Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhờ tư vấn cấp nguồn cho router Wi-Fi khi cúp điện

Changngaoop
12/1/2021 15:27Phản hồi: 165
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@hoainam_002 Phải chế thêm sợi dây nữa, hồi xưa mình đi mua không có

Với lại nó còn để gắm thêm 2-3 thứ nữa nên dùng như trên tiện hơn

Không quan tâm lắm tới mấy cái hiệu suất vì dùng có vài tiếng cúp điện à, hết thì sạc tiếp. Mà lâu lâu cũng mới cúp nên cũng không cần nghĩ nhiều quá.

Nghĩ nhiều quá mình thành thợ điện rồi 😁 DIY xài tạm thì không nên nghĩ nhiều vì không biết làm haha
@duongdinhbaoduy Cắt dây rồi lỡ cắt sai sao... mình tay mơ mà.

Có tiền thì chơi kiểu có tiền chứ 😆 chi khổ
trungsg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Đa số modem đc cấp nguồn qua adapter dùng đầu cắm DC loại 5.5x2.1mm, giá bán lẻ 5k/cái, nối thẳng từ bình vào là đc (nếu biết cách yhif thêm cầu chì 2A cho an toàn). Lưu ý:
- Đấu đúng cực âm dương.
- Xác định đúng modem dùng 12VDC. Nếu kg phải 12V thì có thể thêm các module tăng, giảm áp (20 - 30k/cái) cho phù hợp.
- Nên rất hạn chế và chỉ xem việc chuyển đổi DC-AC là giải pháp cuối cùng, vì nó tiêu tốn nhiều điện năng vô ích. Như trường hợp của Mr. Luân, bản thân cái kích điện tốn điện nhiều hơn cái modem đấy.
banytran1702
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân dùng giải pháp của Luân mình thấy hơi cồng kềnh. từ 12v -> 220v, xong từ 220v -> 12v. kiểu này tổn hao hơi nhiều điện. ưu điểm thì là có thêm điện 220 cho quạt hoặc đèn thì cũng hay
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
Cục pin dự phòng hay acquy gì thì tầm khoảng 1 ngày thôi bạn. Cục dạc acquy thì bạn ra tiệm điện tử rất nhiều.
Về lâu dài mình nghĩ bạn nên làm bộ pin mặt trời: 1 tấm pin mono dùng được cả khi trời mát tầm 400k,1 bộ sạc kiêm đầu ra tầm 90k, 1 bình acquy.
Lắp xong, lấy nguồn từ bộ sạc xài cả ngày, ban đêm có cúp điện thì nó chạy từ nguồn acquy, bộ sạc nó sẽ tự điều chỉnh hết.
@khunghoang kinhte 2008 Điện mặt trời làm quá tải đường dây luôn kìa
Cười vô mặt
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@Võ Thành Quân Vnm 30k thánh sim chứ gì. 4G chạy như hạch, vào game ping cao, xài đâu tầm 1GB thì bị bóp băng thông. Xài tổ bực mình. Hôm trước mình cũng thử xài mà giờ cạch rồi. Tiền nào của nấy thôi.
abusalad
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khunghoang kinhte 2008 Thừa điện mà dân mình vẫn phải mua giá cao, nghịch lý bạn nhỉ 😔(
khoa8523
TÍCH CỰC
3 năm
@duongdinhbaoduy Lúc trước cũng lọ mọ nghĩ cách như bạn, sau mình tìm ra giải pháp. Mua cái cổng sạc điện thoại loại gắn xe máy về dùng. Nguồn điện từ acquy xe là tiện nhất, khỏi xử lý cồng kềnh. Điện thoại hết pin cấm vô đó sạc, còn mạng thì dùng 4G 10k cho nhanh. Bạn nói tầm 2 3 tuần cúp 1 lần là 1 năm cúp chừng 30 lần, là có 300k tiền 4G mà đỡ nhọc xác hơn.

hipppo
CAO CẤP
3 năm
Dùng sạc dự phòng là thuận tiện, nhanh gọn nhất. Nếu nhu cầu cao thì mua hẳn 2 cục 20.000mah. Nên mua loại có sạc nhanh.
Còn ắc quy thì cồng kềnh, rườm rà hơn nhiều, sạc cũng rất lâu, lại phải mua sạc riêng.

