Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những cách gia tăng trải nghiệm chơi game trên thiết bị Android

MinhTriND
5/3/2021 8:41Phản hồi: 36
Những cách gia tăng trải nghiệm chơi game trên thiết bị Android
Dẫu biết việc chơi game mượt mà phụ thuộc nhiều vào phần cứng, nhưng những thiết lập phần mềm cũng quan trọng không kém nhưng mọi người thường bỏ qua. Dưới đây sẽ là những thứ mà bạn nên làm nếu muốn tối ưu trải nghiệm chơi game nếu đang sở hữu smartphone Android, mời các bạn theo dõi.

1. Điều chỉnh tần số quét màn hình

Tần số quét màn hình cao, ít nhất là 90Hz ngày càng trở nên phổ biến đối với thế giới Android hiện tại. Trong khi đó, một số máy thậm chí còn có tần số làm tươi màn hình lên tới 120 hay 144Hz. Một số nhà sản xuất sẽ cho phép bạn can thiệp, nhưng ít vào thông số này, chẳng hạn như cho thiết lập ở mức 60Hz và Thông minh, nghĩa là hệ thống sẽ tự động gia tăng tần số quét khi cần, và cũng hạ xuống khi nó thấy máy đang quá hao pin hay quá nóng. Tuy nhiên, một số nhà sản xuất khác thì lại cho phép chúng ta chỉnh được tần số quét màn hình ở các mức khác nhau. Nếu có thể, anh em có thể vào Cài đặt để tìm và thiết lập. Cụ thể như sau:

Cài đặt (Settings) -> Hiển thị (Display) -> Cao cấp (Advanced) -> Tốc độ làm mới (Refresh rate)

2. Đổi sang mạng khác nhanh hơn

Việc chơi game, đặc biệt là các tựa game online phụ thuộc rất rất nhiều vào mạng. Nếu anh em để ý thì thông thường ở các tựa game online, ở một góc của màn hình luôn có thông số có đơn vị là "ms", đó là ping, một công cụ dùng để kiểm tra tốc độ internet. Đơn vị của ping thường là ms (mili giây). Chỉ số ping càng thấp, nghĩa là tốc độ mạng càng nhanh và trải nghiệm chơi game online của bạn sẽ tốt hơn. Trong một vài tựa game, thậm chí còn có một mục để anh em test tốc độ đường truyền xem có tốt và ổn định không trước khi bắt đầu chơi.

3. Bật Force 4x

Force 4x là một tùy chọn được tìm thấy trên một số máy Android giúp nâng cao đáng kể chất lượng chơi game. Tính năng này bị tắt trên hầu hết các điện thoại vì nó làm tiêu hao pin. Nếu bạn không quá lo lắng về thời lượng pin và muốn có trải nghiệm chơi game tốt nhất, bạn có thể bật tính năng này lên.

Không phải tất cả điện thoại hiện có đều hỗ trợ Force 4x. Nếu có, dưới đây là cách mở lên

Cài đặt -> Giới thiệu về điện thoại -> Build number (bấm vào dòng này 7 lần). Sau đó, quay trở lại Cài đặt, tìm đến Developer options, sau đó bấm Force 4x MSAA.

4. Xóa các file rác

Giống như hồi xưa dùng máy tính, điện thoại cũng vậy, bạn càng lưu trữ nhiều file trên điện thoại, thì điện thoại của bạn càng chạy chậm hơn. Hãy xoá những cái gì mà bạn không còn cần tới nữa, từ ứng dụng cho tới những tập tin mà bạn tải về. Hiệu năng của máy sẽ được cải thiện nếu bạn làm như vây, kể cả trải nghiệm chơi game.

Quảng cáo

Nhiều điện thoại Android ngày nay có sẵn tính năng xoá các file rác mà nó phát hiện, để thực hiện cũng khá đơn giản:

Anh em vào Cài đặt -> Bộ nhớ (Storage) -> Giải phóng dung lượng (Free Up Space). Tiếp theo, ấn chọn vào những cái mà anh em nghĩ là mình không còn dùng hoặc lâu rồi không đụng tới, sau đó bấm xoá ở góc dưới bên phải màn hình.

5. Mở chế độ tăng cường âm thanh

Ngoài thị giác thị xúc giác cũng là thứ đóng vai trò quan trọng đối với trải nghiệm chơi game trên thiết bị di động. Đối với các tựa game có mô phỏng cả âm thanh vòm như PUBG Mobile thì việc lắng nghe để xác định vị trí của địch là điều rất quan trọng. Đầu tiên, việc cần làm là chúng ta phải tối ưu các cài đặt âm thanh được tích hợp sẵn trong máy. Tuỳ dòng điện thoại mà sẽ có các cách khác nhau, công nghệ khác nhau, như các máy của Samsung thì sẽ có Dolby Atmos.

Để thiết lập thì anh em vào Cài đặt -> Âm thanh và rung. Sau đó tìm đến các tuỳ chọn giúp mở những tính năng tối ưu âm thanh lên.

Ngoài ra, bên trong game, bạn cũng cần phải tìm đến mục tải về gói âm thanh chất lượng cao để gia tăng trải nghiệm về mặt âm thanh.

Quảng cáo

6. Khác

Ngoài những cách nêu trên, anh em nếu muốn có thể thử vọc vạch các ứng dụng giúp tối ưu hoá việc chơi game, như Game Booster chẳng hạn. Thường thì các app này cũng sẽ hoạt động giống như những tính năng của một số dòng điện thoại, nghĩa là nó sẽ tối ưu tất cả tài nguyên xử lý chỉ để tập trung vào tác vụ chơi game thôi. Ngoài ra, mua thêm phụ kiện như các tay cầm cũng là một giải pháp. Còn nếu anh em nào đang ở cái ngưỡng vọc vạch nhiều hơn thì có thể nghĩ tới chuyện ép xung CPU, tất nhiên là phải root máy và chịu mất bảo hành thậm chí là biến điện thoại thành cục gạch.

Tham khảo: MUO
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dragon1388
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng máy xiaomi có chế độ game tubor luôn đó bác. Vào cái là nó ép lên ah.
Vụ ép xung coi bộ hơi bị khoai, máy không có root thì khó mà ép một cách thần sầu được.
@Cu Cứng Ép nhanh nóng máy rồi tụt fps cũng vậy thôi. Thà thấp mà ổn định vẫn hơn.
@Cu Cứng Giống không có "chất" mà cố uống Vai a ga dzô để........xìu thui. Hahahahahah
làm tất cả cách trên mà vẫn lag thì mua flaship android là hết.
nếu ko hết hãy mua ip 12
Cười ra nước mắt
@ahihi đồ chó Xài 12 chưa mà phán ???
@minhtuan7610 bớt phán đi nhìn icon là phải hiểu.
Mình đã bỏ game di động 5 6 năm nay rồi vì chả có game nào ra hồn và trải nghiệm kém .
Muốn tận hưởng chơi game " di động " ra hồn thì mua con Switch lite mà chơi giá cũng không chát lắm , mang theo bên mình khá dể dàng : bỏ vào túi trong áo khoát hay đút túi quần short cũng được .
@ngoinhala Bỏ game động 5 6 năm mà dám phán giờ k có game nào ra hồn,
gaucon3503
TÍCH CỰC
3 năm
@ngoinhala Mua cả đống game trên switch nhưng thỉnh thoảng vẫn chơi game mobile. Mỗi cái nó đều có cái vui riêng
@ngoinhala cám ơn bác
makeitmine
TÍCH CỰC
3 năm
Chơi game không có bạn bè thì game hay mấy cũng vứt
KyleGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@makeitmine nhưng các giải game của năm hầu hết là game offline =))
Samsung. Nó chỉ cho chọn tương thích chuyển động... Có cho ép chạy 120Hz All time đâu
Dùng ip éo quan tâm. Nhưng chơi vẫn ok nhất 😊
riceman2013
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng samsung có game launcher hỗ trợ vừa combat vừa nt với vợ ok lắm nha .
Cười vô mặt
@riceman2013 Mình dùng Android gốc cũng có mà. Nokia 8.1.
Tuyệt vời 😂
Bật Force 4X tiêu hao pin không đáng kể nhưng máy sẽ nóng nhanh hơn. Dùng Thermal Quardian của sam sẽ thấy nghường nhiệt nó cao chót vót và nóng nhanh .Hahahaha
Xài bs3 và thấy tốt
Miumiu1k97
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình hay chơi Diamond trên android. Do chơi quen trên hệ điều hành symbian nên lâu không chơi nên nhớ. Mà mình thấy chơi ổn không cần cải thiện gì đâu khá mượt
Bước 1: bán máy đổi sang iphone
Kocoji
TÍCH CỰC
3 năm
Bật Force 4x MSAA - khử răng cưa.
cái này mà dùng máy tầm trung, cấu hình GPU yếu thì tốt nhất ko nên cố 😆) thêm lag máy chứ ko được gì.
goos
Mua máy khác cấu hình cao hơn là cách nhanh nhất và đỡ suy nghĩ
Đợt Tốc Chiến TT quảng cáo game đó quá trời. Giờ Pokemon Unite thể loại MOBA của Pokemon sao ko thấy đưa tin gì nhỉ. Game đó hay mà.
gaucon3503
TÍCH CỰC
3 năm
@umbalaxibua2811 Vì còn chưa định được ngày phát hành, phát hành ở những quốc gia nào. Chắc gì vn đã được chơi
Chơi đc rồi nha. Còn dễ hơn Tốc Chiến nữa, tải về ko cần fake ID vào thẳng game luôn nha. Đương nhiên iOS ko cài app ngoài đc nên chỉ mới Android qua tap tap hoặc apk có obb. Tui chơi rồi. Vui lắm lại dễ thương nữa. Nè bạn. Quên tui đang nói là BETA.
Mua máy của TQ đều có tính năng này. Cần mỗi màn 90-144hz là ngon rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019