Nhớ lại chuyện xưa: Cái bếp điện mayso

Nam Air
14/5/2021 8:44Phản hồi: 175
Nhớ lại chuyện xưa: Cái bếp điện mayso
Hôm trước có bạn thành viên hỏi về bếp từ rồi bếp ga, tự dưng làm mình nhớ lại cái bếp điện mayso ngày xửa ngày xưa mà nhà mình dùng. Và mình tin rằng hồi đó nhiều nhà cũng dùng cái bếp này, thế là kể một tí chuyện cũ anh em nhỉ?

Nhà mình dùng loại bếp này vào những năm 1987 - 1988 trở đi (hồi đó mình tầm 4-5 tuổi, còn chưa đi học lớp 1). Dùng đến khoảng năm 1994, tầm mình học lớp 6 thì mình nhớ là chuyển sang loại bếp khác để dùng.

Có thể bây giờ nghe thấy lạ, chứ hồi đó trẻ con 4-5 tuổi nấu cơm hoặc đi nhặt củi là chuyện bình thường, nhà mình lúc đó ở dưới Bình Chánh, Tp. HCM, nhà mình có bếp củi nhưng cũng có cái bếp điện mayso này. Và do dùng bếp này nấu nướng, cũng do có phần mình nghịch ngợm mà không biết bị điện giật bao nhiêu lần nữa.

Anh em có thể xem hình cover và tưởng tượng cái bếp nó cũng tương tự như vậy, nó có một khung vỏ ngoài bằng kim loại, phía trong là một tấm bằng đất nung có rãnh để thả các dây điện trở vào. Nó có kiểu giống giống như thế này thôi, chứ không hoàn toàn giống anh em nhé, nó xấu và thô sơ hơn, do mình tìm trên mạng không ra hình.

Khi nấu nướng ta đặt nồi lên mặt bếp và cắm điện thôi, có điện vào những sợi mayso thì nó sẽ nóng đỏ lên.

Mấy sợi mayso này nó nóng đỏ, cung cấp nhiệt cho ta nấu nướng, và nó đang có điện luôn, tức là cái nồi của anh em nó cách một sợi dây điện có điện chỉ một tí thôi.

Và cũng chính vì vậy, nhiều sự cố về điện đã xảy ra. Ví dụ sợi dây mayso nó vô tình nhô lên hơi cao, chạm vào nồi, ta đụng vào cái nồi thì ăn ngay điện giật thót.

Mình không nhớ đã bao nhiêu lần bị điện giật vì nấu nướng bằng cái bếp mayso này, đến mức nhìn thấy nó là phát sợ luôn.

Quảng cáo

Sau này nhà có chuyển qua loại bếp điện đặt nồi trực tiếp lên cái phần nóng đỏ này, mà do ký ức hồi bé bị điện giật vì bếp nên mình nhìn nó là cứ thấy sợ, toàn phải dùng giẻ hoặc đũa để đặt nồi chứ không dám cầm tay không.

Cái dây mayso của bếp lúc mới mua nhìn rõ là chắc chắn, tuy nhiên dùng chừng 1 tháng là nó giòn và dễ gãy, tự gãy luôn. Việc đầu tiên khi nó gãy không phải là mua dây về thay, mà là kéo dãn nó ra móc vào chỗ gãy bên kia để dùng tiếp, khi nào kéo hết nổi thì mới thay dây.

Hồi bé mình cũng mua dây về thay cho bếp điện này suốt, việc thay này với bếp mới thì đơn giản, bếp cũ ốc vít nó rỉ sét, mở ra thay được sợi dây cũng trầy trật.

Loại bếp ngày xưa mình dùng có phần trong thì giống cái bếp này, nhưng nó không có phần kim loại đen như trong hình trên đâu anh em, chính vì không có nên mình bị điện giật hoài.

