Những điểm chưa hài lòng ở Nokia 8

Duy Luân
3/10/2017 22:15Phản hồi: 180
Những điểm chưa hài lòng ở Nokia 8
Nokia 8 là cái điện thoại rất tốt, nhất là khi so ra mức giá 12,9 triệu đồng của nó (giảm chỉ còn 10,9 triệu nếu đặt trước 16/10). Nhưng tốt thì tốt, máy vẫn có một số nhược điểm cả về ngoại hình lẫn phần mềm mà mình muốn chia sẻ với anh em. Đa số không có cái nào ảnh hưởng lớn tới trải nghiệm hằng ngày của bạn, chủ yếu chỉ là những lời chê về thiết kế và ngoại hình, trừ việc đôi khi app camera chạy lên bị đứng một chút trước khi hoạt động lại bình thường.

Dải nhựa ăng-ten không đẹp

Rõ ràng đây là nhược điểm lớn nhất và dễ thấy nhất của chiếc Nokia 8. Dù dải nhựa này không chắn ngang máy thô thiển như iPhone 6 nhưng nó vẫn khá dày và dễ nhìn thấy, đặc biệt trên bản màu xám mình đang sử dụng. Khi nhìn kĩ vào khu vực cổng kết nối và loa ngoài, mọi thứ càng tệ hơn và không giống một sản phẩm cao cấp chút nào, bạn có cảm giác nó giống một chiếc điện thoại bằng nhựa của 10 năm về trước hơn là một sản phẩm unibody. Nếu Nokia có thể học HTC từ những chiếc máy One Series hay chỉ đơn giản là làm dải nhựa này tiệp màu hơn vào mặt lưng nhôm thì sẽ chẳng có lời than phiền này.

Camera chụp đêm chưa ấn tượng

Những tấm ảnh chụp đêm từ Nokia 8 tạm ổn, chưa gọi là xuất sắc, và không như mình kỳ vọng ở một chiếc điện thoại thuộc tầm của Nokia 8. Màu của những tấm hình này có xu hướng ám hồng hoặc xanh lá cây. Khả năng khử noise chưa có gì ấn tượng, và đặc biệt Nokia 8 rất hay kéo thời gian phơi sáng lâu nên dễ bị nhòe khi chụp trong tối mặc dù mình đã rất cố gắng giữ cho điện thoại không bị rung. Ở các bối cảnh chênh sáng tối nhiều, thuật toán của Nokia 8 xử lý không tốt những vùng sáng (highlight), dễ làm những vụ này bị bệch đi hay thậm chí nhòe hẳn so với phần còn lại của tấm ảnh. Như trong ảnh dưới, chữ ANZ trên bảng hiệu của ngân hàng nhìn rất kì cục. Ánh sáng của tấm bảng Hard Rock đáng ra phải trắng chứ không có hồng như thế.

Ngoài ra, máy lấy nét chậm trong môi trường thiếu sáng và có nhiều tấm ảnh bị out nét nếu không chọn điểm focus cụ thể, mình phải chụp lại và chạm điểm nét trên màn hình thì mới cho ra kết quả như ý. Ở đây mình đang nói chế độ Auto chứ không phải khả năng chỉnh tay, vì đây là chế độ bạn sẽ dùng khi cần rút smartphone ra chụp chứ không phải canh chỉnh và setup kĩ càng trước khi nhấn nút.

Mình sẽ nhờ anh @tuanlionsg đi chụp kĩ hơn và chia sẻ với các bạn nhiều thông tin hơn về camera của Nokia 8. Bên dưới là một số ảnh chụp mẫu mình chụp trong một buổi tối dạo quanh khu trung tâm quận 1 của TP.HCM.

À, giao diện camera của Nokia 8 cũng chưa tốt, nhìn hơi thô và không hoàn hợp với phần còn lại của hệ thống. Cái này có thể khắc phục bằng update phần mềm nên không lo lắm.

