Những con số thống kê thú vị từ Facebook

Didu
29/6/2010 17:44Phản hồi: 56
Những con số thống kê thú vị từ Facebook

Facebook đang ngày một lớn mạnh hơn và trở thành một trong những mạng xã hội lớn nhất, phổ biến nhất toàn cầu, bằng chứng là những con số thống kê được các nhân viên Facebook thực hiện gầy đây. Trước khi đi vào tìm hiểu những con số thống kê, xin nhắc lại một chút thông tin về trang mạng xã hội đang rất phổ biến này. Facebook được anh chàng sinh viên trường Đại học Harvard, Mỹ mang tên Mark Zuckerberg thành lập vào ngày 4 tháng 2 năm 2004. Mục đích ban đầu của dịch vụ này là chỉ để phục vụ sinh viên của trường Harvard với chỉ một server, nhưng dần dần, Facebook lớn mạnh về số lượng người dùng, phổ biến trên toàn cầu với hơn 60 ngàn server để phục vụ số lượng người dùng hơn 400 triệu người. Đó là lược sử ra đời của Facebook, hãy xem qua những con số thống kê của mạng xã hội này.

• Trung bình mỗi server của Facebook xử lý khoảng 50 triệu tác vụ trong một giây.
  • Hơn một triệu website khắp nơi trên thế giới liên kết tới dịch vụ này (trong đó có Tinhte).
  • Tính trung bình, một thành viên trên Facebook có khoảng 130 người bạn và tạo 70 nội dung mỗi tháng.
  • Khoảng 70% người dùng Facebook là từ bên ngoài nước Mỹ.
  • Có nhiều hơn 100 triệu người dùng thường xuyên truy cập vào Facebook từ điện thoại di động.
  • Người dùng Facebook (tính tất cả thành viên) dành 16 tỉ phút cho Facebook mỗi ngày.
  • Facebook hiện có khoảng 400 triệu người dùng, họ chia sẻ hơn 6 tỉ nội dung mỗi tuần và upload hơn 3 tỉ bức ảnh mỗi tháng.

Từ những con số trên, bạn đã biết được mức độ phổ biến cũng như quy mô của trang mạng xã hội này rồi chứ?

Nguồn: Gizmag
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dĩ nhiên không, phải so sánh với 1 cái gì đó mới biết được hay không chứ, liệt kê khơi khơi vậy sao hình dung mà còn hỏi?

mấy hôm trước đọc 1 bài viết, bảo rằng dựa theo cái Google Ad Planner thì FB chiếm khoảng 30% lưu lượng Internet toàn cầu, nếu thông tin này là đúng thì Google với danh hiệu cty Net lớn nhất TG, chiếm hơn 50% thì con số thực sự của G sẽ là bi nhiu? Và chỉ 2 cty này thôi thì tổng lưu lượng thực sự sẽ là bao nhiu? Phần còn lại của cả thế giới này như thế nào?
jing
CAO CẤP
14 năm
facebook sắp bị mấy trang social network vietnam vượt mặt rùi (trên ddth rất nhiều tin như thế ) 😁

(joke)
Em chỉ có 58 người bạn thôi, trung bình tạo 3->5 nội dung mỗi tháng :banghead:
Mình có 17 người bạn thôi 😁
Trung bình 1 tháng tạo khoảng 10 news :D
Mình ko có facebook. có phải lạc hậu không nhỉ?
Có bác nào bày hộ em cách vào Facebook không, lạc hậu quá. Đang dùng Mega VNN mà toàn bị chặn
bạn đã đặt lại DNS Server chưa? Nếu chưa thì đặt lại là OK
Địa chỉ lần lượt của DNS là: 208.67.222.222 và 208.67.220.220
Tính trung bình mà bạn!

Mình có hơn 1000 người bạn và đã up hàng trăm bức ảnh lên trang mạng xã hội này! 😁

brighten
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho mình xin cách khác đi, xài chrome bị ..... hoài chán lắm, mình xài dns của google và của opendns nhưng ko dc, bị chặn hoàn toàn rùi, ko vô fb giờ ngứa tay lắm ><
Nổi tiếng như thế nào không biết, nhưng Facebook đã bị chặn tại Vn để dọn đường cho mấy mạng xã hội Vn phát triển. Tương lai của facebook tại Vn chỉ có đi xuống chứ ko phát triển thêm được, trừ khi ....
angel008
TÍCH CỰC
14 năm
Chả hiểu mấy ổng nghĩ kiểu j nữa! facebook là mạng xã hội phổ biến toàn cầu lại đem đi chặn, bộ không muốn cho người VN vươn ra thế giới hay sao chứ!:stomp::furious:

Muốn vô facebook là phải đổi DNS lại phát mệt, vấn đề này bức xúc lâu rồi:mad:
lechchut
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này có dính tý chính trị bạn à. Chả có cái lý do để cho mấy mạng xã hội vn phát triển đâu. Do facebook ko nghe các bác nhà ta dặn là phải lọc nội dung nhạy cảm (kiểu google với tung của ý và google đã chạy mất dép vì ko chịu nổi nhiệt), nên các bác mới chặn. Sau này các bác làm căng với google chắc nó cũng chạy luôn.