Quảng cáo

Một số chuyện mình nhớ về cái bếp điện mayso này:
  • Thời 1988 -1989, chỗ mình ở là Bình Chánh thì bếp này thuộc loại hàng cấm dùng, mình nhớ thời đó mỗi nhà chỉ có cái bóng điện là xài điện chứ cũng chẳng có nhiều đồ điện, nhà nào mà có bếp này bật lên cái là đèn nhà hàng xóm bị mờ đi ngay, sẽ bị phát hiện. Tuy vậy như mình nhớ thì gần như nhà nào cũng có dùng.
  • Mình nhớ có lần ba mẹ đi làm rẫy (rẫy mía) về, mệt nên không nhóm bếp củi mà vô buồng cắm bếp điện nấu cho nhanh, nhà đang nấu cơm thì bị ban kiểm tra của nông trường vào lập biên bản vì dùng hàng cấm.
  • Mình cũng nhớ giai đoạn đó điện rất phập phù, có khi yếu mờ câm, mỗi nhà thường hay kéo một sợi dây nguội cắm xuống đất, khi nào điện yếu thì lấy ca nước ra tưới vào chỗ dây nguội đó thì điện mạnh hơn, đèn sáng hơn.
  • Có lẽ vì lúc bé mày mò bếp điện này nên lớn lên mình cũng thích vọc mấy cái đồ điện 😃.

Cái bếp điện mayso đầy kỷ niệm, giá mua rất rẻ, dùng thì cũng nhanh và tiện và nhiều nguy hiểm, giờ thì chắc là nó đã đi vào dĩ vãng rồi.

