Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điểm chưa hài lòng ở Bphone 3

Duy Luân
22/10/2018 0:56Phản hồi: 403
Những điểm chưa hài lòng ở Bphone 3
Sau 4 hôm sử dụng Bphone 3 Pro, có một số điểm chưa hài lòng ở chiếc điện thoại này mà mình muốn chia sẻ với anh em:

Đít lệch

Mọi thứ về ngoại hình của Bphone 3 mình đều đánh giá cao. So với những chiếc điện thoại khác cùng tầm tiền từ 7-10 triệu đang bán trên thị trường thì không có con nào sở hữu thiết kế đẹp và ấn tượng như Bphone 3, kể cả những con tầm trung viền mỏng mới. Tuy nhiên, một quyết định khá lạ lùng của BKAV đó là các cổng kết nối, loa và micro nằm ở cạnh dưới của Bphone 3 bị lệch xuống dưới. Chuyện này không xảy ra ở Bphone 2 và Bphone 1. Không rõ lý do là gì, có thể vẻ như một số linh kiện nào đó đã khiến họ phải làm như thế.

Một số máy khác hiện có đít lệch: các dòng Galaxy S, Galaxy Note, iPhone XS mới. Tất cả đều là những điểm trừ.

Khay SIM có thể làm cứng cáp hơn, đẹp hơn

Trong nguyên con Bphone thì khay SIM là chỗ BKAV làm chán nhất vì khay này được làm từ nhựa, màu đục đục nhìn khá rẻ tiền. Mình nghĩa BKAV có thể làm tốt hơn bằng cách chuyển sang dùng khay kim loại hoặc các chất liệu khác, thậm chí chỉ cần đổi màu khay này sang đen cũng đã giúp nó ngon hơn rồi. BKAV từng nói họ rất để ý tới mọi chi tiết trên Bphone để làm cho nó hoàn chỉnh nhất có thể, có vẻ họ đã bỏ qua khay SIM mất rồi.

Ảnh preview trước khi chụp không tốt như ảnh kết quả

Một điểm khá lạ mà mình để ý ở Bphone đó là hình xem trước trong app camera trước khi nhấn nút chụp không đẹp như ảnh kết quả. Đồng ý rằng ảnh kết quả sẽ luôn khác vì nó phải đi qua một quy trình xử lý phức tạp với nhiều thuật toán áp lên (gọi là image processing pipeline), nhưng sự khác biệt quá mạnh của Bphone 3 thì có thể gây hiểu nhầm cho người dùng.

Sự sai khác giữa ảnh preview và ảnh kết quả cần phải thật nhỏ để bạn biết được và tự tin được rằng tấm ảnh mình chụp ra sẽ như thế nào, xấu hay đẹp. Chứ không thôi bạn nghĩ bạn chụp một đằng mà ảnh ra khác thì sẽ dễ bị rối lắm. Trong đa số các tình huống mình thử thì Bphone 3 cho ra ảnh kết quả tốt hơn ảnh preview, may là thế chứ ngược lại thì chết mất 😁

Đây chỉ là vấn đề phần mềm, mình nghĩ rằng BKAV hoàn toàn có thể khắc phục được nó thông qua một bản update trong thời gian tới.

Giao diện vẫn còn màu mè

Quảng cáo

Giao diện Settings đã được BKAV làm mới lại khoảng vài tháng nay kể từ khi có bản update cho Bphone cũ, mình thấy những cái này ổn rồi. Vấn đề là giao diện chung nhìn vẫn còn màu mè lắm, ví dụ như logo BKAV với hình cái khiêng vẫn còn xuất hiện ở nhiều nơi quá, icon của app nhìn phức tạp, không hiện đại, đổ bóng quá nhiều. Những icon màu mè này làm mình liên tưởng tới những cái điện thoại giá rẻ Trung Quốc. Một số icon như gọi điện, nhắn tin và camera thì ok, còn những icon của app cài sẵn khác như eDict, Nghe đòi, app nhắc việc, ghi chép... vẫn còn giống hoạt hình quá.

