Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những điểm Spotify không tốt bằng NhacCuaTui, Zing MP3

Duy Luân
13/3/2018 22:46Phản hồi: 284
Những điểm Spotify không tốt bằng NhacCuaTui, Zing MP3
Sau khi Spotify "hoành hành" được 1-2 ngày, cộng với thời gian xài NhacCuaTui, Zing MP3 mấy năm qua, mình có vài thứ muốn chia sẻ với anh em về những điểm mà Spotify không bằng các dịch vụ nghe nhạc Việt Nam, từ chuyện nhạc Việt không phong phú bằng cho đến các gói ưu đãi từ nhà mạng hay việc không thể chép file sang máy khác để nghe một cách dễ dàng. Anh em đọc và chia sẻ thêm ý kiến của anh em nhé.

Nhạc Việt trên Spotify cập nhật không nhanh bằng, không nhiều bằng

Zing Mp3 và NhacCuaTui đã xuất hiện tại Việt Nam từ rất lâu, có lợi thế bản địa, lại hợp tác với nhiều nghệ sĩ Việt nên các bài hát của họ thường xuất hiện rất nhanh trên 2 dịch vụ này. Chưa kể có một số nhạc sĩ, ca sĩ hợp tác độc quyền với một trong hai công ty trên nên bạn sẽ không thể tìm được nhạc của họ ở bất kì nơi nào khác.

Đây là lý do mà nhiều bài nhạc Việt mới trong khoảng 1 tháng trở lại đây không có mặt trên Spotify. Ngoài ra, bài hát của các ca sĩ tự do (indie), những ca sĩ mới nổi, những người mới bắt đầu tập tành hát cũng không thể nào xuất hiện trên Spotify trong khi ZingMP3, NhacCuaTui cho phép người dùng tự upload nhạc lên nên rất dễ dàng để bạn tiếp cận được với những nghệ sĩ nhỏ lẻ này.

Các playlist dạng nhạc remix lại từ các bài đang nổi hay thể loại mashup Việt cũng không thấy trên Spotify, ít nhất là ở thời điểm hiện tại.

Trong tương lai, có thể Spotify sẽ bắt tay nhiều hơn với các bạn làm nhạc tại Việt Nam, khi đó có thể sẽ khác. Còn giờ thì vẫn chưa.

Nhạc download offline về không chép đi chơi ở chỗ khác được

Nếu như Zing MP3 và NhacCuaTui cho phép bạn download bài nhạc về dưới dạng MP3 để mang đi đâu nghe cũng được (TV, cắm vào xe hơi, chép sang máy nghe nhạc, điện thoại, gắn vào dàn máy, dàn loa...) thì nhạc của Spotify sau khi down về sẽ bị mã hóa và khóa lại bởi DRM. DRM là một công nghệ bảo vệ tác quyền nội dung số được sinh ra để đề phòng bạn không mua nhạc mà vẫn nghe được, cũng như ngăn tình trạng chép nhạc cho người khác hoặc phát tán trái phép.

Nói cách khác, nhạc Spotify down về không nghe được bằng app hay thiết bị khác, chỉ có app Spotify hoặc các phần cứng hỗ trợ Spotify mới chứa chìa khóa giải mã những file nhạc này. Câu chuyện bản quyền nhạc download về có được phép nghe hay không lại là câu chuyện khác nhé.

Không có dịch vụ Music Video

Ở Việt Nam, Spotify chưa bật tính năng music video, và đây cũng không phải là thế mạnh của Spotify, trong khi trên các dịch vụ nghe nhạc Việt, nhất là NhacCuaTui, có rất nhiều clip nhạc để bạn nghe bất kì khi nào bạn muốn. Thậm chí trên đây còn có cả một số MV được sản xuất riêng cho NCT chứ không đem đi upload bất kì chỗ nào khác.

Quảng cáo

Bắt kịp thời cuộc chậm hơn?

Mình để dấu hỏi vì chưa biết chắc rằng team điều chỉnh nhạc của Spotify có bắt kịp các sự kiện và những dịp lễ tết lớn ở Việt Nam mà đẩy nhạc lên cho phù hợp hay không. Hiện tại NhacCuaTui và Zing MP3 đang làm cực kì tốt vụ này, mọi thứ được trình bày ngay trang chủ để bạn có thể nghe nhạc rất hợp với thời điểm trong nay. Vì Spotify chỉ mới vào Việt Nam ít hôm thôi nên điểm này mình sẽ để ngỏ, theo dõi một thời gian rồi nói chuyện tiếp.

