Những điều cần biết về Settings của Windows 10 - phần 2
AbihT
2 nămBình luận: 35
Những điều cần biết về Settings của Windows 10 - phần 2
Ở phần trước, mình đã giới thiệu với các bạn các thông tin trong mục System của Settings, hôm nay mình xin giới thiệu tiếp với các bạn những mục khác, hy vọng series bài viết này sẽ giúp các bạn nắm rõ hơn về những thiết lập của Windows nhé.

Menu Devices:
Menu này là nơi cấu hình/ kết nối tới các thiết bị ngoại vi trong máy như chuột, bàn phím, ... với các menu con như sau:

1. Bluetooth and other devices: bạn có thể tắt/ mở bluetooh trong tùy chọn này, hoặc có thể thêm thiết bị bluetooth khác như tai nghe, chuột... ngoài ra, bạn có thể xóa 1 thiết bị (Remove device) đang cắm vào máy...

2. Printer & scanner: nghe tên thôi cũng biết phải không? đây là nơi chứa những thiết bị hoạt động như máy in, hoặc scanner, bao gồm những chương trình có thể giúp bạn xuất ra PDF ( Print to PDF). Bạn có thể thêm hoặc xóa đi máy in, hoặc có thể chọn một máy in nào đó làm mặc định.

3. Mouse - Typing - Pen & Windows Ink: đây là nơi bạn có thể thiết lập các tùy chỉnh về chuột, vd như thay đổi vị trí của nút chuột trái / phải, hoặc tùy chỉnh nút scroll ..., còn ở mục Typing thì bạn có thể chỉnh các tùy chọn về việc đánh máy như Tự sửa lỗi ( auto correct ), tự động highlight từ sai ( áp dụng cho các từ tiếng Anh) ...
Ngoài ra, còn mục Pen & Windows Ink, đây là một khu vực gợi ý các ứng dụng để người dùng khai thác tối đa bút cảm ứng phù hợp theo nhu cầu, thông thường là các ứng dụng phổ biến nhất hoặc được đánh giá cao nhất trên Windows Store.

4. Auto play & USB: Trong mục này, bạn có thể chỉnh sửa thiết lập cho Windows autoplay đối với USB hay thẻ nhớ bao gồm như : import hình ảnh và video từ photo hoặc onedrive vào USB/thẻ nhớ, chơi nhạc hay mở Windows Explorer... Còn đối với mục USB thì bạn có thể cho phép Windows hiện thông báo mỗi khi có USB được gắn vào

Menu Network & Internet:

1. Status: đây là nơi hiển thị các thông tin về kết nối mạng của bạn, ngoài ra, bạn có thể thiết đặt của network adapter, các thiết đặt về chia sẻ (chia sẻ) hoặc homegroup.

2. Wifi: nghe tên thôi cũng biết là gì phải không? đây là nơi bạn có thể tắt / mở wifi hoặc thay đổi SSID (mình không biết cái này dịch tiếng Việt ntn) hoặc thông tin phần cứng, hiển thị các thông tin SSID đã kết nối

3. Ethernet: đây là nơi hiển thị các thông tin liên quan tới kết nối mạng có dây như: địa chỉ IP, DNS, hãng sản xuất, MAC Address.

4. Dial Up: đây là nơi cho bạn cấu hình các kết nối trong máy tính một cách thủ công

5. VPN & Airplane Mode:

Đây là khu vực để bạn cấu hình kết nối VPN, bạn có thể cấu hình ở trên mục thứ 4, tuy nhiên ở ở đây thì bạn có thể cấu hình đơn giản hơn và không đòi hỏi phức tạp như ở trên.

Ngoài ra, ở mục Airplane mode: bạn có thể tắt/mở chế độ máy bay cho máy, và các kết nối wifi / bluetooth trong chế độ máy bay.

6. Data Usage:
Nơi đây hiển thị các phân tích về mức độ sử dụng dữ liệu của bạn trong 30 ngày gần nhất và được chia theo 2 mục là wifi và ethernet (mạng dây). Chế độ này thường rất hữu dụng với những bạn sử dụng Windows trên tablet (máy tính bảng)vì nó sẽ cho bạn biết dụng lượng data bạn sử dụng (3G/4G).
Ngoài ra, để hiển thị chi tiết ứng dụng nào sử dụng bao nhiêu dung lượng bạn có thể click vào từng thiết bị để xem

7. Mobile Hotspot: ở tùy chọn này, bạn có thể chia sẻ kết nối internet của mình bằng wifi, hoặc tùy chọn thiết bị mạng nào như usb 3g hay gì đó ở mục "Share my internet connection from", hoặc bạn cũng có thể thay đổi tên của wifi và password tùy ý

8. Proxy : tại đây bạn có thể cấu hình cho máy tính sử dụng proxy để kết nối ra internet. Nếu bạn cần thêm thông tin về proxy thì có thể tham khảo tại đây nhé.