Tóm lại là sạc dự phòng thẳng tiến. Mình đang dùng cả 2 nên rút ra được như vậy.
Để tiết kiệm điện thì tắt sóng 5Ghz đi, chỉ dùng 2.4Ghz thôi
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@hipppo Điện ko đủ thì sao bác?
hipppo
CAO CẤP
3 năm
@zerolove77 12v-1.5A vẫn dùng ngon nhé.
@zerolove77 2 cục sạc dự phòng vẫn còn kêu không đủ điện là như nào ? Mua loại công suất cao là được mà.
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@Pentanol E nghĩ tùy nhu cầu thôi bác
jealings
TÍCH CỰC
3 năm
cấp điện cho mỗi cục router thì có tác dụng gì đâu các bác nhỉ? 🤔?
Nguồn cho Modem, nguồn cho hub tổng trong khu vực của nhà mạng thì sao?
@jealings Cục nhà mạng cấp vừa là modem vừa phát wifi thì chỉ 1 cục thôi. Còn trạm của nhà mạng họ sẽ có nhân viên trực máy phát trong trường hợp cúp điện thời gian dài nhé.
Duy Tony
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình xài pin dự phòng xiaomi 12V-1.5A thì tầm 1 ngày, không nóng lắm, nhưng nếu nhiều thiết bị kết nối + với khoảng cách xa, nhiều vật cản thì nó phát công suất tối đa, khá nóng nhưng không sao, mình xài được hơn 1 năm rồi
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@dvpham18 Bác xài chưa?
tuilait
CAO CẤP
3 năm
Sao bác k xài ups cho tiện
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
Mua bà mỗi cái 1 santank bộ lưu điện là đc
banytran1702
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kenfxone giải pháp dùng lưu điện cho thiết bị 12v mình thấy ko cần thiết dùng ups, đơn giản là 12->220->12v. chuyển vòng vậy hao phí nhiều lắm
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@banytran1702 220v sang 24v => 24v sang 22v = > 220v sang 12v bạn nghĩ hao phí chắc cơ bản sài router điện nhà 220v sang 12v bác cũng hao phí. Cơ bản mình sài bộ lưu điện cửa cuốn 24v sài tổng đài đây cũng phải hơn 6h mới hết.
banytran1702
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kenfxone thì là bác đang có sẵn ups rồi mà. chứ chưa có gì mà đầu tư ups để chạy modem 12v e ko nghĩ đó là giải pháp hay
kenfxone
TÍCH CỰC
3 năm
@banytran1702 Mình nói giải pháp đó còn lại bác tus có thích có hợp ý ko do bác ấy quyết định chứ tôi thì sài bộ lưu điện cửa cuốn sài lâu mà bềnh vì sài acquy bình khô cũng 5 năm mới hư
( 20 × 3.7 ) ÷ ( 12 × 18 ) ~ 4h
Mua bình ác qui xe điện 12V 17Ah khoảng 300k 400k chạy đc khoảng 17÷1.5 ~ 12h
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@Vũ Vịt Nhựa từng đó xài 4g đi pa
Cười vô mặt
@zerolove77 12h đủ từ sáng tới tối rồi. Đã mất điện còn dùng toàn 4g thì cái điện thoại cũng nhanh hết pin.
@Vũ Vịt Nhựa Mình xin công thức tính cụ thể đc ko bro?
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
mình thích dùng bình acquy, hết bình lắp lại vào xe đi làm xong nó lại đầy bình
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@traitay95 Ô nhiểm môi trường đó bác
@zerolove77 Oái, đằng nào xe máy chả phải có bình ắc quy. Này là tận dụng mà cũng kêu ô nhiễm môi trường.
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@haichin Nhưng xài số lượng lợi nó lại khác
@zerolove77 Thế thôi nghỉ dùng nha bác.
tanakakb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@traitay95 bạn lắp vào xe thì xe cũng dùng xăng để nổ kéo puli sạc thì cũng từ xăng qua bình vẫn thế thôi, nhìu khi còn hao hơn là sạc bình bằng điện, bạn chỉ thấy cái trước mắt thôi =))
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
Thiêu wifi thì xài 4G, làm như mất cả tháng vậy?
Changngaoop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zerolove77 Nhà có nhiều đt + tablet thì dùng wifi là tối ưu nhất. Nếu dùng 4G rồi phát lại cho các thiết bị khác thì đt mau hết pin với lại không ổn định bằng dùng wifi
vipboyth
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình xài cục này gắn 3 viên 18650 là chạy router phà phà, hàng quốc tế chứ VN ko thấy bên nào bán.
https://shopee.vn/product/135041260/3834794636
@vipboyth Bác qua Nshop e thấy có cái bộ như này. https://nshopvn.com/product/de-giu-pin-18650-3-cell/
Cộng với thấy có pin 18650 và bộ sạc cho pin 18650 luôn. Cũng đang tính chế 1 bộ nghịch cho vui. Ko biết có phải loại bác đang kiếm hay ko
vipboyth
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thuynhhuapro Khác bạn nhé, bộ đế kia là chạy thẳng pin (cạn quá ko tự bảo vệ và sạc đầy cũng ko có tự ngắt, xài thì phải tháo ra sạc lẻ hoặc xài kết hợp vs mạch bảo vệ) còn bộ e đăng là có bảo vệ sạc xả tự ngắt sẵn rồi, nó hướng dẫn là cắm sau nguồn 12v (nguồn cắm vào cổng input còn 1 dây từ cổng output ra router) làm UPS trực tiếp dc mà ít khi mất điện + rủi ro chập cháy nên e ko cắm
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
3 năm

bạn mua mạch điện này dze xài vs pin dự phòng cho ngon bổ rẻ
bước đi cồng kềnh hơn là làm dàn pin mặt trời luôn đi bạn 😃
hnmdiep
TÍCH CỰC
3 năm
Đa năng và hiệu quả thì chơi sạc dự phòng. 12V 1,5A tương ứng 18W, sạc 10000Mah dùng được khoảng 3 tiếng.
Cúp điện vẫn có internet hả?
Kinh vãi
Fivelions
TÍCH CỰC
3 năm
@maidng Cúp điện thì modem/router nó ko có điện hoạt động để phát wifi thôi chứ line mạng (cáp quang) thì vẫn hoạt động bình thường. Nên là làm sao cho bọn modem/router chạy được là có mạng.
@maidng Net nhà mạng vẫn có nha bạn, chỉ modem nhà bạn ko có điện để phát thôi
Cười vô mặt
@maidng Sẽ không có. Nếu cả nước đều cúp điện, và nhà mạng trong nước và quốc tế không có máy phát điện, và cũng chẳng thèm có nguồn điện dự phòng.
1 vote cho sạc dự phòng
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@lamtien338 Có loại nào sample ko bác?
@zerolove77 Cái này phải hỏi các cao nhân rồi. Hihi
Hóng với ae. Mình đang cần cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM