Những điều anh em cần biết về việc tự cách ly để phòng dịch corona COVID-19
Nam Air
1 nămBình luận: 90
Những điều anh em cần biết về việc tự cách ly để phòng dịch corona COVID-19
Có một cặp đôi đang yêu nhau đã quyết định đến Milan, Ý để du lịch nhân dịp Valentine 14/2, họ đã đi ăn uống, trượt tuyết, shopping vv và vv, khi về nước thì nghe tin dịch COVID-19 bùng phát ở bên Ý (hiện tại đã có 149 người bị tử vong ở Ý), vì vậy 2 người này đã quyết định cùng nhau tự cách ly 14 ngày để theo dõi sức khỏe bản thân, lỡ như có dính bệnh thì cũng không lây nhiễm cho cộng đồng. Vậy thì nếu anh em đã từng đi qua vùng có dịch, cần phải cách ly để phòng dịch, anh em cần lưu ý những gì, đây là những lời khuyên mình tổng hợp được từ khuyến cáo của CDC - Trung tâm Kiểm soát và Phòng ngừa dịch bệnh Hoa Kỳ.

Tự cách ly và Tự cô lập là gì?
Theo giải thích của CDC thì điểm để phân biệt sự khác nhau của 2 khái niệm này như sau:
Tự cách ly là chúng ta tự cách ly bản thân với cộng đồng, nếu đã từng đi qua vùng có dịch bệnh, hoặc từng tiếp xúc với người dương tính với bệnh. Lúc này tự cách ly là để xác định tình trạng sức khỏe, xem họ có bị phát bệnh hay không.

Trong khi đó, tự cô lập là từ dùng để chỉ việc cách ly người đã được xác định dương tính với bệnh và đang phát bệnh. Lúc này người bệnh sẽ được cách ly để chữa trị và hồi phục sau bệnh.

Quảng cáo

Làm sao để biết người nào cần cách ly?
Nếu anh em từng đi qua các vùng đã được xác định có dịch, như TQ, Iran, Hàn Quốc, Ý, Hong Kong, Nhật Bản vv và vv trong vòng 14 ngày gần đây, anh em cần tự cách ly ít nhất 14 ngày để xác định tình trạng sức khỏe bản thân.

COVID-19 có thể ủ bệnh lên tới 14 ngày, vài ba ngày đầu có thể anh em vẫn khỏe, nhưng khi phát bệnh thì triệu chứng tiêu biểu sẽ là ho, sốt, đau tức ngực, khó thở. Nếu sau 14 ngày mà anh em không phát bệnh thì có thể tạm yên tâm 98% là anh em khỏe mạnh.

Tôi không đi qua vùng có dịch, nhưng bạn bè, người thân, đồng nghiệp thì có?
Nếu người quen của anh em có đi qua vùng dịch và mắc bệnh, anh em không tiếp xúc gần mà chỉ đứng vẫy tay từ xa 100 mét thì chắc chắn là anh em không bị lây bệnh rồi. Tuy nhiên nếu anh em tiếp xúc gần ví dụ như đi xe hơi chung, đi ăn trưa chung, ngồi họp chung thì khả năng anh em bị lây bệnh rất là cao. Trường hợp ca "siêu lây nhiễm" của em gái tên Nhung vào ngày 6/3 là một ví dụ tiêu biểu.

do-than-nhiet.jpg Tự kiểm tra thân nhiệt tại nhà

Nếu anh em cần phải tự cách ly, cần quan tâm điều gì?
Triệu chứng của COVID-19 khi phát bệnh là sốt, ho, đau tức ngực, khó thở, đôi khi còn thêm đau nhức cơ thể. Nếu đang tự cách ly mà anh em bị các triệu chứng này thì hãy nhanh chóng gọi điện thoại yêu cầu trợ giúp, ở Việt Nam thì hotline của Bộ Y Tế là 19009095 hoặc 19003228.

