Những điểm mới đáng chú ý nhất trên Microsoft 365
Rất hay và hữu ích!/18 người
bk9sw
4 tháng trướcBình luận: 103Lượt xem: 14.677
Những điểm mới đáng chú ý nhất trên Microsoft 365
22 tháng 4 tới, Office 365 sẽ được đổi thành Microsoft 365 nhưng không chỉ là tên gọi, Microsoft nhấn mạnh đây là một "Dịch vụ thuê bao dành cho cuộc sống của bạn" - ám chỉ nhiều hơn là một gói công cụ văn phòng. Vậy có gì mới?

Microsoft 365 cơ bản vẫn bao gồm những dịch vụ và công cụ của Office 365 nhưng Microsoft đã bổ sung nhiều thứ khác rất sáng tạo như Microsoft Editor và đặc biệt là những ứng dụng/dịch vụ bên ngoài. Hiện tại Microsoft đã hợp tác với những công ty như Adobe, Headspace, Bark ... để đưa thêm các dịch vụ và ứng dụng của họ vào Microsoft 365. Giá của Microsoft 365 vẫn không đổi, 6,99 USD cho gói cá nhân xài 1 mình và 9,99 cho gói gia đình, chia sẻ tối đa 6 người.

Microsoft 365 có hướng đi như Xbox Game Pass:

Trong mục Partners của Microsoft 365 đã có nhiều dịch vụ khác, có thể là ứng dụng hay khóa học, người dùng chỉ cần nhấn Redeem để dùng và thời hạn cũng tùy bên, Adobe cho xài 3 tháng còn Experian có vẻ như Free luôn.

Yusuf Mehdi - lãnh đạo bộ phận Modern Life của Microsoft cho rằng dịch vụ Microsoft 365 sẽ thu hút người dùng khi kết hợp giữa những dịch vụ, công cụ phục vụ cho cuộc sống và công việc với nhau. Được biết Microsoft đã dành hơn 1 năm để chuẩn bị cho sự chuyển dịch này và nó đánh dấu bước chuyển mình vượt ra khỏi Office với những Word, Excel, PowerPoint hay Outlook vốn đã trở thành công cụ năng suất chủ lực của các doanh nghiệp trong nhiều thập kỷ. Tuy nhiên trước sự cạnh tranh của Google với những Docs, Sheets, Slides miễn phí thì Microsoft cần phải thay đổi hướng tiếp cận.

Chẳng hạn như vào năm 2014, Microsoft đã bắt đầu phát hành Office cho các nền tảng khác như iPad, iPhone và Android. Công ty cũng đã biến OneNote thành công cụ ghi chú chuyên nghiệp miễn phí, cài sẵn trên mọi máy tính Windows 10 và có mặt hầu hết các nền tảng chính nhằm cạnh tranh với Evernote, Google Keep hay Apple Note. Cũng từ đây mà diện mạo của Microsoft thay đổi, thời của Satya Nadella thì công ty đang phát triển theo hướng cởi mở hơn là bảo thủ theo kiểu Steve Ballmer.

Hướng đi của Microsoft 365 sẽ giống như Xbox Game Pass - dịch vụ thuê bao game giá 9,99 USD/ tháng trong đó người dùng có thể tiếp cận với hơn 260 tựa game đến từ Xbox lẫn các nhà phát triển ngoài như Square Enix với series Final Fantasy và Bethesda với DOOM …

Các tính năng mới và ứng dụng mới:

Microsoft Editor là tính năng đáng chú ý nhất, hiện đã hỗ trợ 20 ngôn ngữ và sẽ được phát hành chính thức vào 22 tháng 4. Trình biên tập này sẽ tự động theo dõi những gì bạn gõ và gợi ý những từ, cụm từ khác nhau sao cho giảm biệt ngữ và khiến đoạn văn trở nên ngắn gọn hơn với cùng một ý muốn thể hiện. Nó sẽ được tích hợp trong bộ Office với các tính năng như kiểm tra đạo văn và phê bình ngôn ngữ bằng cách gợi ý các thuật ngữ kiểu như "police officer" thay vì "policeman".

Ngoài ra, Microsoft Editor còn xuất hiện trên trình duyệt dưới dạng một extension nhưng hiện chỉ có một vài người đùn đang được xài thử. Có thể nói đây là một phiên bản Grammaly của Microsoft và có thể sẽ xịn hơn nữa.

Đối với PowerPoint, Microsoft bổ sung nhiều tính năng mới chẳng hạn như lắng nghe bạn khi tập thuyết trình và đưa ra các đề nghị thay đổi trên slide.

Đối với Excel, Microsoft sẽ bổ sung tính năng Money - liên kết với các ngân hàng, thẻ tín dụng để người dùng có thể lấy dữ liệu chi tiêu của mình xuống, từ đó lập ra kế hoạch chi tiêu hợp lý hơn. Microsoft nói rằng những tính năng này có thể giúp bạn cải thiện thói quen chi tiêu bằng việc nhìn thấy được những khoản chi trong từng danh mục chẳng hạn như nhu yếu phẩm mỗi tháng, từ đó chủ động cảnh báo về sự thay đổi giá cả đối với các khoản thanh toán định kỳ, các loại phí ngân hàng, cảnh báo thấu chi …

Family Safety & Teams:

Family Safety là một ứng dụng mới cho phép phụ huynh quản lý và điều chỉnh thời gian sử dụng thiết bị của con cái. Ứng dụng này phát hành cho Windows, Android và Xbox. Phụ huynh có thể thấy được các ứng dụng, trò chơi mà con trẻ đang dùng, dùng trong bao lâu cũng như chủ động ngăn trẻ tiếp xúc với các nội dung người lớn như đặt trình duyệt web mặc định hay giám sát các từ ngữ được trẻ tìm kiếm.