Tất nhiên cái lý do như thế thì chả ai lại đi mở họp báo, thông báo là từ nay tao chặn facebook cả =))
colinjsit
TÍCH CỰC
14 năm
Nhà nước chúng ta tốt quá, thấy Facebook "hoành hành" dữ dội nên sợ, phải cắt để bảo vệ giới trẻ không bị Facebook làm mất thời gian vàng ngọc trong việc học tập và làm việc. Với lại để mấy trang mạng xã hội VN phát triển, bữa vừa rồi có nghe một số tin tức tầm xàm là Facebook sắp bị các trang mạng xã hội VN vượt mặt --> không biết lấy tin này ở đâu ra nữa....! Đúng là nhà nước VN quan tâm tới giới trẻ thật....!
jing
CAO CẤP
14 năm
có bao giờ các bác tự hỏi tại sao VN lại chặn facebook ko ?

chỉ có những người làm điều xấu mới sợ kẻ khác thôi !
NIKAN
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dùng freegate để vào facebook đi nào nhanh hơn ultrasurf nhiều.Các DNS hầu hết đều bị chặn cả
download freegate
Facebook tạo nên nhiều thói xấu nhất : cứ mở máy là vào facebook, đi đâu cũng chụp ảnh để chờ upload lên facebook, vào profile của người lạ để xem rồi comment hoặc nhận xét lung tung , spam bán hàng nhiều quá.....nói chung ko nên dùng facebook =]]
beobeo796
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em xài MegaVNN cũng bị chặn đứng mọi cách cả tháng nay rồi 😔( . Xài đủ cách lằng nhằng khổ quá. Chắc FB là site đầu tiên mà mình lọ mọ tìm nhiều chiêu để đối phó thế (DNS, Proxy, UltraSuft, Opera Turbo,....). Chẳng hiểu rồi có cách xử lý như nào thỏa đáng ko?! Chả nhẽ nhà mạng định chặn vĩnh viễn à....
em có gần 500 bạn, mỗi ngày tạo khoảng 3 - 4 nội dung 😃

---------- Post added at 09:59 AM ---------- Previous post was at 09:57 AM ----------

bác có thể đổi proxy của ff hoặc IE là có thể vào đc FB.
proxy: 195.168.109.60
port: 8080
vjrus
TÍCH CỰC
14 năm
liệu facebook có ăn nổi me zing ở VN kô nhỉ ! hehe chắc thua xa
cái mã nguồn bắt chước giống y thế chắc ăn đc đó :giggle:
ngay cả cái Happy Farm => nông trại vui vẻ
bắt chước ko biết dị luôn mà :bounce:
jqkadesign
ĐẠI BÀNG
14 năm
từ 1 trang xã hội mở ra mục đích để lấy le và cua gái, FB đã phát triển đến như bây giờ. đúng là làm gì cũng phải có thiên thời địa lợi, còn nhân hòa thì chưa chắc.
Tôi tự đặt câu hỏi bạn đã dùng facebook chưa ?
Tôi dùng cả facebook và zing me. Rút ra một vài kết luận :
- Người vào Zing Me chủ yếu chơi nông trại vui vẻ, nhà hàng, một vài quiz của zing. Tính năng comment, một số cái khác ăn theo FB.
- Khi đăng kí FB, hầu hết bạn của tôi đều sử dụng tên thật ( và phần lớn người dùng FB đều như thế ). Còn Zing ? con số đó quá nhỏ, tên viết lung tung và một vài thành phần dạng này không đếm xuể của Yahoo 360 ! thời trước :
Trích trên zing :
" ljch su?, tuong laj la` ph3p' mau`, con` hi3n taj la` mon' qua` cua? cuo^c so^ng' hay~ bie^t' jin` ju~ mon' "
"o0o Suri cÔng chÚa giA tÔc thE gh0st o0o"
😁 nói chung cộng đồng FB rất ít những dạng như trên zing me !
FB : học sinh, sinh viên, người lớn, người nổi tiếng, đặc biệt.
Zing : Đủ thể loại và cái thể loại trên tôi ghét nhất.
Tại sao không thấy thể loại trên ở FB ? - Cảm ơn nhà nước rất là nhiều ^^, và một vài cách khắc phục vào FB ko dành cho những đứa trên.
Next :
FB : ứng dụng quá tuyệt, quiz dày đặc.
Zing Me : Nông trại vui vẻ ( trên FB trên là Happy Harvest - một số bạn bảo là ăn cắp bản quyền- thực hư thì không rõ ), nhà hàng vui vẻ ( trên FB là "restaurantcity" - trên FB thì quá tuyệt, item cập nhập liên tục, còn ở VN thì.... ), Ao cá vui vẻ ( thể loại chế, lỗi tùm lum 😆 ), cuộc chiến đỗ xe, .v.v....( không ý kiến ). Quiz ư ? - ăn theo thôi. Chế độ quà tặng- ăn theo ai đó.
Trên FB, kết bạn là để tìm hiểu hay quan tâm một ai đó, nói chung hướng đến tích cực.
Trên Zing, số lượng add tôi làm friend là 28 :| , Số lượng có bạn chung là 5,6%
Chỉ trong hơn 1 tháng là 28, người kết bạn là những người như thế nào ?
1. Sau khi kick để xem họ là ai. Người quen, hay biết cũng được - 0%.
2. Xem qua "hoạt động" :
- Tôi phạt nguyen phan my duyen nhận được $7,200 tại Cuộc chiến đỗ xe.
- Tôi vừa học xong món Bánh khoai tây nhân cà chua trong Nhà Hàng Vui Vẻ.
- Dang thu huong trả lời câu hỏi về annj-moon

