Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điểm mình thích/không thích trên điện thoại BlackBerry

Didu
29/8/2020 7:34Phản hồi: 318
Những điểm mình thích/không thích trên điện thoại BlackBerry
Khi nghe tin BlackBerry sẽ quay lại vào năm sau, mình rất hứng thú và mong chờ xem điện thoại mới sẽ như nào, dưới tay một đối tác mới. Điện thoại BlackBerry là một cái gì đó rất đặc biệt và mình có nhiều tình cảm với nó, không chỉ mình đâu mà rất nhiều anh em cũng có một cảm xúc như vậy. Trong bài viết này, mình muốn chia sẻ những điểm mình thích và những điểm mình nghĩ là BlackBerry cần cải thiện trong những điện thoại sắp tới.

Okay, hãy bắt đầu với những thứ mình thích trước, đó là thiết kế và bàn phím. Đây có thể coi là hai yếu tố làm nên tên tuổi cho BlackBerry, kèm theo đó là cả sự đam mê. Những điện thoại BlackBerry đều có một thiết kế rất độc đáo và mạnh mẽ, nó dành cho những người có cá tính mạnh, dĩ nhiên chị em phụ nữ nếu cá tính mạnh thì dùng BlackBerry sẽ rất hợp. Ngay cả bây giờ, mỗi khi nhìn lại những Bold 9900, 8700, Torch hay 9983... chúng ta đều có chung một cảm xúc như xưa.

Thiết kế của điện thoại BlackBerry có thể không hào nhoáng và hiện đại như iPhone, Samsung, Huawei, cũng không nhiều công nghệ nhưng nó đủ lôi cuốn vì sự khác biệt và thương hiệu lâu năm. Thiết kế là một trong những yếu tố mình mong được thấy ở điện thoại năm 2021.

ban phim.jpg
Tiếp theo là về bàn phím, mình gọi nó là di sản. Bàn phím cứng đã tồn tại trong suốt quá trình hình thành và phát triển, cho tới khi thoái trào của BlackBerry, xen kẽ cũng có những điện thoại cảm ứng hoàn toàn nhưng không đáng nhắc tới. Khi bắt đầu dùng 7290 và sau đó là 9900 thì mình đã bị mê mẩn bởi bàn phím này, thiết kế công thái học và độ nảy tốt đã đem lại trải nghiệm gõ rất thú vị. Bàn phím được thiết kế tối ưu cho việc gõ từ hai ngón trên hai bàn tay, ngay cả âm thanh khi gõ cũng rất kích thích việc gõ. Sau này, bàn phím còn được bổ sung thêm các tính năng mới như cảm biến vân tay hay vuốt để cuộn trang khi lướt web... Cái bàn phím khiến mình mê mẩn nhất là bàn phím phủ kính trên P9983, nhìn nó mới đẹp làm sao.

Còn về những thứ mình chưa hài lòng là camera và phần mềm. Điện thoại BlackBerry quá chậm chạp trong việc cập nhật phần mềm, có lẽ họ cần phải học hỏi Nokia, cũng là một hãng điện thoại có số phận như vậy nhưng các bản cập nhật được phát hành rất nhanh và thường xuyên.

Camera của BlackBerry trước giờ chưa được đánh giá cao. Ngày nay, người ta sử dụng điện thoại như một thiết bị nhiếp ảnh rất nhiều và thường xuyên, hơn cả máy ảnh nữa, các hãng lớn cũng đều rất chăm chút cho tính năng chụp hình của họ, kết quả là chúng ta có những máy chụp rất rất tốt. Điện thoại BlackBerry cũng không hề rẻ nên chúng ta có lý do để mong chờ camera tốt hơn.