Anh em ngày xưa có dùng loại bếp này không? Mời anh em chia sẻ nhé! À kỳ sau mình sẽ kể về một loại bếp khác nhà mình dùng, mình tin anh em cũng đã dùng, xin hẹn kỳ sau nhé!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hồi đó xài cái này nấu nhiều hay nước trào xuống bếp cái là bụp, đứt cầu chì 🤣🤣🤣🤣. Nhà có ba với chú hút thuốc làm biếng là ra cầm điếu thuốc châm vô bếp mồi luôn 😆😆😆
@NghiepTranVINA bác làm cái 220v cắm 110v thì nướng vô tư, bao ngon.
Bác muốn thử thì ra hàng bán điện trở mua về làm cái chơi, nướng bánh mỳ, mực, bánh đa, nhóm than bếp bao ngon
@alancabata Cám ơn bác. Nhà còn con nhỏ hết dám chơi mấy món này rồi 😂😂😂😂😂. Mình k sao chứ vk nó nhai ghê lắm 😁😁😁
demen72
TÍCH CỰC
3 năm
@NghiepTranVINA Cái bếp này hồi thập niên 70-80 lấy mạng trẻ em VN khá là nhiều, lúc mình 7-8t thường nấu cơm bằng bếp này cho mẹ, đứt dây liên tục, mỗi lần đứt là kéo cầu dao xuống nối lại, rất nhiều lần quên kéo cầu dao thò tay vô nối bị giựt tưng tưng hoài, may mà tới giờ vẫn còn mạng để cmt tinh tế.
Con của cậu mình thì ko may mắn, bếp điện đặt dưới sàn nhà, chị nấu cơm bị điện giựt nằm đó, e chạy vô kéo ra, chết cả 2
@demen72 Nghe bác kể mà thật là đau lòng quá 😭
kero2005
TÍCH CỰC
3 năm
cái này xài không bền,
sau này có cái loại bếp dùng thanh sắt bọc nhiệt lại như hình an toàn hơn nhưng nhược điểm là nóng điện, ở quê thì bếp củi đủ nấu , ở thành thị nghèo thì bếp dầu, mình vẫn nhớ mùi dầu hỏa ám vào nồi, có vị khá đặc biệt
giàu mới xài ga, bếp ga nhập hoặc hàng nội địa cực kỳ mắc.
@alancabata Kéo dc đến lúc nào đó thôi chứ kéo hoài sao dc
@kero2005 Bếp thanh sắt bọc hình như là bếp nhập từ liên Xô. Bếp thân trắng, thanh nhiệt màu đen. Khi đun chuyển màu hồng rất đẹp. Đúng ko bác?
@Nam Air đến lúc không thay được cũng lâu lắm
kero2005
TÍCH CỰC
3 năm
@HpDellIBM đúng, nhưng sau này mua từ chợ rất rẻ, chắc hàng tàu
Công nhận nghĩ mấy ông nông dân Việt Nam cưa bom không sợ mới nghĩ ra cái bếp cực kỳ nguy hiểm này.
@p700i Thời xưa ở Mỹ còn nguy hiểm hơn 😃
@p700i Có những việc tưởng là ghê, nhưng thời gian qua đi, chúng biến thành ký ức tốt đẹp.
@p700i Thời đó có điện xài bếp này toàn nhà có điều kiện chứ ở đó mà nông dân
@p700i Dây may so Nga mang về nhiều. Bếp may so xuất xứ từ Đông Âu.
@p700i Mình bé lấy cái que sắt chọc vào dây mai so. Nghịch biết gì đâu. Nghịch dại điện giật tung người
Ý cái vụ cắm dây nguội xuống tưới nước giờ mới biết nè. Hay thế 😁
@trantuananh1996 Hồi đó nhà nào cũng cắm 1 sợi vậy đó bác
datvn
TÍCH CỰC
3 năm
Bếp maiso này ăn thua gì so với cái tầu ngầm dùng để đun nước. Thả vào xô nước thì chỉ 2 phút là cả xô nước sôi sùng sục, và đèn thì cả khu mờ đi luôn.
Đồ điện ngày xưa còn cái Subvolter nữa, sau giàu có đổi thành ổn áp Lioa. Sau điện ổn rồi thì bỏ hẳn.
@Nong_Dan Haha. Đúng chuẩn là phải còn vụ này 😁
@datvn Tụi trẻ bây giờ làm sao biết đến những thứ này nữa bác. Ngày xưa mỗi lần điện yếu chỉ chăm chăm chạy ra vặn cái xuýt vôn tơ đó lên & nhìn đồng hồ báo đủ 220V mới thôi 😆
phamlong
TÍCH CỰC
3 năm
@datvn Nhớ thời đó cở tầm 6h tối trở đi, subvolter phải giảm về tới 110V mới kéo được điện lên ~ 220V, có những lúc điện lưới nó xuống còn 80-90V à, đèn leon khỏi lên luôn, hồi những năm 89-9x nhà ai có ổn áp lioa với TV màu 14 inch JVC là giàu lắm đó
@datvn Chỗ mình có ông thợ xây, đi làm công trình cắt đoạn thép xong uốn thành hình chữ U, buộc dây điện vào 2 đầu rồi cắm vào ổ điện. đun nước tắm rồi pha chè. Cũng may ông ấy bình an vô sự đến lúc về hưu