Chạy camera lên đôi khi có hiện tượng đứng vài giây

Trên chiếc Nokia 8 mình thử nghiệm, đôi lúc chạy camera lên máy bị đơ vài giây trước khi giao diện chụp ảnh xuất hiện. Mình đã thử update phần mềm lên bản mới nhất nhưng tình trạng này vẫn còn. Cũng may là không phải lúc nào mở lên cũng dính. Đang lót dép hóng bản sửa lỗi từ Nokia. Dù sao thì máy cũng chưa chính thức bán ra ở Việt Nam, vẫn còn thời gian để hãng phát hành bản vá. Hi vọng HMD Global đọc được dòng này để khắc phục.

Không có chống nước

Quảng cáo

Một chiếc smartphone xịn ra mắt vào năm 2017 nhưng lại thiếu tính năng chống nước là chuyện rất đáng buồn và hơi thất vọng một chút xíu. Có thể Nokia xem đây là một cái máy "tầm trung cận cao cấp" nên họ đang còn ém hàng để dành cho một chiếc Nokia 9 nào đó chăng? Dù sao thì tính năng chống nước vẫn nên có mặt trên một chiếc máy như Nokia 8 để sánh được với những đối thủ flagship khác, nhất là trong bối cảnh Nokia đang muốn quay trở lại thị trường và cần một cái máy đủ hấp dẫn để cạnh tranh.

Update: Nokia 8 có chống nước chuẩn IP54, nhưng chống nước ở mức này vẫn còn khá kém và không ngon như IP67, 68 của những chiếc smartphone hiện đại. Lỡ xuống nước hơi sâu một tí là sẽ có chuyện. Mưa thì không vấn đề gì.

Viền vẫn còn dày

Không phải cứ viền mỏng là tốt, nhưng ở tầm của Nokia mình nghĩ họ có thể làm tốt hơn và khiến cho viền màn hình mỏng đi, đặc biệt là phần viền trên dưới. Viền của Nokia 8 vẫn còn dày, may mà nó không mất cân đối, và với mình thì nó không là vấn đề nhưng để thu hút được nhiều sự chú ý hơn và tăng sức cạnh tranh thì viền dày vẫn là một điểm cộng lớn. Hiện cầm Nokia 8 trên tay rất thoải mái và vui vẻ, thậm chí nó cũng không xấu nên mình mới để yếu tố viền màn hình xuống cuối cùng.