Quảng cáo

Nếu phát bệnh, anh em lưu ý là tuyệt đối không được tự ý đến trung tâm y tế/bệnh viện, mà phải gọi điện thoại cho 2 số hotline nêu trên để yêu cầu trợ giúp, nếu anh em tự đi thì có thể lây bệnh cho nhiều người khác. Vì COVID-19 là bệnh truyền nhiễm dễ lây lan do đó các cơ quan chức năng sẽ điều phối xe chuyên dụng và người có chuyên môn tới trợ giúp anh em.

Chúc anh em nhiều sức khỏe và phòng ngừa dịch corona thành công!

Theo CDC, CDC
Điều này đòi hỏi tinh thần tự giác rất cao, từng xuất hiện & tiếp cận nhiều người trong các khu ổ dịch thì tốt nhất nên tự cách ly, chứ mà như em Nhung nào đó gần đây vẫn thản nhiên cafe, đây đó sau khi về HN khiến thành phố loạn cào cào! Giờ tình hình hết sức ban căng, chả biết đâu mà lần :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 vâng bác, nếu là e thì e cũng mua thêm 1 chút tích trữ, ko cần nhiều quá, nhưng còn cái vụ đổ về quê, rời HN để tránh dịch thì thiếu suy nghĩ quá, có khi dịch lại bùng phát to hơn do ngta mang mầm bệnh về các địa phương :<
@quangnguyen333666 trong guồng máy nó phải thế, hình thức phải đẹp cái đã rồi tính sau
NatvPa
TÍCH CỰC
1 năm
@quangnguyen333666 Công bố như vậy có nghĩa là hiện trong lãnh thổ VN không có ai có khả năng bị covid nữa, mọi người có thể ra đường và làm việc như bình thường. Còn những người từ ngoài vào sẽ vẫn bị kiểm tra vì nguy hiểm từ bên ngoài vào là vẫn còn.
Nó cũng giống như khi KIS báo máy an toàn nghĩa là bác có thể an tâm về tất cả các file trong máy, nhưng file down trên mạng về thì vẫn phải cẩn thận.
@trần hưng vp Do họ lo xa thôi, có cách nào tránh được dịch thì bá tánh sẽ cố gắng thực hiện trong khả năng! Thực tế đã cho thấy trên thế giới có hàng ngàn người chết vì nCoV nhưng cũng có hàng chục ngàn người khác may mắn bình phục! Bệnh dịch có ai nói trước được đâu, làm được gì để tránh xa cái chết thì người ta làm thôi 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Tự cách ly? Nói nghe dễ nhưng tôi vẫn chưa hình dung cuộc sống sẽ thế nào? Chúng ta tự cô lập 14 ngày nghĩa là chúng ta không thể đi đâu đó và mua sắm bất cứ thứ gì đúng không? Rồi ăn bằng cái gì?
@anhtuan1066 Nếu bác độc thân, ở 1 mình ở TP lớn, có thể nhờ Now ship đồ tới (chỉ thanh toán online). Còn ở TP nhỏ, nhờ một người thân, bạn bè nào đó, với ý thức tự cách ly thì chẳng ai mà ngại không giúp cả. Ở trong nhà, trong phòng 1 mình, chỉ cần có điện, internet và tiền trong tài khoản là đủ sống dài ngày rồi.
@ncdangson Nếu ở thôn quê và nếu nghèo thì sao? Vô trại tập trung đúng không?
@anhtuan1066 Yes, cơm ngày ba cữ, có test hàng ngày. Và free 😃
Mod kèm theo những triệu chứng, và hướng dẫn cách ly thì tốt. Link đây của bên y tế dự phòng để anh em tham khảo tự bảo vệ mình và người thân : http://vncdc.gov.vn/static/huong-dan-cach-ly-y-te-tai-nha-noi-luu-tru-de-phong-chong-benh-viem-duong-ho-hap-cap-do-chung-moi-cua-vi-rut-corona-ncov.html
@hijacker7500 Thông tin đầy như nấm trên mạng, trên phây v.v........
@caffeinezzZ E xem nguồn chính thống là chính bác a, thông tin khác xin vui tham khảo chứ ko dám spread out
Hnay bắt đầu thấy sợ dần dù đã cảnh giác và phòng tránh.
Saigonam
TÍCH CỰC
1 năm
@flower_cutter Bạn có thể cài antivirus bản mới nhất cho yên tâm 😁
@flower_cutter Bình tĩnh nhé bác.
@Saigonam Bác cài cho bác ấy đi ạ=))
@Saigonam Bác nên cài bkav ấy. :D
Tự cách ly thì cũng đừng như Nhung 17 nhé. Cách ly = đi quanh khu luôn, đi mua cả đồ. Định mệnh nhà Nhung
@Chói ló Đang bàn về ý thức chung mà. Đã là “tự” cách ly thì là do ý thức. Bị bắt buộc cách ly khác.
Chói ló
TÍCH CỰC
1 năm
@wink thế ông sống trong thế giới ai cũng có ý thức hay gì, nếu thế thì k cần tổ chức, luật pháp hay bất cứ khuôn khổ nào vì ai cũng có ý thức rồi còn gì. Chuyện sẽ có 1 người không có ý thức là tất nhiên
Chói ló
TÍCH CỰC
1 năm
@Shine.shin nhưng thằng việt về từ hàn quốc là 1 chuyện khác
@Chói ló Ông ko hiểu vấn đề à? Con Nhung 17 nó khai là nó tự cách ly nhưng thực tế là nó k có ý thức tự cách ly & nó khai sai sự thật, nó có triệu chứng ho, sốt nhưng không khai báo khi nhập cảnh về vn. Ko bàn đến khu vực Anh hay Ý để mà nói dịch nhé.
Còn đương nhiên là cần có luật pháp duy trì. Tôi đang mong con Nhung đi tù đây.
Đây, tinh thần tự cách ly của hà lội đây, đêm 07/03 : Nguồn chính thống từ vtv.

