JAVA x Upsell

JAVA x Upsell

Những chiếc laptop ấn tượng ngày xưa: đã từng có thời vui như thế
Bài hay!/6 người
Duy Luân
3 thángBình luận: 194
Mình tổng hợp lại những chiếc laptop cực kì ấn tượng đã từng ra mắt và mình còn nhớ, mời anh em tham khảo nhé. Đa số đều có thiết kế khác biệt, một số thì tương lai quá, nhưng cũng nhiều con máy rất thực tế. Bắt đầu nào.

Laptop Acer 2 màn hình

Bạn tưởng rằng Microsoft Surface là những chiếc laptop 2 màn hình đầu tiên? Bạn nghĩ rằng mấy con Asus mới gần đây là máy 2 màn hình đầu tiên? Ồ không, ngày xưa vào năm 2011 Acer đã làm laptop 2 màn hình rồi, tên là Acer Iconia 6120. Trong đó 1 màn hình để hiển thị, màn hình phụ kia để làm bàn phím ảo và hiển thị thêm nhiều thứ bạn muốn, thời đó Acer ví dụ là các công cụ chỉnh ảnh, công cụ chỉnh nhạc…

Tuy nhiên, việc thiếu hỗ trợ về phần mềm, máy dày và thiếu lý do để người dùng chuyển từ laptop truyền thống sang dạng 2 màn hình đã nhanh chóng khiến cho Iconia 6120 thất bại. Nó không còn được duy trì nữa và Acer cũng chưa từng quay lại làm dạng laptop này.

Thời đó nhiều nơi ở Việt Nam căng quảng cáo của Iconia 6120 lắm. Dù sao cũng là một con máy tốt để làm thương hiệu.

Dòng Asus Lamborghini

Asus từng kết hợp với Lamborghini để thiết kế ra những chiếc laptop vừa đẹp vừa mạnh. Và những con máy như thế này cũng là sản phẩm khiến mình cực kì hào hứng với cách Asus làm laptop: sáng tạo, thú vị, độc đáo không giống bất kì ông nào khác trên thị trường.

Và những chiếc Asus Lamborghini không chỉ là sản phẩm làm chơi, để quảng cáo. Nó là sản phẩm để bán thật sự khi có tới nhiều series, nhiều đời khác nhau. Ví dụ trong hình dưới là ASUS-Automobili Lamborghini VX7 ra đời năm 2011 với cấu hình cao hướng tới game thủ. Asus cũng có làm netbook thiết kế bởi Lamborghini nữa, và cũng đẹp lắm.

Sony VAIO P

VAIO có nhiều con laptop cũng độc lắm, nhưng với mình độc lạ nhất là VAIO P. Nó không dùng thiết kế của laptop bình thường, VAIO P chuyển sang dùng thiết kế dạng thanh dài và hẹp chiều rộng để trở thành một con laptop mỏng nhỏ nhẹ. Hình bên dưới là chiếc VAIO P đời 2 rồi, đời 1 nhìn nó business hơn chứ không được trẻ trung như vậy. Nhưng dù là đời nào thì VAIO P vẫn mỏng nhỏ nhẹ, bên trong nó là chip Intel Atom.

VAIO P (8).jpg

Mình không rõ là Sony VAIO P bán được nhiều hay không, nhưng trên thị trường thỉnh thoảng mình vẫn thấy có người xài chứ không phải là không. Hiện nay vẫn có người bán lại chiếc VAIO P cũ dành cho những ai có nhu cầu sưu tầm.

ThinkPad có màn hình phụ W700DS

W700DS là một con laptop đắt tiền, mạnh mẽ vì thuộc dòng máy trạm, và đặc biệt nó có một màn hình nhỏ có thể mở ra nằm bên cạnh màn hình chính. Màn hình nhỏ này phù hợp để đặt các thanh công cụ của những ứng dụng thiết kế.

Cấu hình của W700ds cũng thuộc hàng khủng lúc đó với CPU Intel Core 2 Extreme QX9300 - đây là dòng vi xử lý 4 nhân rất mạnh dành cho desktop lẫn laptop, xung 2,5 GHz, 12 MB Cache; GPU Nvidia Quadro FX 3700M 1 GB VRAM, 4 GB bộ nhớ DDR3, ổ cứng 260 GB 7200 rpm x2 chạy RAID 0, pin 9-cell và giá bán thời đó từ 3700 USD.

Asus EeePC

Dòng EeePC của Asus là phát súng giúp Intel phổ cập khái niệm netbook của mình vào thời 2009-2011. Netbook xuất hiện như là một giải pháp laptop nhỏ nhẹ và giá rẻ nhắm tới học sinh sinh viên do laptop thời đó còn đắt lắp. Phải tầm mười mấy, hai chục triệu thì bạn mới sắm được cho mình 1 con, chứ làm gì có nhiều laptop dưới 10 triệu như hiện nay. Đa số netbook chạy chip Intel Atom, màn hình khoảng 11" trở lại, nhỏ gọn, pin lâu, cấu hình vừa đủ để làm việc văn phòng.

Mình từng dùng EeePC 1000HE, con netbook này có pin cực trâu vào thời đó (8 tiếng, thời đó chỉ có mơ máy được thời gia dùng pin như thế này). Đây là con máy mình thường xuyên xách đi học vì lúc đó trường cấp 3 mình bắt đầu có một số môn cho học sinh làm thuyết trình.

Mình cũng ấn tượng với một số con EeePC có màn hình xoay thuộc dòng T. Nhìn đẹp, sexy lắm, tuy nhiên do pin không lâu nên mình chọn mua EeePC 1000HE.

Xem thêm: Trên tay netbook 11 năm vẫn còn chạy tốt - Asus EeePC 1000HE

Dell Adamo XPS

Dòng XPS ngày xưa khá nổi tiếng và được nhiều người lựa chọn sử dụng, trong đó mình ấn tượng với chiếc Adamo XPS vì thiết kế không giống ai (ra mắt năm 2009)

Bàn phím của Adamo XPS sẽ dựng chéo lên để tạo góc nghiêng khi mở ra, cộng với đường vát mỏng từ sau ra trước ở phần nắp máy tính. Chưa hết, Adamo còn là máy tính mỏng nhất thế giới với độ mỏng 10.2mm vào lúc nó mới xuất hiện, nhìn hình bên dưới bạn sẽ hiểu ngay. Hiện tại nếu so về độ mỏng thì mức 10,2mm vẫn còn ấn tượng lắm chứ không phải dạng vừa đâu.

Adamo XPS cũng mở màn cho việc Dell bắt đầu làm laptop mỏng nhẹ, là tiền đề cho chiếc Dell XPS 13 và cả một series thành công về sau. Mình vẫn đánh giá rất cao cách Dell làm dòng XPS từ đó đến tận ngay hôm nay.

HP Envy Voodoo 133

Chiếc laptop này có thiết kế rất là “sleek”, tức không có nhiều chi tiết thừa, vuông vức, bóng bẩy, khác biệt hẳn với tất cả mọi chiếc laptop thời đấy, và cũng không giống bất kì con máy nào của chính HP. Voodoo 133 có hai màu đen và trắng, giá bán từ $2100. Độ mỏng của nó chỉ 17,8mm mà thôi.

Thời đấy ngoài MacBook ra thì ít có laptop nào đi theo phong cách thiết kế như thế này, mà con này nhìn tương lai và ngầu hơn hẳn so với Mac.

Còn bạn, trong ký ức bạn ấn tượng với chiếc laptop nào nhất, hãy comment vào bài này nhé.
Bài hay!/6 người
Laptop acer hồi xưa được cái giá rẻ
minh2342
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@gentlemanpro102 Vẫn sài HDD nhưng chạy Win 10 =))
p700i
TÍCH CỰC
3 tháng
@Bạn và 500 Anh Em Đến bây giờ vẫn chưa hiểu sao Samsung lại làm laptop với netbook đắt mà cực lởm.
@p700i Tiền thương hiệu.
@minh2342 thay SSD đi, như một làn gió mới luôn
Thời xưa công nhận laptop có cái nét rất riêng, tuy công nghệ ko được như giờ nhưng vẫn đượm nét gì đó cá tính & kích thích! Giờ ngoại trừ Macbook, mình chả thấy mẫu nào ưng mắt, các dòng máy Windows ko thể tạo nên được nét đẹp hài hòa, tổng thể cả trong & ngoài như Macbook. Xưa xài máy tính Windows chưa bao giờ có khái niệm làm đẹp, mua các phụ kiện để trang trí nhưng từ khi xài Macbook thì mọi thứ đã thay đổi, cảm giác như đang xài thứ gì đó sang chảnh ở 1 level khác biệt hoàn toàn so với phần còn lại của thế giới laptop 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Wolfrain Em còn 1 con Duo 13 sống tốt đây bác. 7 năm rồi. :3
@Frozental Phoenix Chúc mừng bác mua được con ngon. Ráng dùng túi chống sốc tốt chút vì con này màn hình hở kỵ với va chạm. Nghe nói màn 13 ngon hơn 11 thì phải. Lỗi nhiều ở bản 11 hơn.
@Wolfrain Em bị rớt trên bàn xuống 3 lần rồi vẫn ko sao bác. Về sau này chỉ bị phù pin nên vỏ hơi bung tí.
@Frozental Phoenix nhìn phê quá bác
Winstorm07
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Hồi 2009 mua con Vaio P cho vợ dùng mang đi rất nhỏ gọn sang chảnh.
Được 1 thời gian thì máy chậm dần. 😆
@Winstorm07 Do máy yếu, mình dùng 2 năm chưa phải cài lại win ko thấy chậm gì cả
@Winstorm07 Chắc ông đang dùng Hdd 3200rpm 😆
@Winstorm07 Hồi xưa mình xài cứ vài ba tháng là phải cài hay ghost lại Windows vì chậm. Lý do là bởi vì thường xuyên cài soft, việc cài rồi gỡ ra nhiều lần khiến hệ điều hành nặng nề đi, đặc biệt là mất soft đồ họa. Sau này hết cài nhiều soft, cũng không thử soft mới nữa, 2 năm cũng chưa cài lại Windows
p700i
TÍCH CỰC
3 tháng
@Duy Luân Trước chậm do cài soft linh tinh, tải phim lậu, lên web hay dính mã độc + cắm USB dính virus.