180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kimcy929
TÍCH CỰC
7 năm
Không quan trọng, chỉ cần có Android gốc và update nhanh để test app là đủ.
@vhtn8381 1000% ko bao h dùng dù mình đã từng rất nghiêm túc muốn mua nexus 4 của LG??? (nếu mình nhớ k nhầm)
Sau khi so sánh & thực sự đặt nhu cầu mua 1 chiếc android bên cạnh ip để trải nhiệm, mình mượn dc nexus LG mặt lưng như bầu trời sao, rất đẹp.
Trải nghiệm rất tốt nhưng ko = dc ios. So với android khác thì thiếu thẻ nhớ & 2 sim.
Mình đánh giá chiếc nexus hay pixel ở giữa android & ios. Vì thế nó thực sự nửa nạc nửa mỡ. Thà cứ giật lag mà có 2 sim 1 thẻ còn hơn là đã ko mượt ko mạnh ko ổn như ios lại còn 1 sim ;)
Ko đánh giá android hay ios hơn nhưng mình nghĩ cảm nhận của mình đủ công bằng cho 2 hệ điều hành.
@pro744 Chụp ảnh ngon hơn là do người chụp nhé. Chất lượng ảnh bạn nói ở đây gần như ko chính xác hoặc ko quan trọng rồi. Chưa kể xu hướng chính sửa ảnh trên đt như PS, LR, snap... là đủ sức làm cho bức ảnh thay đổi.
Còn về hiệu năng, độ ổn định thì đa số đề đánh giá ios hơn. Vậy thôi, thực sự là thà làm 1 chiếc android như kiểu Mi note 3, a9 pro tức là 2 sim 2 sóng 1 thẻ, pin to, chip vừa vừa còn hơn. Đó là cá nhân mình nghĩ như vậy. Còn bạn k thích ios thì mình cũng có hiểu 1 phần & cũng thấy có lý 1 phần. Tuy nhiên tổng hoà lợi ích, mình vẫn đánh giá ios tốt hơn.
Combo mình nhắm đến là 1 ios (đổi mới theo chu kỳ) & 1 android tầm trung 2 sim 1 thẻ pin to.
Đằng nào android mạnh nhất vẫn thua ios về hiệu năng thì thua nhiều thua ít vẫn k ảnh hưởng lắm. Chưa kể android tầm trung cận cao ko thua nhiều so với ảndroid cao cấp. Lợi thế của android mình đánh giá cao nhất là 2 sims 2 sóng 1 thẻ nhớ, ghi âm cuộc gọi 😃
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@wink Thôi đc rồi, thích gì thì cứ xài, IOS xác nhận là nó mượt và ổn định. Nhưng TÙ,Iphone chỉ dành cho những người chỉ mua về dùng, nó cò gì dùng nấy và gần như ko thể can thiệp vào HDH của máy thậm chí là ứng dụng của nó , còn android tuy ko mượt và ổn định như Ios nhưng cực thoải mái trong tính năng lẫn trãi nghiệm ứng dụng. Cho phép can thiệp sâu vào HDH, chỉnh sửa thêm bớt tính năng mình thích cho từng ứng dụng của máy cũng như hệ thống android, quan trọng là những điều trên 1 người bình thường cũng làm đc chứ ko cần phải là chuyên gia. 2 hệ điều hành dành cho 2 đối tượng khác nhau và nó có ưu nhược điểm riêng, nên tốt nhất đừng đánh giá ai hơn ai, vấn đề là ai thấy hợp và đáp ứng nhu cầu thì dùng thôi
@wink ảnh trên Pixel mình thấy về độ nét không bằng, nhưng màu sắc rất đep, ảnh trên Ip tù quá, vàng và nhiều lúc lại hơi bệch. Trên các đời khác thì quá rõ sự sai màu.
Nói chung, Ip chỉ là cái gì cũng làm tốt chứ không phải là nhất. Bác cần 1 chiếc điện thoại nghe nhạc hay, bác chọn LG V hoặc HTC. Bác cần chụp ảnh đẹp hay ghi âm thì nhiều lựa chọn,. Bác cần thiết kế đổi muốn nữa thì vô vàn. Bác muốn 1 chiếc điện thoại bền khỏe dùng được lâu cũng nhiều
IOS nó tù quá, app nó ko chọc sâu được như Android, giao diện tù túng, hơi màu mè với em
Dù công nhận Tim cũng kiểu chiều người dùng hơn bác Job nhưng chưa bao giờ em mua Ip dùng chính. Có cái Ipad 3 giờ cũng vứt xó, chả dùng mấy, chết ở 9.3.5. Thỉnh thoảng rảnh háng ngại lôi lap thì lại lôi ra đọc file .pdf dù nó vẫn đang chạy tốt
màn hình có ngon như 1520 ko bác Duy Luân
@nguyenmanh287 cảm thấy chưa sướng bằng 😁
@Duy Luân có lẽ mấy cái cốt lõi của nokia là ko còn đúng ko bác
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@nguyenmanh287 2 cái cốt lõi: PureView và Clear Black Display đã off. Thằng Mi điếm thúi, W10M ngỏm rồi thì nhượng lại cho HMD hết các công nghệ của Nokia trước đây luôn đi, ém 2 cái quan trọng của Nokia lại dell chuyển giao, ăn không được thì đạp đổ, tên tuổi lớn mà chơi bẩn quá :mad:
@hiepmu chắc dữ lại để chờ ngày tái suất đó bác
Viền ăng ten là thứ xấu nhất. Mà hình chụp kiểu kia trông như là dìm hàng, bài trước thì khen, bài này thì dìm 😆)
@buidoimiennui Chê chụp đêm thôi mà
@buidoimiennui Viền này cho tí led báo hiệu sạc hay có tin nhắn mail thì vui nhỉ
to hoang 996
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dinhhieubg_91 Công nhận. Ngày xưa mấy con sony có dãy led màu nhìn chất phải biết. Toàn kiểu tối giản nhìn chán quá
alex.hn
CAO CẤP
7 năm
Cần lắm những bài như này để không bị húng quá mà xúc linh tinh,ah hi hi. Camera với ống Zeiss thì hi vọng phần cứng ngon. Nhưng siêu phẩm năm 2017 mà ko có tính năng chống nước thì thiếu sót phải gọi là to vcd luôn chứ ko nhỏ.
@alex.hn Vãi chưởng siêu phẩm =))
alex.hn
CAO CẤP
7 năm
@magic_stardj Có biết đánh chưởng ko mà vãi? Ko mà nói có người ta cười cho đấy,kkkkkk
Cường2242
ĐẠI BÀNG
7 năm
@alex.hn Em hứng quá xúc cmn luôn rồi bác, đợi trên tay xem thế nào
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc thiếu công nghệ pru gì đây
@MyNgoc1998 PureView hình như nằm trong tay MS rồi 😁
@MyNgoc1998 Cá nhân mình thì không thích Pure view lâm, vì chụp thiếu sáng dễ làm ảnh bị bệt và màu kém tươi
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@qquocddatdk 2 cái cốt lõi: PureView và Clear Black Display đã off. Thằng Mi điếm thúi, W10M ngỏm rồi thì nhượng lại cho HMD hết các công nghệ của Nokia trước đây luôn đi, ém 2 cái quan trọng của Nokia lại dell chuyển giao, ăn không được thì đạp đổ, tên tuổi lớn mà chơi bẩn quá :mad:
richarmarx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin lỗi đội android, bây giờ là thời của Apple, đợi Apple hết thời thì mới lựa chọ hãng khác.
ttthanh14
TÍCH CỰC
7 năm
@Bá Hỷ bạn có nhầm không 😔 Apple chỉ chiểm có ~13-14% thị phần thôi mà. Android chiếm khoảng 85% thị phần.
@ttthanh14 Người ta nói đúng còn gì. Apple so với Xiaomi, Samsung, Sony, LG... còn Android so với iOS, watchOS... Rõ ràng là thời của Apple. Làm nhẹ nhàng. Ăn tất cả.
@richarmarx Đầu lạc hậu 3 năm thời cuộc thì mới phát biểu câu này. Táo mà đang thời á? Haha
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
7 năm
@ttthanh14 Đang nói giảm nói tránh cho fanboy kia đỡ kêu chém gió, chứ số liệu có đầy.
Chê thì có bị kêu là PR ko nhỉ? 😁
Nó cũng có IP54, chống nước văng, nước đổ, chỉ là ko ngâm đc nước, cũng ko đến nỗi nào
@O.R.A.N.G.E Chưa hãng nào bảo hành điện thoại ngâm nước bạn né.
farcry2708
TÍCH CỰC
7 năm
Thua Bòphone rồi.
leetran72
TÍCH CỰC
7 năm
@farcry2708 Còn bạn thì nhai lại như BÒ ấy
Rafael Dang
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Hi vọng HMD Global đọc được dòng này để khắc phục.", viết lại bằng tiếng Anh rồi lập topic trên mấy diễn đàn quốc tế đi anh Luân 😁
@Rafael Dang HMD Global có người ở VN mà bạn 😃
Con cuối cùng của NOKIA mình xài là N8, NOKIA giờ chỉ là thương hiệu, kg đẳng cấp như thời kỳ đầu.
@huyphong7722 Bác đen hơn em, em dùng nokia 808 và lumia 1520, 2 siêu phẩm cuối cùng mang tên Nokia
banglcb09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ptvd1994 nokia 1020 đâu bạn 😆
@banglcb09 Lumia 1020 mình đánh giá là thấp, camera không bằng 808, trải nghiệm sử dụng không bằng lumia 1520
@huyphong7722 Hình như bị sai rồi, Nokia có bao giờ là đẳng cấp đâu, nó bình thường thôi. Chỉ có đưa con vô thừa nhận Vertu một thời mới là đẳng cấp
vitkon
CAO CẤP
6 năm
@killed Bác đùa. Thời 8210, 8850 nhăm nhe dân có tiền, thì 8910 của Người vận chuyển chả hót hòn họt, rồi đến 8800 Sirroco chẳng làm hoảng loạn giới nhà giàu... Bọn sành điệu hồi xưa có 6 béo, rồi đến dân creative điên đảo với chiếc lá 7650, rồi các sản phẩm "kỷ nguyên đa phương tiện" N70. Dân biz hịn đứa nào chả muốn một con Communicator 9210 => E90