annj-moon có hay dùng son môi không?
co chu...con gaj mu....
- Hàng khủng hơn : Kết bạn để ăn cắp nông sản ............................!
Một chút "lặng lẽ"
- Tất lẽ người dùng FB phần đôg sẽ ko một lời nào về Zing Me như tôi.
Chỉ vì một vài suy nghĩ thiển cận của ai đó khiến tôi thấy thật tức giận.
Khi bạn vào sinh viên thì Zing Me chỉ là đồ....."ai đó cũng hiểu"
Nhưng là sinh viên như thế nào, hay học sinh như thế nào.
FB là một mạng xã hội lớn - rất tuyệt vời, hạng copy nó cũng chỉ là đồ ....."ai đó cũng hiểu"
Và một cái kết :
- Bạn bè tôi ( trong lớp học ) phần lớn không biết cách như thế nào để vào FB nên đã vào hết Zing me nên tôi mới phải vào zing me. Nhưng những bạn bè khác thì rất nhiều ở FB, họ lập zing me cũng như tôi, vứt xó - hết. Và phần lớn kia đang hỏi tôi cách nào để vào FB, và khi vào FB tôi sẽ nói vs họ một điều rằng :" hãy lấy tên thật của mình để sử dụng FB ". Và khi họ chuyển sang hết FB, "cái mà ai đó cũng biết " sẽ chỉ dành cho những ai đó 18-.

=.= Bạn là một trong 2 người sáng lập ah, hay trợ lý đồng sáng lập ?
Một câu nói đầy phản cảm - hiểu tôi nói gì chứ.
" thiên thời địa lợi" - cho là đúng vì lúc nó ra đời không có cái gì như nó cả, tốt như nó cả.
"còn nhân hòa thì chưa chắc" - ý bạn nói là gì ? - tức người trong cộng đồng này không hòa hợp < "nhân hòa">, Tôi thấy rất bình thường đấy chứ.
Trên tinhte, ăn nói cũng phải tinh tế.
trieunam
TÍCH CỰC
14 năm

Tôi đã đọc hết bài viết của bạn. Đánh giá bạn là người am hiểu về mạng xã hội hơn tôi. Tôi mới biết lập FB thôi,cũng chỉ có 28 "bạn"...quá ít phải ko. Tôi ko có ý kiến gì về bài viết của bạn :eek: Chỉ góp ý bạn đôi chút:
+Bạn phân tích 1 bài dài thể hiện sự "thông thái" và "hiểu biết" của mình. Cuối cuối cùng bạn hiểu "nhân hòa" nghĩa là: con nguồi hòa hợp với nhau. Có lẽ bạn cần bổ xung kiến thức văn hóa nhiều hơn. "Nhân hòa" có nghĩa là sự hài hòa,sự ủng hộ của yếu tố con người,phù hợp với vế trên là "thiên thời địa lợi" bạn ah.
+Con người nói chuyện với nhau bằng tiếng người. Chỉ có nói sai,nói ko đúng...chứ ko có chuyện "sủa bậy" ở đây. Nếu người ta "sủa" mà bạn vẫn hiểu,nghĩa là bạn cùng loài đấy. Bạn nên tinh tế trước để làm gương nhé.Thân
Facebook có mấy trò nhảm nhí cũng zui ghê.... Đọc mới thấy FB phát triển như thế nào! Kinh thật! 😁
"Facebook hiện có khoảng 400 triệu người dùng, họ chia sẻ hơn 6 tỉ nội dung mỗi tuần và upload hơn 3 tỉ bức ảnh mỗi tháng." <-- e là 1 trong số đó :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019