@Pentanol Có khi những thành phần đó sau khi bỏ trốn về quê hoặc trốn trong khu resort nào đó lại lên mạng chửi bới, lăng mạ, mạt sát bệnh nhân thứ 17.
@Pentanol Đó toàn bọn ở tỉnh khác, ko phải dân Hà Nội
@from team b with love chuẩn bác, ý thức nhiều người rất tồi nhưng tự nhìn lại mình thì chẳng hơn j con Nhung ngoài cái nghèo :/
Lây nhiễm Giống các cụ ngày xưa rải truyền.đơn chống thực.dân.đế.quốc
Giữ tâm lý thoải mái, ăn uống và sinh hoạt điều độ lành manh, tránh tập trung nơi đông người, tránh tiếp xúc với những đồ dùng chung, nên trang bị đũa - thìa - ly nước cá nhân, đeo khẩu trang khi tiếp xúc với người lạ, rửa tay thường xuyên, sạch sẽ là những gì anh em cần làm để chống dịch. Thêm nữa là bớt đọc mấy cái tin vớ vẩn trên Facebook và cũng không cần phải hoảng loạn hay đi mua hàng tích trữa làm gì cả luôn.
Chúc anh em cùng gia đình mạnh khỏe qua mùa dịch !

P/S: nếu không có nơi mua uy tín và xác định được nguồn gốc rõ ràng, anh em không nên mua khẩu trang và nước rửa tay hay sát trùng tràn lan trôi nổi ngoài thị trường. Rất nhiều vụ thu gom khẩu trang bẩn đã bị phát hiện, nhiều nơi pha nước và dung dịch tự chế có thể làm ảnh hưởng đến da tay và sức khỏe. Nên dùng khẩu trang vải, thay và giặt sạch sẽ hàng ngày.
@n.a.v.i.p Làm như bác nói là chuẩn
danhluong
ĐẠI BÀNG
1 năm
Tôi cả ngày ở trong phòng ,chỉ đi ra tạp hóa mua đồ ăn hoặc gọi ship tận nhà thì rất khó bị nhiễm .Hãy như tôi .
Shine.shin
TÍCH CỰC
1 năm
@danhluong Còn tôi phải ra ngoài kiếm tiền nuôi vợ con thì thôi ráng ra ngoài chơi với cô vít còn hơn ở nhà chơi với con sư tử đang đói 😆
Cái bọn suốt ngày bảo giấu dịch, số liệu ảo có thấy không? Tụi mày hãy cho tôi lý do sao mà đã giấu thì sao không giấu luôn mấy ca mới mà lại công bố như vậy?
DearGodVN
TÍCH CỰC
1 năm
@qquocddatdk Dấu thế nào đc, chưa gì đã rùm beng trên mạng luôn rồi. Ở VN khó dấu lắm bác ạ 😔. Đến vài trăm ca thì lập loạ số liệu chứ vài ca thì còn lâu mới dấu đc
@DearGodVN Thế mà cái bọn nó cứ bảo đang giấu dịch chứ, bọn nó cứ móc xỉa con số 16 ng của Việt Nam.
@from team b with love Ông lo lắng với đau đầu thì có bớt đc dịch ko nhỉ
@from team b with love Có tiền ngồi ghế C chưa chắc an toàn😔
@Nam Air CT Ch. nói có 2 khả năng lây bệnh cho bệnh nhân số 21:

1. Lây trên chuyến bay từ Anh về VN từ bệnh nhân số 17.
2. Lây trên chuyến bay từ Ấn Độ sang Anh. (CT dự đoán khả năng này cao hơn)
Mình vừa biết có 1 cô giáo vẫn dạy thêm ở nhà trong đợt này, và 1 trong số học sinh của cô có bố bay trên chuyến bay với Nhung-17. Nghe xong mà cạn lời, đài báo tuyên truyền ra rả như thế mà vẫn éo sợ. E là phen này ko thể lần ra hết F2,F3,F4,F5 ... đc rồi.
@sskkb Cái chuyện dạy thêm thì vẫn diễn ra nhan nhản bác à, nhất là các lớp 9, 12 chuẩn bị chuyển cấp
Là sinh viên nên mình đc nghì học thì ở nhà giúp ba mẹ hoặc tập thể dục cho khoẻ mạnh hơn @@
Ruiz
CAO CẤP
1 năm
Trước khi tự cách ly thì:

Nên mua gạo mỗi nhà 1 tấn, trữ sẵng GAS tầm 20 bình 12kg, lấy can 50l 10 cái đi mua xăng, muối mua 500kg , đường 500kg, nước mắm loại 1l mua tầm 50 chai, nước tương 50 chai, mì gói mua 50 thùng, trữ tôm khô 500kg, khô các loại 500kg, mới nghĩ ra nhiêu, anh em coi thêm vô mua đi
tvhsg2006
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Ruiz Cần mua thêm cái thùng inox 500L về cho hết tất cả những thứ bạn mua nấu lên, hàng ngày dùng nước đó tắm sẽ no ko cần ăn và miễn dịch lun nhé bạn 😃 😃 😃
DearGodVN
TÍCH CỰC
1 năm
@Ruiz Thiếu giấy chùi đí t ông ơi
@Ruiz Cách ly 14 ngày thôi.
@DearGodVN Tầm 1 tấn giấy chùi đít chắc đủ rồi
Tối nay rủ Gấu đi cách ly mới dc
hungthieuk
TÍCH CỰC
1 năm
Sợ mất mem nên đăng cảnh báo dữ hen
lo thôi đừng lo quá.. 😆
@demonntl Cái này là ở nhà mấy tháng luôn chắc. 😁
@Jason Nguyễn 2018 Đùa, mấy cái đống trên hạn dùng ít nhất 3 tháng, mà 3 tháng trời 1 gia đình 3 người dư sức quét cmn sạch đống thực phẩm và đồ khô trên nhá.
@demonntl Có khi nào k bị nhiễm bệnh mà chết vì đống giấy chùi đít hay đống mì tôm đó đè chết k 😁
Khó...
iamcp
TÍCH CỰC
1 năm
Xem mấy ông đi cách ly ở bệnh viện nhiệt đới TW 2 nghe sạch sẽ, chu đáo mà.
Mọi người cứ yên tâm nhé ko sợ Cô Vi 19: cài sẵn bk anti vi rút là sẽ quét dc virut thôi ... tất nhiên trên lý thuyết là vậy nhưng máy vẫn báo tít tít ... Đó là mình nói trên máy tính chứ giờ mình cũng ko biết ra sao nữa, lo thấy bà

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019