nghiemanhtuc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cuốn bông zô rồi đổ tinh dầu vape vào là hút được đó =))
@nghiemanhtuc Nguyên lí y chang vậy mà 🤣🤣🤣
nghiemanhtuc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đây là coil vape bác á nhưng chung nguyên lý !
@nghiemanhtuc Mình tìm hình kia ko có nên lấy hình tương tự đó bác
7x 8x mấy cái này quen quá trời, nhà nấu cứ hay lấy cái gì đó chọt vào xem nó cháy cụt ra sao, thích làm vậy 😁
@Nicotine Caffeine Dạ!
Bao nhiêu anh chị em trong này lớn nhờ cái bếp này với cái bếp dầu hôi rình còn gì
@imilnt Nhìn hình mình lại nhớ ngày xưa. Năm 2006 vào đại học được bố mẹ mua cho cái bếp dầu hỏa này, nấu có khói đen và mùi đặc trưng.
Eldimio
CAO CẤP
3 năm
@imilnt Ngày xưa toàn dùng dầu hoả. Bếp dầu, đèn dầu chứ không có đốt nến như một thời gian sau. Nhà mình dùng cái đèn dầu y xì như này luôn, đúng cả màu sắc.
@Eldimio Đèn này nhà nào cũng có 1 cái ;D
Eldimio
CAO CẤP
3 năm
@Nam Air Đèn nhỏ bên trái thì đúng, còn ít nhà dùng đèn to như nhà mình. Trong khu tập thể mình thấy mỗi nhà mình dùng.
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
Đèn măng xông nữa
@i2Bi Đèn đó nhà giàu mới xài, nhà mình nghèo xài đèn dầu thôi
@i2Bi Đèn này xưa nhà mình ở khu tập thể của xí nghiệp thấy
Chưa đc sài lần nào. Thấy có thấy
@zz jj zz jj Vậy là may mắn hehe
Hồi xưa cũng dùng ấm điện kiểu dạng như vậy. Mỗi lần đun nước thấy cái lõi đun bên trong nó nóng đỏ lên. Dùng vài tháng là phải thay lõi nhiệt bên trong.
@tiethanhung Ấm này e có thấy nhưng nhà ko có 😁
Mod @Nam Air sinh 1982 à, cầm tinh con chó nha! Thảo nào giàu có...ko như mình tuổi hơn nhưng đầy gian khó, cũng có dấu ấn dùng bếp mai so nhưng đã vất xó từ thời nào đó...khó là nhớ lắm đó, thời bao cấp thật nghèo khó, đói méo mó...
Cười vui vẻ
@songthuong09 Dạ thời e là thời xây dựng kinh tế mới, qua thời bao cấp rồi nha bác
@Nam Air Tháng 12 -1986 mới chính thức mở cửa mà! Phải mãi 1988, 1989, 1990 mới thấy rõ đổi mới
@Nam Air Cuối năm 1986 mới có NQ xoá bỏ tệ quan liêu bao cấp...
@songthuong09 Dạ thì bài e nói tầm 1988-1989 mà bác 😁, lúc đó e 4,5 tuổi.
Nhìn cái lò xo như coil hút vape
pessi
TÍCH CỰC
3 năm
Cái bếp hay đứt dây kkk
@pessi Chuẩn là lâu ngày nó lại đứt, Bữa lâu mình xuống vườn vớ đc cái Bếp phần gốm đất còn nguyên, thấy 3 chân nó đẹp đem rửa rồi kê trậu hoa rồi, sau này có khi là hàng cổ
Ôi cài thời mà mỗi lần nấu bếp này là bố mẹ đuổi ra chỗ khác chơi thật xa 😆
Mod làm thêm một bài than tổ ong đi cho ký ức tuổi thơ tràn về 😃
@abbvvhh Tổ ong nhà mình lại ít dùng nên ít ký ức, sau bếp điện thì bếp dầu là nhà mình dùng nhiều
Lần đầu mình thấy cái bếp này lằm năm 93 khi lên nhà chú mình chơi. Có biết điện là gì đâu, nhìn cái đèn sợi đốt, cái quạt con cóc đã lạ, cái bếp điện này còn lạ hơn. Trẻ con ấn tượng tới giờ. Quê mình năm 98 mới có điện
Đúng là cái bếp đầy kỉ niệm, không nhớ nhà không dùng nó nữa từ khi nào, hồi đó cứ thích quấn lại sợi dây này mà không hỉu lắm, chỉ nghe mẹ nhờ chỉnh lại sợi dây là sắn tay vào làm 😁
@kedote Hình như vụ câu dây nguội xuống đất của nhà mình cũng là trộm điện :D
@Nam Air Trộm điện làm mình nhớ ngày trước bên nhà chú hay mất điện, mà trước nhà ông ấy có 2 đường dây khác nhau. Thể là ổng làm 2 cái xào tre có móc, mất cái là đổi liền 😆
@ChuNguyen0382 Nhà mình có luôn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019