Nghe nhạc miễn phí qua 3G

NhacCuaTui đang hợp tác với Mobifone, Viettel, Vinaphone để cho phép bạn nghe nhạc miễn phí mọi lúc mọi nơi bằng 3G. Miễn phí ở đây có nghĩa là khi bạn xài app NCT thì lưu lượng nghe nhạc không bị tính phí, chỉ khi xài các app khác như Facebook, web, YouTube... thì mới bị trừ vào phần dung lượng tốc độ cao. Anh em nào quan tâm có thể xem kĩ hơn tại đây: https://www.nhaccuatui.com/dich-vu-3g

Còn với Spotify, việc stream nhạc sẽ trừ vào dung lượng 3G, 4G của bạn, y như bình thường. Spotify khi đó chỉ đơn giản là một app dùng mạng để download, upload dữ liệu, không có ưu đãi nào đặc biệt. Có thể trong tương lai Spotify sẽ bắt tay với các nhà mạng để chạy các gói ưu đãi, họ sẽ làm điều này khá dễ (nếu họ muốn) vì danh tiếng của mình, nhưng giờ thì chưa.

Riêng mình hiện tại vẫn đang xài 2 app song song, vừa NCT vừa Spotify. Spotify chủ yếu để nghe nhạc Anh, còn NCT là nhạc Việt và nhạc của các bạn ca sĩ mới nổi. Anh em thì sao? Anh em thích cái nào, thấy cái nào ngon hơn?

Quảng cáo

284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng òi, anh đang có premium của Zing, NCT, Apple Music và Spotify vì nhiều mục đích khác nhau.
Sau đợt này thì chỉ còn NCT với lợi thế cực lớn về vụ 4G và Spotify với UI/UX đỉnh cao + playlist, cá nhân hóa xuất sắc
anhbboy
TÍCH CỰC
6 năm
@thong0209 Có mỗi Mỹ Tâm cứ mang ra loè hoài. Fan cuồng à?
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@sonlazio Nghe PR spotify nhiều, nhưng thấy phần tìm kiếm bài hát, phần liệt kê danh sách bài hát cũng quá tệ. Không có sort theo lượt nghe, lượt rate. Một số bài top thì mới hiển thị số lượt nghe, còn đa số không thấy.
@hadryan Mình thấy ảnh hưởng nhiều đó, do user tạo ra thì tạp nham hơn nhiều 😃
ljbjngo
ĐẠI BÀNG
6 năm
team dùng trình nghe nhạc mặc định trong máy
@ljbjngo Online nó khác phần mềm nghe nhạc hoàn toàn. Liên quan gì đâu bác
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@ljbjngo Chưa từng cài mấy dịch vụ stream nhạc lên máy bao giờ, chắc do mình rảnh rỗi, có mua vip nhưng chủ yếu để kéo nhạc về máy nghe offline. Screenshot_20180315-124805.png
@Vickk Screenshot_2018_03_15_01_07_35.jpg Chịu khó mầy mò thì down nhạc chất lượng cao, nghe cũng sướng. Nhưng mà giờ m cũng ngại ngại rồi. Nghe online tiện hơn
@Vickk Cũng giống mình quá Mua zing VIP để tải nhạc còn nghe thì lại dùng poweramp để phát
Tùy thôi, ai dư dả thì mua cả 2, cả 3 dịch vụ cũng không sao. Ai chưa mặn mà bỏ ra hơn trăm ngàn một tháng để nghe nhạc thì mua Spotify thôi, dùng Zing MP3 và NCT miễn phí cũng tự do hơn một tí.
@mrsugarvn quan trọng hoá mấy cái lặt vặt này quá, đơn giản đi mấy thím, nhạc nhẽo làm vài bài trên youtube cho khuây khoả thôi, chúi mũi vào mấy cái phần mềm chả giải quyết đc gì.
istupid_nq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Fan_phong_trào Từ khi xài android box thì mình cũng chỉ nghe nhạc youtube. Nghe mấy kênh offical thì chất lượng còn cao hơn zing và NCT. thích bài nào cứ cầm đt cast qua box nghe thôi
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@Fan_phong_trào Ai cũng như thím thì tinh tế nó kiếm cơm bằng gì 😆)
mình đang có Premium của NTC nè, vẫn xài vì thỉnh thoảng nghe nhạc việt 😃