Giờ cái Windows Security + Chrome nó làm việc tương đối ổn rồi nên ít khi bị dính.
Từ ngày bập vào Latitude là ko xài thằng nào khác ngoài Latitude . 5400 , 6400 , 6500 . 6510 ... 6540 . Tha hồ quăng quật , dẫm đạp thỏa mái . Chỉ lo thay HDD vs cục sạc . Treo acc Game bán hàng 24/24 , 1 tháng > 500h . Giờ dù toàn bộ lên đời SSD vẫn giật đùng đùng thế mà nó vẫn ì ạch kéo quá . ^^
@minhthuvc con latitue e5590 của e để trong ba lô đằng trước đi làm mà còn bị nứt :v, không biết bác quăng quật kiểu gì
@tuan 95 Dell chỉ có đầu 4 với đầu 6 là chuẩn Latitude .
@minhthuvc Bác nói em mới để ý con latitude 6540 của em hơn 6 tháng nay chưa tắt máy.
BB_Minh
TÍCH CỰC
3 tháng
Vẫn dùng Mipad 2 win 10 đi tập huấn
ấn tượng nhất là dòng hp dv-x 3 4 5 6 7.......con nào cũng lỗi main, màn hình, nóng phỏng tay, có card rời là bao chết card
Dell nhìn vẫn đẹp
vtsn4
CAO CẤP
3 tháng
Ngày xưa mê con Vaio P gần chết mà ko có tiền mua. Sau này xúc em Fujitsu LifeBook U810
hoahs1234
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vtsn4 Fujitsu cũng ngon, xài bền nữa
LẮM THỨ LẮM MÓN QUÁ NHỜ 😁
Mình ấn tượng nhất với con Vaio P gen 2, có một bác trên mạng bán, mình tưởng rẻ mua về để sưu tầm với nghe nhạc, bác ấy đang bán với giá 4Tr đó
MrNamN
TÍCH CỰC
3 tháng
H chỉ mong mấy thằng iPad, tablet Android nó tiến gần tới laptop cho bà con được nhờ
iPadOS cũng là hướng tiệm cận như vẫn còn xa
Sau này là tablet gập như dt
@MrNamN Mong điều đó ko xảy ra để laptop vẫn là phân khúc khác biệt so với tablet, còn tablet thì có thể cải tiến thêm nhiều tính năng nhưng mong là ko thể thay thế được laptop 😌
Ngày xưa lúc nào cũng ước có tiền mua con VAIO P hic
@Thanh.Thảo Đợt 2013 A cũng từng có ý định tậu 1 chiếc Vaio, ko nhớ đời máy nào. Lúc đó thích vì thương hiệu của Sony, có những tính năng hay, độc đáo (giờ chả nhớ đó là tính năng gì luôn). Nhất là khi được nghe PG của hãng giới thiệu, cảm giác rất khoái nhưng rốt cục thời điểm đó chưa thực hiện được ý thích 😅
jiji75
TÍCH CỰC
3 tháng
Asus EEE là 1 trong những con tạo làn sóng mạnh nhất mặc dù nó là con cùi bắp nhất.Sau này là tới lượt thằng Acer One khoảng những năm 2009.Mà ad quên mấy con dòng tablet nữa.Như Asus Tranformer chạy win,Acer switch nữa chứ.Ngày xưa Laptop với điện thoại nhiều sáng tạo hơn bây giờ.Giờ chỉ toàn mấy em như nhau thôi
@jiji75 Con eee đó khả năng mod của nó rất lớn vì trên main có sẵn nhiều slot mở rộng, gắn thêm cả Bluetooth, khe thẻ SIM kết nối mạng 3G, GPS, chip bắt sóng FM, màn cảm ứng tùm lum được ... biến nó thành 1 siêu phẩm di động
@jiji75 À mình đang nghĩ về tụi nó là tablet andeoid nên không list vô hehe
RIM
CAO CẤP
3 tháng
Laptop xưa cũng như điện thoại xưa rất đẹp và đa dạng kiểu dáng mẫu mã. Giờ hơi mono quá rồi.
@RIM Chính xác là các mẫu máy ngày xưa (dù là laptop hay smartphone) cũng đều ánh lên nét gì đó rất đặc thù, rất riêng, nhìn là thấy thích và có thiện cảm! Giờ các thiết bị máy móc đều được nâng cấp rất nhiều về cấu hình, tính năng, thao tác trải nghiệm nhưng cái hình thức bên ngoài có lẽ ko mấy được độc đáo, kích thích như các mẫu hàng chục 5 về trước 😌
Tuổi thơ ù về cầm laptop tập tạ
Còn con Vaio Z Flip cũng ấn tượng với mình, không cũ kỹ bằng đám trên nhưng thiết kế tương lai, giống giống iPad Pro bây giờ khi mang Magic key. 😁
@[Zeus] Dòng Sony vaio sáng tạo đi trước thời đại với kiểu dáng đẹp mỗi tội giá đắt nên doanh số ko cao nên phải bán mình.

