[Nhờ tư vấn] Chọn laptop không gaming

duccuong200453
27/2/2024 14:3Phản hồi: 5
Chào các bác. Em đang nghiên cứu vụ này mà chưa ra. Chẳng là đã ngắm em LG Gram 2022 bản 16T90Q từ lâu, là dòng máy 16 inch, màn cảm ứng xoay gấp 2-in-1, siêu nhẹ theo đúng đặc trưng của dòng Gram là 1,4kg gì đó. Màn 2,8K, tuy nhiên chỉ có 60Hz. Mình không chơi game, tuy nhiên nếu màn là 90Hz thì có lẽ quất ngay không phải suy nghĩ.
Lại phải đi tìm khắp các xó xỉnh để xem có mẫu nào khác không. Thì cũng có. Là Asus Zenbook S 16 Flip Oled, chỉ thấy giới thiệu ở các trang nước ngoài mà chưa có link bán ở VN. Đánh đổi cái sự nhẹ của LG, thì em này hơn hẳn cái màn hình oled, làm tươi 90Hz. Thế nhưng theo mình thấy thì cổng USB C của máy lại không có Thunder Bolt 4 mà chỉ là chuẩn USB 3.2, sạc bằng cổng DC. Lại thôi.
Với tiêu chí sử dụng chính cho việc văn phòng, thêm chút giải trí, có edit tí video nhưng không quá nặng, ưu tiên việc đa dụng và dễ di chuyển, budget dưới 30tr, mong các cao nhân cho em ý kiến về con laptop đáp ứng được các tiêu chí:
  • Màn hình: 16 inch trở lên, cảm ứng, làm tươi 90-120Hz, Oled thì càng tốt, gập 360 thì càng tốt.
  • Khối lượng không quá nặng, nên từ 1,6kg đổ lại.
  • Kết nối: Có USB A, có ThunderBolt 4, (có thể) có HDMI thì càng tốt.
  • Độ bền quân đội;
  • Lượng pin, giao diện: không quá quan trọng.
  • Cấu hình đề nghị: Chip Intel 13, Ram 8 trở lên, SSD 512 trở lên.
  • Xin cảm ơn các cao nhân ạ!
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn tìm đi cho ra 3 cái máy, rồi đưa lên đây chứ tôi sẽ không tìm cho bạn.
hoặc tới tiệm máy tính nào đặt họ mang về. Với 30 triệu thì dư sức tìm ra 1 cái máy có đủ chuẩn bạn nêu ra. Tìm nhé.
@Kilo Victor Cảm ơn bạn. Mình có nêu trong bài rồi, mình có tìm, các máy này đều được điểm này thì thiếu điểm kia. Nên mới hỏi kinh nghiệm mọi người, ai biết hoặc đã xài qua rồi thì cho ý kiến thôi. Hoặc thậm chí nhiều mẫu máy top như LG Gram cũng thấy nhiều người nói là hiệu năng không ổn do tản nhiệt kém. Mình thiếu kinh nghiệm nên mới phải đăng bài lên đây để mong mọi người chia sẻ.
Làm con Lenovo xiaoxin đáp ứng đủ nhu cầu của bạn
@hóng drama Cảm ơn bạn. Em này là Ideapad 5 Pro đúng không nhỉ? cấu hình và thiết kế khá đẹp. Nhưng màn lại không cảm ứng, vì đôi lúc quên mang chuột thì có cái tay chọt chọt cứu cánh cho nhanh 😁 .
thực ra mình chưa có kinh nghiệm dùng laptop cảm ứng nhưng cứ nghĩ là nếu có thì vẫn hơn, không biết có hơn thật không. Mình đang dùng laptop MSI PS42, màn thường - không cảm ứng, nó hơi nhám và nhìn chống chói rất hay. Màn cảm ứng thì nó sẽ là màn gương và thường sẽ bám vân tay nếu như sờ vào nhiều đúng không nhỉ?
@duccuong200453 Màn cảm ứng thì bám vân tay hơn bạn, bản nội địa là xiaoxin ý bạn, cấu hình amd :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019