng làm thì mấy ổng kêu bắt chước, trong khi IPX mới ra được có mấy tháng! 😁
@nguyenmanh287 Đừng có nguỵ biện, bản chất vô giáo dục thì nó vậy rùi😃
@Barbatos M có biết có giáo dục và vô giáo dục nó như thế nào ko?
@nguyenmanh287 Giáo dục là như tôi đây, còn vô gd là như chú, rõ rùi chứ hả. Vì sao, ng khôn ăn nói đàng hoàng, kẻ dại ăn nói hàm hồ, mở mồm nói tục (cc) hay dùng những từ thiếu văn hoá (mày tao chi tớ), k0 thích thì cũng k0 cần nói nặng nhau vậy. Ủa, mà mấy cái này tưởng ba mẹ chú dạy chú rùi, k0 bik hay sao mà để ng ngoài phải dạy lại thế, thôi, đi làm đi, next, tôi nói 1 lần chú ráng vắt óc nho cho nó thấu, k0 hiểu thì thôi, k0 mất time vs loại vô gd như chú nữa😃
@Barbatos giáo dục như m thì xh này có mà thảm hại,bại não hết rồi. còn việc a có hay ko có ko đến lượt chú nhận xét,và chú cũng đùng nói 1 ai đó có hay ko có giáo dục, chắc j cái mặt chú,phẩm chất ,con người chú đã đc như người ta. giáo dục nó ko bé và ngắn như chú nghĩ đâu.
ps- chú nói chú có giáo dục mà chú thờ đt (thờ apple) là a phục cái sự giáo dục của nhà chú rồi
Bkav có cái nghiên cứu nữa rồi 😁:D:D
@lªÐy gªgª Ko có tiền dùng usd dc ko😃
@Barbatos Thôi cứ dùng LÚA của bạn đi, mới trêu có tí mà giờ lại học đòi dùng "tiền" rồi 😃 Đến thèn cháu 4 tuổi nhà mình nó còn biết USD 100% là money (tiền) chứ kg phải LÚA hay vàng, bạc, kim cương á nha 😃
@lªÐy gªgª Dùng j miễn sao mua dc thui, okie, mà thắc mắc sao có những ng ngồi cào phím từ sớm mà cứ làm như mình giàu lắm, thui đi làm đi rùi mà mua cái mình thích... ko cần ngồi đây giảng giải cho ng khác đâu, ng ta có tiền ng ta bik phải mua cái j, chi tiêu ra sao, k cần ai dạy khôn đâu bác😃
@Barbatos Haha. Trẻ trâu câu kết luôn là điệp khúc: có tiền mua gì cũng dc. Không cần phải dạy cách tiêu tiền blah blah... bạn kg thấy những câu nói của bạn nó rất chi là mâu thuẫn nhau hả? Lúc đầu bạn chê mình không có "LÚA" để mua iphone, xong lại bảo "USD" kg phải là ""TIỀN".. đến lúc mình nói thì bạn lại bảo "làm như mình giàu lắm". Giàu hay nghèo thì mình cũng không lên đây để khoe mẽ, mình thấy bạn topic nào của samsung cũng CÀO phím hết, thấy ngứa mắt quá nên mình kg làm lơ được thôi. Sống sao, mua gì mình không dám dạy khôn bạn, nhưng giờ mình dạy bạn nè: samsung nó không làm gì gia tổ nhà bạn thì bạn bớt sí sớn nó đi. Mà mình thấy bạn không được khôn nên mình mới dạy khôn bạn đó. ;) nói hết lòng còn chưa hiểu thì xin bạn nhận mình 1 lạy! ;)
Chúng tôi đã rất nổ lực nghiên cứu, mổ xẻ để kịp ra mắt 3D PhotoID sớm hơn dự kiến! Đại diện Sam cho hay!
Đi theo Apple thì sống , chống thì chít . Same rất thấm nhuần điều này 😁
@Khoidang Mặc dù ảnh vẫn phát biểu oang oang: Bọn ảnh phải thoát khỏi cái bóng của Apple năm xxx... :D
@Khoidang Thế sao 2 tín đồ trung thành với Apple lại ngỏm củ tỏi thế. GT Advanced Technologies và Imagination Technologies đấy :p
@hiepps Cũng hưởng được bao năm bổng lộc của chủ rồi. Giới lãnh đạo mấy cty đó chắc cũng kịp săm thêm nhà thêm đất, cưới được người mẫu, hot girl về rồi.
@Khoidang nhận gương mặt samsung làm rồi apple làm theo nhé, bổ sung 3d thì thêm 3d thôi... chuyện nhỏ mà
😁 Bên Táo bên Sung 😆) haizzzzzzzzzzzz có tai mèo ko nhỉ :D
Biết ngay sẽ có 3 con oẳn nhanh aty vào cmt thôi.
Sao hôm qua mình đọc 20%, mà hôm nay lại 40% nhỉ -_-
Hi vong exynos 9810 sẽ mạnh hơn mình tưởng. 😃. Mà thế đéo nào táo nghiên cứu 5 năm, còn hưaei ra sau con ip x có 1 tháng. Huawei nghiêm cứu có 1 tháng. Còn samsug 6 tháng, chứng tỏ Apple ngu hơn rồi.