Spotify là câu chuyện khác rồi, mình rất thích cái Radio 1 của Apple Music nhưng giờ chắc bỏ luôn AM qua Spotify 😁 vì cái loa Bose Soundtouch ở nhà chỉ hỗ trợ Spotiffy (và nhiều lý do khác)

Túm lại: Đang xài Nhaccuatui và Spotify, cực kỳ ghét Zing vì nó bắt phải zalo zaleo gì đó

bomy
CAO CẤP
6 năm
@Manhtoan112 Screenshot_20180315-131908.png Sao giá khác nhau vậy nhỉ
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@kiddodpro ý là nhiều bài lạ lạ của mấy artist bên đó em nghe không hợp, em quen nghe mấy bài hit phổ thông hơn. Playlist của nó chọn cho em nghe một hồi nó ra mấy bài lạc hoắc. Mà quan trọng là không hay.
Zing thì bài cũ hơi nhiều hơn vì kho nhạc đương nhiên không đồ sộ bằng, nhưng chủ yếu mấy bài hay hay dễ nghe.
Ý kiến cá nhân em;)
@Airblade14 đúng rồi, bỏ thằng Zing vì bắt xài Zalo. 1 cái app hãm lò xâm phạm thông tin cá nhân của user
@bomy Mua bằng web giả rẻ hơb app
không nghe mấy cái nhạc việt hàn xẻng - kiểu nhạc trẻ đc 5 năm rồi . chịu nên không quan tâm lắm . còn mấy bài nhac việt hay hay ngày xưa mình tải về máy hết rồi . haha
@Duy Luân mở list nhạc của Luân mập sao thấy Nhạc Của Tui quảng cáo cho Spotify vậy =)) đắng lòng kkk IMG_3498.jpg
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@mimi_emyeu giống tui, toàn nghe nhạc thập niên 80-90 nên không quan tâm 😁
@eternal_vnn Spotify nó đang quảng cáo rầm rộ mất hôm nay mà
LMVuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@eternal_vnn Do thuật toán của thằng Google đó bác. TT và NCT đều chèn code GA.
traneupcqk
TÍCH CỰC
6 năm
Không nghe nhạc Việt nên không quan tâm lắm 😁
Toàn nghe jazz với blues, nghe cả US với UK
traneupcqk
TÍCH CỰC
6 năm
@Tú art Mình chê nhạc trẻ, nhưng cũng không thích nghe Bolero bạn ạ.
Nhưng mà sự thật nhạc trẻ nghe sến thật. Mấy bài không sến thì mình vẫn thích và nghe như thường
namlinhct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Elnino242 Trước khi trich dẫn bài người khác lên đọc kỹ lại nhé , không người ta lại bảo hồ đồ.
namlinhct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@traneupcqk Thời học sinh mình hay nghe nhạc nước ngoài cùng với nhạc trẻ từ thời làn sóng xanh .. giờ thì ít nghe nhạc quốc tế chủ yếu nghe nhạc Việt , kể cả quan họ Bắc Ninh..
Gnoc 9
TÍCH CỰC
6 năm
@namlinhct Có nhất thiết phải cổ hủ cố chấp như thế không, thích gì hay không là quyền mỗi người. Đọc comment của bác làm tôi liên tưởng đến đám cố chấp comcom vậy, và có cả chút Triều Tiên
Thấy Zing vẫn tốt hơn...với lại kho nhạc của zing rất lớn...hy vọng nhà phát triển tối ưu cho ứng dụng Zing ngon hơn và tích hợp AI vào luôn
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy em chủ yếu nghe nhạc USUK nhưng mà em cảm giác nhạc của Spotify nó harcore quá, Zing chủ yếu là mấy bài Pop phổ thông nên em dễ nghe hơn😆)
Mình ít nghe nhạc Việt Nam nên dùng thử Spotify mấy hôm nay thấy khá Ok. Sẽ xem xét nâng cấp lên premium.
Đang ở nuoc ngoài. Cài ntn cho nó về việt nam nhỉ. Toàn bài hát nc ngoài
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bạn phải có thẻ được cung cấp bởi ngân hàng Việt Nam nhé. 😁
lehunghmu
TÍCH CỰC
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ cai vpn fake ip đi bạn
Không lẽ ko dùng spotify là nghe nhạc lậu
@beluxubu seeder gì bạn. cùng là người dùng cả thôi. còn mình mình cảm thấy đôi lúc miễn phí còn chưa mời được ai nghe nhạc ấy. mà đã đi bảo thay đổi phong cách nghe nhạc lậu
beluxubu
TÍCH CỰC
6 năm