Ngoài ra, Family Safety còn có thể thông báo cho phụ huynh khi các thành viên gia đình rời khỏi các địa điểm cụ thể như nhà, cơ quan, trường học - một tính năng rất cần thiết trong mùa cách ly COVID-19. Ứng dụng cũng có thể theo dõi thói quen lái xe nữa, kiểu này thì các chị em có thể quản lý anh chồng được luôn 😁.

Trên trang thông báo của Microsoft thì mình còn thấy cả Microsoft Teams - một nền tảng giống như Slack để quản lý, trao đổi công việc theo nhóm nhưng giờ đây mở rộng ra cho cả gia đình. Thông qua Teams thì gia đình có thể cùng nhau trò chuyện, lên kế hoạch thực hiện các công việc, cùng nhau xử lý, xây dựng các khoản ngân sách gia đình hay cha mẹ có thể giúp trẻ làm bài tập về nhà.

Rất hay và hữu ích!/18 người
Hay quá nhỉ, sản phẩm MS giờ ngày càng nâng cao chất lượng
Hóng cái editor, viết nhiều oải quá
Teams rất ngu, hay lỗi vặc, nặng nề chậm chạp, còn hay bị logout nữa
@huynhpv ừ đen thật, từ lúc dùng thằng này có ác cảm lắm, mình không mua, mà công ty mình mua, nói luôn là VNG ấy
@vanlinh2905 thường xuyên nhận được mail về lỗi dịch vụ office 365 của IT luôn
Screen Shot 2020-04-01 at 22.48.32.png
@khanhduy.39n Cũng phải nói luôn là cái teams là 1 phần trong các dịch vụ, nó link với nhau nên chắc chắn nặng nề hơn các chương trình chuyên biêt. Như công ty mình mua có các gòi E1-5. Mình đang dung E5, full het các dịch vụ. Nói chung là chưa thấy phàn nàn gì
@huynhpv công ty mình có dùng đâu, toàn tìm thứ khác để dùng, vì nó load tin nhắn và search lâu quá
chưa hiểu sao lại cần có family cho con trẻ nhỉ
@insoul Mua gói gia gia đình quản lý theo dõi quá trình học tập của con cái chứ sao
2 năm nay mình dùng Office 365 và hoàn toàn yên tâm với dữ liệu của mình.
365 có thêm 1 TB Onedrive.
Team có 6 người làm chung 1 file vô tư. File trên cloud nên lúc nào, ở đâu cũng đều ready to use, ready to share.
@nonliving Có bác, biết ai đang on file. ở excel thì biết ai đang dừng chuột ở cell nào
@iamcuong Share chung key gói Home 6 người nhưng ko muốn chung data để bảo vệ bí mật cá nhân dc ko?
@MrDuc2010 Ok mà bạn, mỗi người 1 Tb dùng riêng biệt.
@iamcuong cám ơn bác, hôm nay em thử rồi, quá tiện, và hiệu quả hơn google sheet!!!
từ thời có CEO mới MS chuyển mình nhanh thật
Giảm giá thêm nữa đi...
Giờ sale Phong Vũ từ 1,3 triệu 790K, giảm thêm 5% VNPay còn 750k/năm...
Giảm còn 500k đêy... Mua 2 năm luôn
@PeterTT Tui nói "nếu có" lộ thôi chứ vụ share tiền chứ ko share thông tin này cũng biết sơ sơ...
@MrDuc2010 Mua Office Home tầm 1,2 triệu chia cho 6 người dùng, tiết kiệm hơn á bác.
@thanhdungnl Bất công quá hỉ? 1 người 1,3 triệu (chưa sale), share gói 6 người còn 200k/người, bằng 1/6...
Quá tuyệt vời.
cái Office này ngày cảng vô đối. Không thể ngăn cản nổi
[Hỏi] Có ai dùng office 365 cài mấy add-in trực tiếp trong word bị lỗi không? ví dụ mathtype chẳng hạn
@Hiepsitemple Office 365 được cập nhật liên tục theo thời gian thực, nếu plugin mà không theo kịp hay xài plugin bản cũ thì dễ lỗi lắm 😁
@Penguin Pingu Thanks, nhưng mình nghĩ do máy mình bị lỗi gì đấy, vì nó cài được với bản 2019 mà
Office hiện tại vẫn quá chất với tất cả công việc chưa thằng nào thay thế hoàn toàn được. 😁
Mình vẫn còn slot Office/Microsoft 365 còn hạn nửa năm. Bác nào cần share thì contact O93-719-O891 nhé.
Đù, MS liên tục đổi mới với tung nhiều sản phẩm gớm.
Office càng ngày càng k có đối thủ nhỉ
Làm sao mà lung linh đc như tấm hình đầu bài mới đã mắt 😁
Excel trên iPad siêu lởm
@fdcode281 Offic của anh MC trên sản phẩm apple luôn, chứ riêng gì ipad đâu b 😆
@fdcode281 Vậy bác mới mua Surface của anh chứ.
@KeniVinh T chưa nói tính năng cao siêu, riêng việc đêk làm việc với 2 file excel cùng lúc là vứt t
@fdcode281 Tệ vậy luôn à?
Mình mới mua 1 key cho gia đình cho 6 người. Còn 4 slot bác nào cần không ạ. 200k 1 slot
@Wokeyi Đã inbox cho bác nhé
@Wokeyi Xài thử cho biết! Thanh toán sao bác? Cho 1 slot
@PeterTT Add vô mà kick ra cũng dc hả bác? Vì họ là chủ key chính mà
@MrDuc2010 Cái đó mình chưa rõ. 6 người cùng chính chủ hết. Hii
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.595 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156