@Longshy bọn cuồng tự nghĩ ra lý do thôi. chứ công nghệ mà copy paste nhanh vậy thì thế giới ếu có ng nghèo
@Longshy Coppy mà 1 tháng xong à? 😃. Chẳng có công nghệ nào mà 1 tháng coppy dc đâu bạn.
@Dong_ho_the_ky_com Liên quan phần cứng và phần mềm. K nhanh thế đâu bạn. 😃
@nguyenmanh287 Bạn phải hiểu người ta bán đồng hồ dỏm thì người ta coppy đồng hồ thật nó mới nhanh vậy vì nó chỉ cần cái vỏ đâu cần cái chất ra sau nên cứ suy ra ai cũng như mình phải cái thứ vậy nó luôn suy bụng mình ra người ta có bao giờ khá đâu...bán đồng hồ dỏm xài thì xài hàng lock..
Quay phim đạt chuẩn 4k 120s thì bộ nhớ nhiêu cho đủ.nó ra chơi vậy thôi chứ ít ai quay lắm.
@vannhu1995 nghe đồn là sẽ có bộ nhớ trong 512GB đó 😃
quay tha hồ nhé ;)
@vannhu1995 Con sony quay solow 1k fps nó còn gắn thêm ram vô cảm biến vì bộ nhớ k kịp để lưu dữ liệu. Quay 4k 120 fps chắc sam gắn thêm 8Gb ram riêng cho cảm biến quá
@vannhu1995 Rút kinh nghiệm vụ 4k 60fps của note8 thì khoan vội tin note8, đến cả dslr flagship mà còn chưa đạt tới 4k 120fps cơ mà
@lekhanhtrung123 Cẩn thận lỗi đánh máy nha
Ko thích sam lắm nhưng mấy bố fan táo cũng bớt bớt dùm
Nói về ý tưởng thì face unlock của android có từ lâu r, photo id của sam cũng có trước luôn, còn nói về công nghệ thì real sense của intel mới là tiên phong trong quét gương mặt 3D, apple chỉ được ở chỗ áp dụng nó thành công trên điện thoại nhưng cuối cùng thì cũng 1 đống phốt

Các bài ca của ifan như "đi tiên phong", "tạo trào lưu", "định nghĩa lại" trong trường hợp này đều ko áp dụng đc 😃
@8626 Khách quan mà nói Apple không phải duy nhất nhưng là kẻ luôn tạo trào lưu trong smartphone, là người được nhiều hãng noi theo nhất cho đến nay. Thử nghiệm không nói nhưng một khi Apple làm mạnh mẽ cái gì, không ít hãng sẽ làm theo. Đấy là trào lưu.
@Quay Lee Chẳng lẽ đếm từng bạc cắc của tất cả Androi để nói hơn Apple. Nhận dạng khuôn mặt được một số hãng nghiên cứu, vài kẻ nhanh nhẩu ra trước có thọ nổi đâu.
@Duy Luân Thì mới bảo cái được của apple là áp dụng thành công trên điện thoại, nhưng cũng chưa ngon lắm
@8626 Bạn đừng gọp những thằng đồng hồ dỏm chấm com hay khoidang, giàng a lúa ,mẫu phụ đại gia,qlnn đó là fan táo ... làm vậy tội những fan táo chân chính... đại đa số bạn mình fan táo riêng mình xài sam nhưng thấy họ có dìm và gato với sam hay hãng khác bao giờ... có thể hơn cái này nhưng dở hơn cái kia.. nhưng họ chấp nhận và vẫn cứ yêu cái mà họ thích họ theo đuổi còn tụi nó là dạng gì ... bu bám theo để cố tạo ra sự chú ý ấy chứ nếu fan táo sẽ ko vậy.. còn nếu dùng từ cho bọn đó chắc Fan Láo sẽ hợp với tụi nó hơn
Năm nay ra cái cảm biến vân tay rồi thì faceID thành trò hề thôi.
Vâng, iPX ra sau S8 dùng màn tỉ lệ 18:9 gần cả năm, iFan nói không phải ăn theo mà nghiên cứu trước đó lâu rồi. Giả sử S9 sau iPX mấy tháng có Face ID gì đó, iFan lại bảo Sam ăn theo =))
@babydown Các hãng ra sau apple thì gọi là copy, apple ra sau thì gọi là định nghĩa lại. Kk 😆
@QLNN Khi ss dự kiến ra galaxy X thì một số ẳng viên nói gì nào. Là đạo cái chữ X đú với crapple. Có hai lý do. 1) chúng ko biết cái tên đó (glx X) đã fix từ khi ipx còn ở dạng nòng nọc chưa thụ thai. 2) Bất chấp sự tồn tại X trong các model Nokia, Sony... từ bao lâu nay. Có thể ko biết ý sự việc 1) hoặc 2), chứ cùng lúc cả hai sự việc được cho là "ko biết" thì hơi kì. Tức là dù có gì chăng nữa, hễ ss ra cùng tên thì là nhái tên crapple chứ ko phải là nhái tên Nokia hay Sony. Vì vậy nếu S8 ra sau ipX thì cũng ko ngoại lệ : nhái tỉ lệ màn hình LG, à nhầm, nhái của ai đó
@QLNN Thằng ng* này, kể anh nghe xem thằng nào ra 18:9 trước Sam.
@babydown Hô hô, LG chứ thằng nào!?! Bởi vậy Seeder đừng có ẳng giành công về cho Sam!
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.804 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156