Dĩ vãng! Tuy tất cả chỉ là dĩ vãng thôi, nhưng không phải là không bao giờ.
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Nokia, BB...giờ đã là quá khứ...ăn mày dĩ vãng...mua phí tiền.
@Vịt 2019 Đây có phải clone của Gà 2018 ko nhỉ? Sắp tới chắc có Ngan 2020 😁
@O.R.A.N.G.E Sắp tới có ngỗng 2021 nhé :v
@Steve*Quảng Và sắp tới sẽ có Le Le 2022 chắc chắn có nhé. Tin tôi đi
@Vịt 2019 iCuồng đúng là 1 lũ ô hợp, não ngắn và lắm lời, và đây là 1 ví dụ minh họa sinh động
@F10 Enter Rất rõ ràng thẳng thắn, like 😃
buihai
CAO CẤP
7 năm
Thô mấy cũng làm sao bằng mấy con iPhone 6 6s trắng ởn thấy ớn, dùng không ốp 1 thời gian còn lem nhem cơ
Vickk
TÍCH CỰC
7 năm
Em nó chụp màu trời đẹp thôi chứ điều kiện ánh sáng khó chút là thấy fail rồi, hy vọng nokia mua lại được giao diện chụp lumia.
@Vickk Khi nào cầm trên tay thì mới phát biểu đk chứ
Cố tí làm em u11 ngon hơn em này nhiều
Con người là sản phẩm tiên tiến nhất cúa tạo hoá mà còn lỗi đầy ra thì sp nào mà k có lỗi . Ủng hộ mod với những bài ntn
Nút home nhìn xấu tợn, chán kinh thì ko thấy nói gì trong bài viết, bù lại được cái cấu hình cao.
@Duy Luân Nút home mà đẹp thì phải khen, còn xấu tợn nhìn chán kinh thì cũng phải chê chứ. Ví dụ như nhìn vào nút home của những dòng máy khác là thấy liền đẹp kinh người luôn khác hẳn nút home này.
@vtvsoftvnn Chuẩn luôn, mình cầm máy rất ấn tượng, định mua, nhưng nút home không những xấu mà bấm hơi cấn tay, hoàn thiện chưa tốt, cạnh nút home còn hơi sắc. Thậm chí nút home của nokia 5 bấm còn sướng hơn.
@d.t.trung Vãi nôn, nút hôm dạng này mà cấn tay thì cũng đến chịu, có dùng lực éo đâu mà cấn tay.
@vtvsoftvnn Thế nút home máy nào là đẹp thế thánh ếch ?
ngồi ngóng U11 giảm giá thôi ... em ấy toàn diện hơn N8
votamnhan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanghaidang Nokia 8 giá thấp hơn 5tr đó bác
đã yêu có thể bỏ qua hết 😁
Chỉ có Logo Nokia và Zeiss vẫn chưa đủ như thời hoàng kim.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019