[Nhờ giúp đỡ] Em đã làm gì sai? Thiết lập modem Viettel GPON làm cục phát wifi

hugn222
16/4/2018 16:23Phản hồi: 19
[Nhờ giúp đỡ] Em đã làm gì sai? Thiết lập modem Viettel GPON làm cục phát wifi
Em mới mua được cục modem wifi cũ của thằng Viettel, mã hiệu H646EW. Em ở trọ nhưng vị trí phòng xa cục wìfi chung quá nên mua cái này về để phát lại cho mọi người trong phòng xài. Em đã thiết lập theo hình bên dưới, các bác xem dùm em với ạ.
wifi1.jpg wifi1.jpg wifi2.jpg
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
DHCP sao tắt vậy
hugn222
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hero76132 Vì em thiết lập cho nó kiểu Repeater thôi bác. Em đọc thì người ta bảo là : bật DHCP lên thì nó sẽ đóng vai trò cấp IP nữa, gây xung đột với thằng modem chính. Mà bật thì em cũng thử rồi, vẫn không có mạng.
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hugn222 reset modem thay đổi mỗi ip address cắm cắm cổng lan từng cổng 1 xem cổng nào nhận bao giờ có mạng hẳng chỉnh cái khác , mình dùng 2 modem vệ tinh có sao đâu modem chính là vnpt 192.168.1.1 , 2 modem phụ là tplink ip address 192.168.0.10 và tenda 192.168.5.1 truoc cũng cắm thử 1 modem 1 râu cua viettel vẫn nhận bình thường
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
mà hình nhu modem Gpon ko dùng dc cho nhà mạng khác thì phải vì liên quan đến cấu hình cáp quang cá nhân mình ko back up cấu hình của modem mà lỡ reset cũng phải gọi kĩ thuật nua là vì vấn đề mỗi modem mạng cáp Gpon cấu hình rồi tài khoản chỉ nhà mạng mới biết .
Con modem GPON này không có chức năng Repeater sóng WIFI.
Bạn muốn dùng nó như 1 thiết bị phát WIFI phụ thêm thì phải cắm dây từ modem chính vào cổng LAN của nó. Cấu hình như bạn cũng tạm ổn, nhưng tốt hơn hết bạn đặt IP của WIFI phụ khác dãy với modem chính, vd: 192.168.3.1
p/s: bắt buộc tắt DHCP trên con WIFI phụ nhé 😃
hugn222
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vi tính Trung Mỹ Em ở lầu 3 ạ, cục modem chính nằm ở tầng trệt, mỗi lầu có một cái router wifi với tên khác nhau (tầng trệt là ABC, lầu 1 là ABC 2, ở lầu em là ABC 4), chúng nó đều nối dây với thằng modem chính. Do phòng em cách cái cục router phát wifi ABC 4 khá xa và nhiều tường nên kết nối rất chập chờn. Em quyết định mua một con modem hoặc router wifi về để phát ở phòng em, em hốt được con GPON với giá bằng tô phở này về. Em đã nối dây từ cục router phát wifi ABC 4 đến con GPON của em và thiết lập như hình, nhưng vẫn không vào mạng bằng wifi được ạ, nếu lấy thêm sợi dây khác để nối từ con GPON vào máy tính thì nó vẫn cho lên mạng bình thường, giống như những cục router không wifi khác. Mong bác hoá giải giúp em ạ.
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vi tính Trung Mỹ uk tức là chỉ dành cho modem ko có cổng wan à
@hugn222 Cấu hình thì chỉ đơn giản vậy thôi.
Nếu không hoạt động thì do Firmware con GPON -> bạn tìm Firmware mới up thử,
hoặc chỉnh thêm xíu: phần WAN/Internet của con WIFI => chọn Bridge mode xem 😃
@hero76132 đại khái là vậy bạn 😃 dây từ modem cắm vào cổng LAN của WIFI phụ, thì trên WIFI phụ phải tắt DHCP
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
6 năm
Liệu có khi nào nó hỏng wifi nên mới bán rẻ vậy ko ;)
Nhìn cấu hình thì đúng rồi, nên fix channel, ko nên để auto.
Thử lần lượt từng cổng Ethernet xem có mạng ko? Dây nối từ ABC 4 tới Gpon phải là Lan - Lan nhé.
Access point thì ko dc nối cổng Wan
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
6 năm
Khả năng wifi bị hỏng.mình cũng có 1 cục như thế. Cổng lan thì có mạng bt. Nhưng vào wifi thì không có mạng
CQA
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thử chọn chỗ LAN VLAN passthrough là disable xem. Nhớ reboot lại modem.
Mình củng gặp trường hợp tương tự như chủ thớt. Không biết chủ thớt xử được chưa giúp mình với.
Tôi cũng được cho cái modem Viettel ZTE-F670Y: tôi cũng bắt chước cấu hình thành router làm tương tự như bạn hugn222, cũng tắt DHCP, đổi sang 192.168.5.1 nhưng rất lạ: thường xuyên và liên tục bị treo mạng cả nhà; rút ra thì ổn. Đem đi mạng chỗ khác cũng bị y chang, chẳng biết tại sao nữa.
Đành mua cái router khác vậy...
Im lặng đi
Em vẫn hóng cách làm mà mãi không được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019