Để đi được bước kế tiếp và chứng minh cho thị trường thấy mình xịn hơn, có đẳng cấp hơn, BKAV nên bắt đầu với việc design lại BOS cho ngon. Ngoại hình ổn thì phần mềm cũng phải ổn nữa nhé.

Xem thêm: Bphone 3 - Những ấn tượng đầu tiên: máy đẹp, cầm tốt, bàn phím ảo tuyệt vời

403 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

excellen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cá nhân mình thấy nó màu mè, nhìn không được sang cho lắm
TRK
TÍCH CỰC
5 năm
@keymaster Tớ thì ko thù, chỉ...ghét thôi!
@boylove0201 Nghi vấn này là hợp lý nhất. Họ cò đấy!!!
@kekedaine Trang con của Bkav mà k khen Bphone sao đc? Đố tìm được bài nào chê #bphone ở vnreview.vn. Bài nào review sp của đối thủ thì Bkav sẽ thả cò mồi vào comment bên dưới chê tá lả, nâng Bphone lên trời. Comment khen mới đc duyệt đưa lên, chê Bphone đố mà duyệt đăng.
Đúng là cái động đa cấp vnreview/bkav.
@Duy Luân : Bộ BKAV Security Suite chưa thật sự ổn, làm giảm trải nghiệm với hệ thống khá nhiều
@binhpt Mod có biết chụp ảnh ko vậy sao ko chụp cả cái điện thoại mà lại chụp thiếu phần trên. Tại sao khen thiết kế đẹp mà lại che 1 phần đi, bản thân thấy nó xấu thì sao mà người khác thấy đẹp đc 😁
hoangmk
TÍCH CỰC
5 năm
@Apple Haters 2.01 Bạn nói thẳng nói thật như vậy đau lòng lắm !
@Apple Haters 2.01 Cám ơn comment của bạn. Tuy nhiên:
1. Chuyện đẹp xấu là cảm nhận của mỗi người; đừng cố gán ghép áp đặt làm gì cho 1 chủ đề trao đổi mở.
2. Bài này kg review về chuyện mẫu thiết kế của Bphone 3, nên comment của bạn là không liên quan
3. Với hình đại diện của bài viết, cần những hình đẹp. Nên comment của bạn càng không liên quan.
@Apple Haters 2.01 chụp ảnh thì người ta chụp cái đẹp chứ ai chụp cái xấu hả bạn, xàm. Tôi lại thấy nó bình thường.
@Apple Haters 2.01 Dám chụp à???
tùy cá nhân nhưng icon của Bphone thấy tàu tàu thế nào ấy, mua về chắc cũng cài samsung launcher, microsoft laucher or nova để đổi icon
@TK4.Helios Mình chỉ nói mấy con tầm trung. Hàng cao cấp k đủ khả năng xài nên k để ý, nhưng mà đã là hàng cao cấp thì k nên lôi cái vấn đề linh kiện ra nói 😁
TRK
TÍCH CỰC
5 năm
@Phuongkak Sai rồi, khựa chứ ko tàu nhé!
BAEAHHYA
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TK4.Helios icon thì liên quan gì tới linh kiện vậy 😁
@Toilanguoibk Người ta chỉ kỳ thị hàng tàu thải mà bảo là hàng Việt, không hài lòng cả Apple, Samsung, doạ sẽ đuổi Sam ra khỏi VN á. Haha...
Mua về thì cài Microsoft launcher sẽ khác, xài bộ giao diện của Bkav nhìn chuối cả nải 😁
QuýXuân
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BlackBerryz Bác này hay nè, đơn giản chỉ cần đổi là xong...
westerners
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Dùng MS Launcher + BG của Bing 😁
@NTN.PF Cái đẹp ở đây là giao diện của Microsoft đẹp, không phải máy đẹp. Haha
@konkot Không chèn vào sợ người ta k biết cơ. Linh kiện camera Sunny tàu thối mà còn bôi, xoá ịn cái Bkav Á Ị vào.
Bkav cần thuê gấp một đội thiết kế lại UI. Giao diện icon nhìn quá chán. Quá quê mùa.
novavn
CAO CẤP
5 năm
@pntphong1810 Lương 5tr thì chỉ làm thế thôi... dm
@pntphong1810 Bắt chước apple thì chỉ có thể vậy!
- Đít đều vì lúc trước iphone đều. Đít k cân vì iphone gần đây không cân
- khay sim làm bằng kim loaji đồng thì ngon hơn . Trạm trổ khắc laser hoa văn rồng trâu thì sẽ thu hút hơn
@pntphong1810 Lo sửa lỗi con B2 giờ bạc mặt ra, thời gian đọc Chú Kim còn k có. Bác đòi cao quá!!!
Lưu ý : Bphone use A.I camera... nhân viên chỉnh thuật toán phần mềm, nâng cấp hiệu ứng cho Cam là điều vô lí ! A.I camera có trí i.q smart như con người, càng chụp càng học, càng học càng nâng trình process của mình lên nhé. 2018 rồi mà còn kêu nâng cấp phần mềm là SAI, A.i nó sẽ tự động nâng trình ảnh ảo lên nhé

