Nhớ mấy con laptop Toshiba: luôn độc đáo, có nét riêng không giống thằng nào khác

Duy Luân
9/8/2020 21:57Phản hồi: 91
Nhớ mấy con laptop Toshiba: luôn độc đáo, có nét riêng không giống thằng nào khác

Toshiba đã từng là một hãng làm laptop rất thú vị, cũng như Sony vậy. Toshiba thường không làm thiết kế giống như các hãng khác, họ luôn cố gắng tìm ra một cái gì đó riêng cho chiếc laptop của mình. Mình cũng đã từng được trải nghiệm 2-3 dòng laptop Toshiba, có một số con mình rất ấn tượng. Nhân dịp Toshiba chính thức không còn sản xuất laptop nữa, mình chia sẻ lại những con mình nhớ nhất, anh em đã từng dùng Toshiba, hay từng thích Toshiba thì hãy comment vào bài này nhé.

Một trong các dòng mình nhớ nhất của Toshiba là Qosmio, series laptop chơi game & multimedia của hãng. Ví dụ bên dưới là con Toshiba Qosmio X300 với màn hình 17", thiết kế cực kì hầm hố, có loa mạnh mẽ, và nhìn là toát ra ngay một cái vẻ độc đấp không giống như bất kì hãng nào khác.

Cấu hình của con X300 này cũng dữ dội thời đó với chip Intel Core 2 Duo P8600 hoặc Intel Core 2 Extreme QX9300 4 nhân, GPU NVIDIA GeForce 9700M GTS, NVIDIA GeForce 9800M GTS SLI. Máy nặng tới 4,3kg, thời 2011-2012 laptop gaming toàn nặng cỡ này không thôi chứ không có chuyện 2kg như hiện nay đâu.

Thời Ultrabook xuất hiện, Toshiba cũng ra mắt chiếc Portege Z930 với thiết kế cực kì mỏng. Đa số những chiếc Ultrabook thời đó cũng có thiết kế mỏng nhẹ nhưng không còn nào giống như Z930 cả bởi nó có những đường vát rất mạnh mẽ, rất góc cạnh. Z930 cũng rất khác so với MacBook Air, đối thủ chính của series Ultrabook.

Portege Z930 từng là một trong những chiếc Ultrabook được bình chọn với nhiều giải thưởng quốc tế và cả địa phương. Máy tuy mỏng nhẹ nhưng vẫn đủ mạnh để làm các việc văn phòng và đầy đủ cổng kết nối không thiếu thứ gì.

Cho bạn nào chưa biết thì Ultrabook là định nghĩa do Intel đặt ra để các nhà sản xuất máy tính Windows làm theo nhằm cạnh tranh với MacBook Air từ đời 2011 trở đi. Trước đó các hãng làm laptop Windows gặp khó khăn trong việc làm ra những chiếc máy mỏng nhẹ mà giá vẫn đủ rẻ để nhiều người có thể mua về sử dụng. Máy Win mỏng nhẹ vẫn có nhưng giá quá cao và thường nhắm tới người dùng doanh nhân mà thôi.

Portege cũng có nhiều model mỏng nhẹ khác nữa, chủ yếu nhắm tới khách hàng doanh nghiệp mua số lượng lớn cho nhân viên của mình dùng. Ngoài ra còn có dòng Tecra cho các doanh nghiệp nào đòi hỏi cấu hình cao hơn một tí.

Toshiba trong thời gian gần đây chủ yếu kinh doanh laptop cho doanh nghiệp thôi nên họ không còn tiếp cận nhiều tới mảng cá nhân nữa. Năm 2018, Toshiba bán 80,1% cổ phần mảng máy tính cá nhân cho Sharp, dòng máy tính của họ chuyển thành Dynabook. Tới bây giờ, Toshiba bán nốt 19,9% cổ phần còn lại và không làm máy tính nữa.