Chiếc máy trong video mình mượn của @crazysexycool1981, cảm ơn bro.
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trên tay xong tặng máy cho anh em luôn đi.
clapika
TÍCH CỰC
4 năm
@longvrbank Em thuộc dạng hơi cổ điển tí nên trước toàn viết password của tất cả các thứ ra quyển sổ xong rồi cất trong két sắt. Từ ngày dùng cái 9900 thì lưu vào đấy xong cất luôn con máy 😃)
@clapika Trên Android cũng có cái này mà
clapika
TÍCH CỰC
4 năm
@phoden Cơ mà hình như nó không phải là native app mà là của bên thứ ba thì phải bác ạ.
@clapika Chả biết có phải bên thứ 3 hay không, dùng rất ok bạn ạ
Con Key2 build khá ổn mà mỗi tội giá chát quá, năm sau mà có ra điện thoại mà cấu hình k tương xứng giá thì chắc lại dành cho fan cuồng BB thôi á
@umbalaxibua2811 giờ cũng ko hẳn là đua cấu hình, apple chưa bao giờ đua. apple chỉ tối ưu phần cứng và phần mềm, do tối ưu tốt nên phần cứng thấp hơn mà vẫn mượt.
@umbalaxibua2811 Ta mình là “bèo” thông số thôi, ngay cả hiện tại thông số Ghz hay số lượng Ram vẫn "bèo" mà tại sao nta cứ mua. bb chạy Android mà để giá so với cấu hình....bảo sao nó lại càng ko ế
@BlackCat_94 Ý mình là xài android mà để cấu hình đó thì cần 1 os riêng, chứ chạy ăn roi nhìn cấu hình thấy nản so với giá kk
Bb10 đẹp, mượt mà do RIM làm ăn kiểu gì mới khiến các cty phần mềm ko hỗ trợ thôi
@Didu Mới bán bỏ hơn tháng trước b ạ. H tự nhiên lại thích màu trắng. Trước sài đen men lì
Mình chưa từng nghĩ mua dâu đen dù là thoáng qua. Tôi nghĩ dâu đen làm ra sp chỉ dành cho một số người và để cho họ sống trong thế giới mình. Chăng liên quan gì phần còn lại của thế giới
@crazysexycool1981 Hồi trc bán ra bảo mật thần thánh cho nguyên thủ quốc gia xài, giờ la android nhưng có phím cơ. Mình không thích xài phím cơ
@Doan Van Kha Dù bạn thích hay ko thích BPC thì BB vẫn là thiết bị smartphone chạy Android đúng nghĩa đen nên chắc chắn ko thể nói klq được, chỉ là BB ko phải cảm ứng thuần như nhiều smartphone của các hãng khác 👌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Doan Van Kha bạn ko thích là đúng, vì xưa bạn ko xài
Tầm này còn dùng bàn phím quay tay nữa à? Nhưng thấy lạ sao thím 1981 k tự trên tay mà lại nhờ tinhte? Âm mưu gì đây. 😂
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@maidng Nhiệt tâm lắm em
@maidng Ổng đâu rồi chưa thấy xuất hiện nữa
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
@maidng Để ổng trên tay thì kéo 1 hồi app tinhte lag tung máy bởi toàn hình và hình đủ 360 độ góc chụp. :v
@ZzCapuchino Thôi đừng gọi hồn ấy dậy, tí nữa hồn ấy lại rep từng người thì khổ cho thiên hạ ra 😎
@maidng ko nhờ, mình chủ động mượn
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
Bác crazycool này hình như ko phải 1 mod mà ở đâu cũng thấy mặt nhể 😆
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
@agram3ooo E cũng đến quỳ ạ. E tham gia tinhte 10 năm rồi, khoảng 3 năm nay mới để ý bác cool ấy 😆)