Cá nhân mình : ko biết điểm yếu của bphone là gì... bphone là 1 phone ko hề có 1 điểm ..... tốt nào nhé
Bò kho
TÍCH CỰC
5 năm
@lamdatz1989 Láo tất, cái AI camera của BPhone nó đầy trên playtore
TK4.Helios
TÍCH CỰC
5 năm
@lamdatz1989 thiết nghĩ chúng ta lạm dụng từ AI quá nhiều, thiết nghĩ gọi là khả năng auto detect thì vẫn hợp hơn trong nhiều trường hợp, kiểu được nhúng trước rồi, chứ AI thì còn phải sử dụng nhiều để nó học hỏi và tự nâng cấp ấy, kiểu một máy dùng càng nhiều, dùng càng lâu thì spec AI nó có lại càng mạnh
@TK4.Helios Ko hẳn là auto-detect nha bạn, AI càng ngày càng tham gia vào nhiều khâu trong việc tạo ảnh. Hồi trước chỉ có phát hiện mặt, đồ vật, sau này thì có tăng độ phân giải, DoF, cao cấp hơn là hô biến ảnh đen thui thành ảnh sáng, xóa vật thể, vv...
TK4.Helios
TÍCH CỰC
5 năm
@max-20091 Nhưng có một số tính năng trên một số mẫu máy mình nghĩ chưa thể đến mức gọi là AI được. Theo mình thì trên Iphone và Google thực sự hợp lí để gọi là AI khi nó có sự tiến hóa qua thời gian sử dụng. Còn nhiều mẫu máy khác mình nghĩ gọi là tự động nâng cao thì hay hơn. Giống như trên máy ảnh chuyên á
phamtuan2881
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đít lệch mình nghĩ là do màn hinh vi làm chàn đáy , nếu làm cân có thể đụng vào màn hình , b1 va b2 kh lam chàn đáy
@phamtuan2881 *tràn đáy
@phamtuan2881 Khoan thêm mấy lỗ nữa là cân đối chứ gì. Nhưng phải chống nước thêm sẽ rối
@Duy Luân "tràn đáy"~"dày trán" 😁
Bò kho
TÍCH CỰC
5 năm
@phamtuan2881 Anh ấy giơ cái máy lên, máy androi có màn hình tràn đáy đầu tiên trên thế giới,.... Thật... BPHONE nó không tệ, nhưng người tạo ra nó làm mìng ghét nó
Cũng phải làm vài điểm trừ vô thưởng vô phạt chứ nhể, kẻo mang tiếng chết
@Clrscr Thần thái quá nên chả ai thèm dùng linh kiện thì làm tại mấy xưởng làm nhái tàu nó gia công, xiao mi nguoi ta vang danh thế giới rồi con đt 5tr mi6x cũng hơn bphon pro rởm 10 tr rồi
Clrscr
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh binh1 Em hoàn toàn đồng ý với anh. Nói chung tàu phôn ở một đẳng cấp cao vời vợi so với Bphone. Phải 100 năm nữa may ra Bkav mới sx được cái Bphone ngang tầm với cái Pocolophone 2018.
@Clrscr Anh lạc quan quá đấy 100 năm nữa bkav may ra mới sản xuất được con đt ngang tầm note3 thôi ...
@nqdong Bác phí nhời r. Cò đấy! Chèn mấy thứ của tàu TW vào để nâng thế cò tàu ấp xã Bphone cho nó oai đặng lừa gà mà.
Thêm nữa là ram nên 4gb là vừa chứ không nên 3gb. Đa số máy tầm tiền đều 4gb.
mình rất không thích bộ icon của bkav, nhìn khá là... cải lương
#panda#
ĐẠI BÀNG