Bye bye Toshiba, mình sẽ nhớ bạn, một phần kí ức công nghệ của mình!
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đăng nhập để bình luận cho bài viêt phong phú. I am using dynabook z30
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@ruanfei200489 dynabook hình như của toshiba luôn phải ko bác. Mà mua nó ở đâu thế
@ruanfei200489 z30 cũng là 1 dòng khá ngon của tổ sư bà
@tuan 95 1,2kg cũng nhẹ phết. đi đâu cũng tiện. Mình liều đặt hàng online từ miền nam của cá nhân nào quên mẹ rồi. Do nó cũng mới vs đủ nhu cầu. pin tầm 9h. Z30 C-series nên dùng cũng tạm ổn. Trên máy cũng có chữ Toshiba.
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@ruanfei200489 Cho cái shop đi bác
tranphat1802
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhà mình còn con lap toshiba của ông anh cho 😁
độc và đẹp. quá tiếc
Từng dùng một con Satellite. Chất lượng và giá phải chăng. 👍🏻
@Stanley Dan Do Đúng chất nồi đồng cối đá 😁
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Stanley Dan Do Công nhận hồi xưa dùng em í thích thật bác ạ
Buồn cho đội Nhật Bản quá nhỉ.!
dynabook t75. Phải nói là rất bền. Nhưng kiếm linh kiện thay thế cũng rất hiếm.
@Sơn Thanh Thanh Vì ít người dùng nên của hàng ít nhập linh kiện về lắm.
@Sơn Thanh Thanh Đồ cổ nên vậy
Gì không biết chứ thấy công nghệ càng độc đáo lạ lạ thì càng mau ngỏm 😸
Thien2802
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ quan trọng là hàng nhật bạn toshiba lại là thương hiệu có tiếng thời điểm đó
@Thien28022001doto ý mình không phải vậy
@caffeinezzZ Thời nay bán hàng mà không theo số đông chỉ có chết , mấy anh Nhật đều cố chấp ít thay đổi . Nhìn SS mà xem họ luôn thay đổi để chạy theo số đông ,khi xưa nhờ học hỏi Apple mà SS làm nên thương hiệu ngày nay .
Ko hiểu sao mình ko ấn tượng với Toshiba lắm
Mấy hãng của Nhật, trước thì có Vaio, cả thằng Fujitsu, mình cũng thấy khoái hơn Toshiba
sgok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Freenday trùm cuối mà bạn sao dễ thấy được, cả quân đội Mỹ & các nước khác cũng toàn xài lap Pana là đủ hiểu

sgok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lamhuythanh5
Khi bạn xài qua Pana thì Sony chỉ là bình dân 😃
bên Nhật ngta coi Sony hay Toshiba như Acer Asus vậy, còn Pana đỉnh như Mac
@sgok Thì em em chỉ nói thế, mấy con nhẹ nhẹ đắt lòi mà :v
Gram em thấy cũng bền nhiều clip test rồi, còn con pana rz8 này em thấy bọn nhật test thế nào ý, cho rớt có mấy chục cm, đè các thứ. Thấy cũng bth.
Mr.Been
TÍCH CỰC
4 năm
Tổ chức mình cũng từng chọn Toshiba Tecra là stardard, nhưng sau một thời gian tỉ lệ lỗi cao (đa phần là ổ cứng) thì chuyển qua Thinkpad 😃
@Mr.Been Ổ cứng của nó ngon lắm
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@Mr.Been tổ chức gì vậy ạ. Coi phim nhiều nên nghe từ tổ chức e thấy nguy hiểm quá
@tuan 95 Có lẽ nào là tổ chức này? 😆
chatnever
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy em Qosmio là ước mơ thời đại học của mình, tiếc là mảng laptop của Toshiba lại die sớm. Và càng tiếc hơn khi Toshiba là hãng đầu tiên có model laptop sản xuất hàng loạt, dưới hình là chiếc T1100 😃
Pxhoang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Toshiba L655 dùng 10 năm chưa hỏng
@XUAN HOANG PHAM Chỉ hỏng bàn phím thôi bạn! 😃 Mình xài cày bừa thiếu điều thấy tội em nó luôn mà nó vẫn chưa hỏng. Giờ vẫn để cho thằng con cày roblox, máy cổ nên nhiệt độ lúc nào cũng 80, gần cả năm nay rồi vẫn chưa chịu hỏng!
giờ chết cũng ko giống ai
Laptop toshipa thì dạng nồi đồng cối đá
Dòng Satellite ngày xưa rất hot
Mấy con như X300 ko cần loa ngoài nữa.
Giờ còn đâu lap vậy
nhìn thiết kế này zon z930 này tởm thật 😁

macbook air thiết kế từ 2010 đến 2017 vẫn hơn hẳn cái bọn windows này
Vẫn còn một con Tổ Sư Bà Vệ Tinh cất tủ. Pin die nhưng vẫn còn chạy ngon lành. Tuy nhiên, xài con máy này có cảm giác không sang. Vì trong suy nghĩ của nhiều ng thì Toshiba là hãng làm nồi cơm điện, quạt, máy lạnh.
Nói về mảng máy tính, Vaio cũng của Nhật, Fujitsu cũng của Nhật, NEC cũng của Nhật, Toshiba cũng của Nhật.
Nói về mảng điện thoại, Sony cũng của Nhật, Sharp cũng của Nhật, Panasonic cũng của Nhật.
Mấy bạn Nhật về mặt công nghệ và cơ khí thì không nói rồi, nhưng mà mặt tư duy kinh doanh thì chậm và bảo thủ quá. Trong khi thị trường thì thay đổi chóng mặt, kết cục vậy cũng là lẽ dĩ nhiên thôi
Toshiba luôn cho mình cái cảm giác bầu bĩnh tròn tròn đáng yêu 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019