@Lương Đăng Hưng Sorry, quote nhầm, đang nói cái thím kia, bảo nhạc nghe trên Spotify hay có câu "các bạn đang nghe nhạc tại website sonhai.info"
beluxubu
TÍCH CỰC
6 năm
@thienlandu Xạo VL. Bài nào trên Spotify có câu "các bạn đang nghe nhạc tại website sonhai.info" ?? show tên bài ra đi, phút thứ mấy? ko có thì đừng đóng vai seeder vào dìm hàng nha.
@beluxubu Baby milo của đông nhi, nhưng spotify bị phát hiện nó xóa cmnr
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình tải về dùng thử rồi. Ko có nhiều khác biệt so với Zing mp3. Chưa có lời bài hát. Chưa tải miễn phí. Chưa có video music... Mong sớm cập nhật phiên bản mới. Chưa định dùng gói premium vì còn nhiều nâng cấp
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@haihuoc90 Mình có lyric nè, mấy bài US-UK nổi tiếng có lyric hết mà.
Kết Toàn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haihuoc90 Lời nhạc USUK hay nhạc kpop có mà. Nhạc Việt chưa có thôi, chắc mai sau sẽ có. Còn tải nhạc thì bác phải mua chứ ai cho tải free
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kết Toàn Zalo hay NCT cho tải free ở 128kbs nhé
@khoaqn0000 Sao của e ko có nhỉ. Hay là phải lên premium ms có nhỉ. Không phải riêng bài này nhé. Hình là tất cả trên desktop thì lại có.. ???
alias2110
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang phải xài Zing vì không tìm thấy cái Equalizer của Spotify ở đâu 😔(
shibaaa-
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alias2110 Spotify có mà. Bác vô settings/playback là thấy. Equalizer hơi bị xịn
@alias2110 spotify có equa mà. nghe trên ios ko bị bóp méo như zing. như zing tăng bass lên là bị
alias2110
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chanhkho1908 Trên Android nó dùng Equalizer mặc định của máy thì mấy dòng HTC nó không có các bác ơi 😔(
@Dustin Đỗ Thanks bác. Đúng cái đang quan tâm
Awakagar
ĐẠI BÀNG
6 năm
- Nhạc bolero ít.
- Ko có gói liên kết data như Zing hay NCT
Đây là app cho nước ngoài
Vịt 2019
TÍCH CỰC
6 năm
Nghe nhạc trình mặc định, tải nhạc trên chiasenhac, nghe Lệ Quyên, Đan Nguyên và Hồ Ngọc Hà... hết 😁 Không dùng dịch vụ có phí :D
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@Vịt 2019 Ngày xưa em cũng như bác, không tin tưởng vô chất lượng của nhạc online. Nhưng sau này cv bận rộn, không có thời gian note tên bài nhạc rồi tải về nghe. Với cả em nghe tạp, bộ nhớ đt có hạn, playlist của dịch vụ nó phong phú, nghe không bị chán bác ạ.
congtubuon
TÍCH CỰC
6 năm
Mp3zing, NCT hay 1 số dịch vụ nhạc Việt khác... quá nhiều nhạc rác trong khi nhu cầu của mình thì lại ko cần.
Sao mình ko cài hình đại diện được nhỉ
chabaa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Quân.Singer cài đặt trên phần mêm trên máy tính là cài đặt đó bạn, trên đt hình như chưa cài đc hay sao đó bạn
Hay ở chỗ mã hóa bài hát.
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
đang xài cả vip mp3 zing vs premium spotify
chắc phải chọn trả tiền cho 1 trong 2
spotify có quả playlist quá là bá đạo, cái này zing chắc sẽ lâu lâu nữa mới có thể làm được
@TqTTpT trả tiền thì trả cho Spotify là hợp lý haha
@Duy Luân Yes! Đồng tình quan điểm với @Duy Luân
hqviet
CAO CẤP
6 năm
@Duy Luân Mình ko đky đc premium là bị làm sao nhỉ. Nhập thẻ rồi cứ báo ko thành công. Thẻ vẫn dùng mua app game bt
@hqviet Bữa giờ thẻ Vietcombank nhiều khi bị điên á, mai mốt gì đó bạn thử lại là được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019