@agram3ooo mình dị ứng nhất là viết bậy ở nơi công cộng
agram3ooo
TÍCH CỰC
4 năm
@gatheringviolet Thật mà bác, vậy mới có cái để nói, haiz. Em cũng block lâu rồi, nhìn cái avatar như con chó hếch mõm của thằng đó mà hoang cmn mang bác ợ. Từ ngày block nó thấy tinhte tươi đẹp hơn hẳn 🤗🤗🤗
Không thấy mod nào nhớ đến bàn phím P1i thần thánh nữa😃
@mr.trieu A chưa từng xài chiếc này, nom qua thì có vẻ đúng là bàn phím qwerty nhưng sao thiết kế bề ngang hẹp quá, bấm ko biết có thoải mái ko ta? 🤐
@mr.trieu Nếu đúng là dòng A share ảnh ở trên thì chắc bấm bằng móng tay chứ ko phải phần thịt ở ngón tay phải ko? Bởi nếu đúng loại này thì bề ngang của máy quá hẹp 🙄
@crazysexycool1981 Bấm móng cho nhanh, khi nhăn tin bấm 2 góc phím, phím kiểu lóm bấm bập bênh rất đã và nảy kk
@mr.trieu Trước đây khi còn xài 8700V, A cũng phải dùng móng tay để bấm mặc dù bàn phím của máy này vẫn rộng hơn so với 99 nhưng từ khi chuyển sang Passport Silver thì A mới có thể thoải mái dùng ngón tay để bấm phím chứ ko phải dùng móng tay! Giờ xài K2 mặc dù bàn phím ko đủ lớn như Passport nhưng A vẫn có thể thoải mái bấm bằng ngón tay, chắc do bàn phím của K2 khá mềm nên cũng cho cảm giác bấm đã hơn mấy dòng trước đây 🤓
BB là dĩ vãng rồi, ko biết sau này có vùng lên lại ko
@isNHP Vâng, ko có năng lực mà mỗi khi nhắc đến BB là bá tánh lại được 1 phen dậy sóng, các buổi offline trước đây thì quá trời người tham dự, thậm chí ko còn đủ chỗ trong hội trường! Ko có năng lực mà từng khiến biết bao hãng phải chạy theo xu thế bàn phím qwerty... Chắc bạn sinh năm 2009 nên chưa từng đượctrải nghiệm không khí này. Rồi, đã hiểu 😌
@asterix0108 BB chui vào dĩ vãng bởi các app OTT ra đời dc chát và gửi file free(dĩ nhiên kém bảo mật). Nta ít nhắn tin qua số điện thoại, từ đó thứ hữu ích nhất của BB lại bỗng nhiên ít dùng vì đâu có cài dc đám app OTT kia.....và rồi ảnh đuối kk
@asterix0108 vùng lên thì khó lắm nhưng cứ theo một chất riêng và tồn tại cũng hay
Công việc của em chat nhiều nên nhìn chung ưng ý với Key2. Thích nhất Speedkey 😃
@Didu Máy em dùng giữ gìn lắm anh ơi 😁
@linh_lamborghini Nếu E ở HN & trước đây từng tham gia các buổi offline thì chắc cũng từng chạm trán A òi, còn nếu ở địa phương khác thì chịu 😁
@crazysexycool1981 Em mới chỉ gặp a 1 lần ở chỗ a Quang3G a ơi 😂
@linh_lamborghini Đó là dịp nào nhỉ, A ko nhớ? 🤓
Blackberry cần làm camera cho ngon, giá bớt ảo tưởng thì mới có hi vọng hồi sinh lại được
@nhtphuc Biết truyền thống giá của BB như thế mà vẫn ráng mong, khác nào bạn chưa từng biết đến BB 😁
@crazysexycool1981 ủa mình có nói mình mong hả? bạn đọc chỗ nào vậy?
@nhtphuc Ở trên đó bạn 😁
@crazysexycool1981 Chỗ nào nhỉ? Chỗ nào mình nói mình mong? Bạn có vấn đề về đọc hiểu?
Giữa 1 rừng tai thỏ giọt nước tràn viền , nhìn vô con Bb thấy đẹp lạ lùng