5 năm
sau màn mở bán đình đám bắt đầu im hơi lặng tiếng. Hơi bất ngờ vì nhiều người mua bphone.
raycaster
ĐẠI BÀNG
5 năm
@#panda# Minh sẽ càng bất ngờ chết lun nếu tất cả mọi người làm và suy nghĩ theo ý bạn. Đâu thể trách người khác vì hành động suy nghĩ khác mình, đúng hem? :p
anhmk95
TÍCH CỰC
5 năm
@#panda# có kinh phí rồi thì mới tiếp tục làm marketing được. 2 sp đầu lỗ lòi ra nên cần tiết kiệm
@#panda# Cò hô hoán nhau thôi chứ có ai mua đâu bác. Trò mèo mửa này Bkav làm miết mấy năm nay. Tin chết à
Nsx bao lần giải thích lỗ sạc lệch dưới để dây sạc sắt mặt bàn ko gây gãy cổng sạc mà cứ nhai mãi nhờ.
@boyngo1988 Ngta đã chê cho có gọi là, mà cứ bôi ra thế!
Còn màn hình thì đặt lệch là ko sao nhé, trán vồ càng ko sao vì có nhìn tới nó đâu... lắm lý luận lắm.
May là ko giải thích rằng màn lệch để nhìn cho mắt nó cân, đỡ mỏi, đỡ phải liếc hẳn lên trên hại mắt (vì nếu hai cạnh trên dưới đề mỏng thì phải ngước lên nhiều hơn)
@TYA Thì nói chung chê đúng ko nói làm gì, tinhte bị cái bịnh soi đít hay sao á
BPhone lên sóng tại tinhte khá dầy
Bkav nên đi theo chiến lược phát triển sản phẩm như xiaomi có khi tốt hơn ấy nhỉ.
@noctunalguy Theo làm sao được xiaomi nguoi ta tầm thế giới
@noctunalguy tất cả là do chiến lược sai lầm, không chịu nghiên cứu thị trường 😁
@Nguyễn Tùng Dương Mấy xưởng nơi bkav đặt làm bphon chỉ được thế thôi , nghiên cứu cũng chịu
@thanh binh1 Thì xưởng ở xã ấp tàu thải, có design sẵn, lắp vô rồi trét keo lại, đem về VN dán mác bán khoẻ re
minhkin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em nói thật chứ mấy cái icon trông màu mè và "nhà quê" lắm
Mua về thay giao diện, icon... iOS 😁 Đẳng cấp nhân đôi!
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chưa được trên tay nên không biết...
minhieu89
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm ơn mod đã chia sẻ cảm nhận : )
BPhone đẹp nhỉ
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@nhiepphong91 nick mới tinh vậy ông cố, còn nhớ pass để đăng nhập lại kg?
hoangtuhn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhvu999 bác này gắt vãi 😁
thanh_nhan02
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhvu999 gắt :rolleyes: Bphone đẹp mà, nhưng ko phải ai muốn mua cũng đc, sl có hạn, ko phải nv bk thì chưa chắc có suất, ok
Juggernault
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh_nhan02 Nice, phải là người có ní nuận + người pro mới có thể sở hữu dễ dàng!
@anhvu999 Khen 3 chữ, lui ra dzớt đc mấy xu mua mì gói ăn đỡ đói

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019