Nhờ hướng dẫn chia thêm ổ cứng

btc2003
14/9/2011 10:7Phản hồi: 17
Mình dùng netbook, không có ổ CD-ROM, máy chỉ có 1 ổ C 250GB, bây giờ muốn chia thêm 1 ổ D nữa (C = 80Gb để chạy hệ thống, còn lại D lưu dữ liệu) thì làm cách nào, các bạn hướng dẫn chi tiết chút. Máy mình mới, không có dữ liệu gì nên ko lo mất, đang chạy windows 7 starter.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác tải Partition Wizard Home Edition ở đây nhá..http://www.partitionwizard.com/download/pwhe5.exe
dùng dễ thôi cứ dễ hiểu ấy mà.thoải mái resize phân vùng nhé.have fun🆒
dunguddifdofjv
btc2003
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này dùng đơn giản thật, nhưng nó chỉ có tạo hoặc rezise partition đối với vùng chưa có dữ liệu, có dữ liệu rồi thì ko phân vùng được.
vitcon8960
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn vào link này http://www.acronis.com/homecomputing/products/diskdirector/
tải phần free trail về cái.
Muốn chia sao cũng dc. Không bị mất dữ liệu trên ổ đĩa đang chia.
Còn size thì bạn tự nhập số vào.
việc gì phải pm
start -> gõ chữ partition vào, kh khác gì pảttiittiionn magic cả
btc2003
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hình như window 7 có sẵn chức năng này. Tuy nhiên mình đã dùng Partition Wizard Home Edition, đến lúc nó khởi động lại để tiến hành partition thì cứ đứng im suốt, mình vứt đó tầm 2 tiếng quay lại thì vẫn thế, bực quá tắt máy khởi động lại thì ôi thôi xong rồi, đã xong, lúc đấy partition mới nó ghi là unallocated, chỉ việc vào Partition Wizard Home Edition và chọn create là xong.
ntiendat97
ĐẠI BÀNG
13 năm
công cụ disk management của windows 7 cũng có thể chia được, không thì bác down cái acronis disk director về mà xài, cái đó dễ dùng lắm.
vẫn chưa được hả bác, cái Partition Wizard Home Edition đơn giản mà, nhìn vào giao diện là có thể thực hiện luôn, khởi động lại là xong...:eek:
btc2003
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xong rồi bác ạ, nhưng lúc khởi động lại nó treo suốt, chờ mãi, sau chán reboot lại thì lại được luôn.
Emboar
ĐẠI BÀNG
13 năm
theo em dùng cách này đơn giản nhất, thực hiện ngay không cần khởi động lại: start->click chuột phải vảo computer chọn manage-> cột bên trái chọn Disk management-> cột ỏ giữa xuất hiện các ổ và các vùng dữ liệu tự do (nếu có), click chuột phải vào ổ bác muốn chia chọn Shrink volumne, xuất hiện một bảng, bác nhập dung lượng muốn chia vào hàng thứ 3->next, phần sau chắc bác tự làm được. đến đây bác đã tạo ra một vùng trống bây giở bác chỉ cần format vùng đó là được, đơn giản hơn dùng Pratition nhiều
em phân vùng lại, xong nó khởi động lại là được luôn, không treo gì hết. Chắc lại số may:eek:
dùng công cụ trong hirren boot ý.
Hungmbal
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn vào START rồi kích chuột phải vao mục manage >chon Storage> Disk Management ở mục Storage Bạn nhấp chuột phải partition (C) chọn Shrink Volume... Windows sẽ tự động phân tích không gian còn trống không chứa dữ liệu trên ổ cứng... từ đó đưa ra thông số Size of available shrink space in MB mà bạn có thể tách dung lượng bao nhiêu từ ổ C cấu tạo nên phân vùng mới ổ đĩa (D) theo nhu cầu mà vẫn bảo toàn dữ liệu không bị mất mác. Nhập kích thước dung lượng mà bạn muốn phân vùng cho ổ đĩa (D) vào ô Enter the size amount of space to shrink in MB, nhấp Shrink và thực hiện theo hướng dẫn. Với cách làm này, bạn hoàn toàn có thể chủ động bảo toàn dữ liệu trên máy cũng như Windows bản quyền.
http://vnexpress.net
mình vừa thử và đã thanh cộng ko bị mất dữ liệu nựa
e có con lap ổ cứng 320gb, e muốn chia ổ c 60gb, và d và e dung lượng còn lại, e vào Disk Management chia ổ nhưng chỉ chia 2 dc thôi, ko chia dc cho ổ C là 60gb dc, mọi ng giúp e với.Thanks!
e có con lap ổ cứng 320gb, e muốn chia ổ c 60gb, và d và e dung lượng còn lại, e vào Disk Management chia ổ nhưng chỉ chia 2 dc thôi, ko chia dc cho ổ C là 60gb dc, mọi ng giúp e với.Thanks!
vitcon8960
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn tải phần mềm này acronis disk director suit về máy và cài đặt bình thường. không cần ..... đâu.
Cài xong mở ra muốn chia bao nhiêu ổ thì chia
Bạn dùng hiren boot, rồi dùng Acronis director chia.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019