@ZzCapuchino Đơn giản là khác biệt, ko thích theo xu hướng chung, đó là lý do mình nguyện gắn bó lâu dài với bãn phím qwerty của BB 😌
Cứ để cho a ấy khỏa đam mê. Còn bán đc hây không thì hên xui.
@chetdichoroi Với A thì xài điện thoại chính cứ phải BB, chơi cảm ứng thuần chỉ là máy sơ cua nọ kia, đam mê cứ phải duy trì, đáp ứng được nhu cầu sử dụng hàng ngày là phải chiến 😎
novemberman
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình k nhớ lần đầu tiên sd bb là đời máy nào nữa. Nhưng chiếc Bb gây cho mình ấn tượng khi sử dụng là bold béo 9000. Bàn phím qwerty bấm rất nhạy là "lạ" tay. Viên bi quang học nhấn "tách" thì thôi rồi. Hơn nữa lần đầu tiên đc sử dụng email từ B.I.S của Rim. Sau này mình cũng sd cả bold 9900 và Q20. Mình thích cái "di sản" bàn phím của bb và nói thật sau này bb có chạy theo trào lưu " Android" và full cảm ứng thì vẫn k khiến mình thích thú
@tranhieu83 Kỳ thực mình cũng ko muốn BB chạy Android vì mình ko mấy hứng thú với HĐH này nhưng chỉ cần BB ko bỏ bàn phím cứng thì mình vẫn sẽ ko từ bỏ thói quen sử dụng BB dù BB chạy Android. Nếu có điều ước thành hiện thực thì mình sẽ ước BB chạy iOS 😁
BB mình chỉ thích OS7 thôi. Đến h vẫn dùng con 9900 để lắp sim công ty. Os7 chạy nhanh, tìm danh bạ nhanh. Nghe gọi rõ ràng.
@cutamthat Từ os10 trở lên khi speedial ko còn cái âm thanh đặc trưng như của os7 nữa ,
duckhang267
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cutamthat Mình đồng quan điểm. Giá như bb nâng cấp phần cứng nhưng vẫn xây dựng đc hệ điều hành của riêng mình, nhưng rất tiếc là bb ko thu hút đc nhiều người tiêu dùng, nên các công ty phát hành app ko mấy hứng thú vs bb.
@cutamthat Nghe gọi rõ ràng thì giờ điện thoại nào cũng đáp ứng được mà, việc kiếm tên trong Contact cũng vậy, có khác chăng là giao diện sử dụng, cách hiển thị & các thao tác có sự khác biệt chút đỉnh mà thôi 😎
Anh em fans BlackBerry điểm danh 😁
@crazysexycool1981 Đó là do suy nghĩ mỗi người chứ có ai coi 2 sim là máy tàu anh, cuộc sống ngày thay đổi và thiết bị cũng vậy thay vì lúc nào cũng cầm 2 máy cho 2 sim thì 1 máy mà có 2 sim cũng ok mà. Nhưng em dùng thì chưa quan trọng lắm 1 sim hay 2 sim, nếu chính hãng là dùng 😁
@Kính Cận 0_0 Thì A nói thời điểm cách đây gần chục 5 mà, thời mà Mobiistar, FMobile, QMobile, Lenovo còn tham gia thị trường điện thoại đó. Thấy BB thiết kế bàn phím qwerty, rồi Nokia, SS, LG cũng hùa theo, thành thử ĐTDĐ hồi đó bạt ngàn các loại mẫu mã với bàn phím qwerty vật lý đấy thây! Ai cũng có tâm lý tránh, ko muốn xài điện thoại 2 sim, nghe đến 2 sim là hình dung ngay ra loại máy rẻ tiền của Tàu 😆
@crazysexycool1981 Lỗi hàng loạt đó a.
@nguyenmanh287 😥
Quá khứ huy hoàng rồi tắt cmn luôn
@Tèo bánh bèo Nhầm òi Tèo, 5 sau lại xuất hiện đấy thây 🤓
Trước cũng ham lắm, giờ đỡ rồi😅
@NDC9057 Giờ xài chiếc BB nào nữa ko chú? Hay dẹp hết òi? 😎
@crazysexycool1981 Dẹp tất rồi bác!
@NDC9057 😆

Xu hướng