Vaio Duo 13 - tuyệt phẩm sáng tạo mới của Sony
@[Zeus] con Z flip này kho cty cũ của mình đang vứt kho 6 con - toàn máy của giám đốc - trưởng phòng dùng 2 năm là thải ra nhưng cũng chả ai dám đụng cũng chả buồn thanh lý .
Xưa mình có con HP mini đời đầu tiên 8 hay 10” gì đó mỏng dính bao đẹp mua hơn chục củ, dùng dc vài bữa để cốp xe con liberty đèo 3 nó rộp 1 phát nát hết màn hình.. nhọ vãi
@Dong_ho_the_ky_com Loại nhỏ này gọi là netbook hồi 2008-2010 các hãng máy tính sản xuất nhiều phục vụ cho việc mang đi dễ dàng, cấu hình thì trung bình ko bằng laptop.
@tuyen_kientruc2013 Đúng rồi thanks bạn, Netbook cấu hình yếu dùng chán kinh, mỗi tội hồi đó ngồi cf thì sang chảnh thôi
@Dong_ho_the_ky_com Sau đó thì sao? Bạn đem đi sửa hay cất tủ? 😅
@crazysexycool1981 Đặt hãng 2,5 củ cái màn gần 1 năm sau mới có cái màn hãng gửi về, thay xong dc vài 2 tháng thì chết cái ổ HD ra hãng hỏi thì kêu hiếm đặc khả năng là 1 năm nữa mà giá cũng hơn 2 củ.. thế là vứt xó 2 năm sau thằng e bạn nó cửa hàng máy tính cũ chắc bóc lẻ bán phụ kiện
@Dong_ho_the_ky_com Đến khổ với những chiếc máy cổ xưa nhỉ, đặt linh kiện mà ngót 1 năm mới nhận được. Thôi thì em nó đã già cỗi quá rồi, cho em nó yên nghỉ thôi 😄
mình thì lại mê e vaio Z mà chỉ dám đứng nhìn từ xa 😐
wink
CAO CẤP
3 tháng
Bà chị mua vaio P, và éo dùng dc vì nó quá chậm, hồi đó còn window j sau xp trc 7 ấy, thôi méo thèm gg tìm tên nữa, mất công.
Laptop Hp với dell toàn nhắm đến xps với envy thôi,
Cái thiếu của laptop chỉ là khe sim thôi chứ mỏng nhẹ theo thời gian ko thiếu. Xưa mua con envy thay vif xps là vì lẽ đó. Chứ về hình thức xps ăn envy chắc luôn.
@cheetah_fast 2006 mới có vista nhé bác
@cellman Là vista lun 😂
jiji75
TÍCH CỰC
3 tháng
@cheetah_fast Bác nhầm rồi win Vista tới 2006 mà.Hồi 2000 chỉ có win me với 2000 hình như me chết yểu.Mình thời điểm đó mới học lớp 9 chẳng quan tâm nhưng nghe anh em trong nhà nói vậy.Mà win xp là sống thọ nhất trong đám.Tới giờ mình vẫn còn dùng để vẽ Master
@wink vista nhé
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019