thực ra bài viết kiểu này là không cần thiết, vì cách để sử dụng setting trong window hay bất kì OS nào khác đó là phân loại xem câu hỏi của mình thuộc nhóm nào trong danh sách của setting rồi vào đó tìm tiếp. Bạn giới thiệu thế này quá loãng vì có quá nhiều thông tin mà ko phải ai cũng dùng.
tinhte2102
TÍCH CỰC
2 năm
@Undervolt_XTU tùy người thôi bạn, mình thấy bài này cũng hay cho ai muốn có cái nhìn tổng quát hết về cái setting, đặc biệt đối với newbie 😁
@Undervolt_XTU Dạo một vòng mấy bài windows trước của tinhte cũng nhiều người không biết lắm. Bạn không đặt giả định về mình cho người khác được đâu
@Undervolt_XTU Với lại công nghệ thực ra rất đơn giản và gần gũi, viết mấy cái cao siêu mới là không nhắm đến lợi ích chung của nhiều người haha
@Duy Luân Thế thì mình góp ý là nên làm cái mục lục link tới từng phần, chứ đọc tìm một cái trong này kéo xuống hết thì toét mắt.
Bạn này đang làm Slide để thuyết trình lấy điểm hả?
Mr.Fly
TÍCH CỰC
2 năm
Haiz. loằng ngoằng cái setting này. Càng làm càng rối thì phải anh gates ơi.
minhquypy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình nghĩ mục đích của bài này là hướng dẫn cho những người dùng mới sài windows... mà hiện nay windows 10 đã có giao diện tiếng việt và dễ sử dụng như trên điện thoại windows mobile rồi. Bài hướng dẫn như này chỉ phù hợp với thời đại windows xp, win 7 thời còn chưa hỗ trợ tiếng việt với cái Control Panel lằng ngoằng rắc rối kia thôi.
Mod chỉ cần hướng dẫn mọi người chuyển sang ngôn ngữ tiếng việt là được. Cài ai đã rành rồi thì tiếng anh họ cũng sài được mà. Hướng dẫn cái setting này chắc cả chục bài cũng chưa hết mất. Hi
@minhquypy Tôi thấy bài này viết cho đủ số lượng thôi ))
Tương lai sẽ có mục "Những điều cần biết trong Registry", "Những điều cần biết trong thư mục System32" ))
Dù sao cũng thank mod đã cất công soạn 😁
@Phạm Đoàn Hổ Ý hay, để làm 2 bài này
Tú art
CAO CẤP
2 năm
Người dùng máy tính có hai loại: hiểu công nghệ và mù công nghệ. Người hiểu công nghệ có thể không biết chắc chắn tính năng X nằm trong mục nào của Settings, nhưng họ biết cách để tìm ra nó, như là gõ vào thanh tìm kiếm hoặc tra Google.

Còn người mù công nghệ sẽ không quan tâm, không cần tìm và không lên tinhte đọc, họ thà đi nhờ người hiểu công nghệ làm hộ luôn cho nhanh. Vì thế, những bài giới thiệu quá cơ bản theo tôi nghĩ không cần thiết trên tinhte. Đây là nơi của những người yêu thích công nghệ chứ đâu phải chỗ xóa mù 🆒
@Tú art Sai, người không biết sẽ đi vào tinhte từ google
thehuypc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tú art Anh Google không trả lời đâu nhe, ảnh chỉ đi tìm mấy cái bài viết như vầy thôi! Cảm ơn tác giả bài viết, đã bổ sung vào kho kiến thức cho mọi người "khi cần"
votinh_tq
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Vậy thì cho nó vào mục windows và không nên hiển thị lên trang chủ
@votinh_tq why not???? trang chủ cũng có nhiều người không rành công nghệ vào mà. Trang chủ không phải chỉ là nơi khoe mấy cái tech fancy này nọ, mà còn là chỗ để khoe thủ thuật nữa.
spamspam
TÍCH CỰC
2 năm
Người mù công nghệ không có lên đây đọc thông tin đâu. Dù gì thì mình vẫn nghĩ là bài viết vô dụng
@spamspam Google vào. Bèo quá hihi
Có 1 điều cần biết nữa đó là tắt ứng dụng chạy nền trong phần cài đặt chả có tác dụng gì vì sau đó nó sẽ lại tự bật lên, mic nghĩ ra trò khốn nạn thật
>> How to hide JAV folder by registy tools?

Cái này mới thiết thực nè thới 😁:D:D
Control panel vẫn tốt hơn.
tilamdong
ĐẠI BÀNG
2 năm
SSID đơn giản chỉ là tên mạng wifi
hell no
TÍCH CỰC
2 năm
Hy vọng bản Windows sau MS gộp Ctrl Panel với Settings lại thành một. Mà sẽ có thể thôi, các bạn thích Ctrl Panel nên làm quen dần đi.
Xem lại pass wifi nhanh gọn the nào nhỉ?
@cosmos47 mình không biết xem pass WiFi trong Windows 😁 anh em nào chỉ với
Nhóc Beel
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cosmos47 upload_2018-7-5_8-53-13.png
Trong Control Panel nhé
@Nhóc Beel Những wifi trong list đã connect í b.
tilamdong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cosmos47 Dùng Command Prompt:
Mở Command prompt, chạy với quyền Admin. Nhập dòng này vào, sau đó enter:
netsh wlan show profile
nó sẽ liệt kê các mạng wifi bạn từng kết nối. Muốn xem pass của mạng nào, bạn gõ vào dòng dưới đây, thay "tên mạng wifi" bằng tên mạng wifi liệt kê phía trên, không có dấu "", rồi enter
netsh wlan show profile “Tên mạng wifi” key=clear
pass hiển thị trong phần key content
đằng nào cũng mò, từ vào mò từng cái một luôn
tahitivn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Từ Windows 10 update hoài, cũng có nhiều thay đổi. Bài viết này đọc qua nhiều khi biết được sự khác biệt.
tienngang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết này k cần thiết
9xnh0nh0
ĐẠI BÀNG
2 năm
hay dùng tìm kiếm của window! Cái nào không nhớ được tên thì vào mò tí là ra
DAVIDHUY08
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thiết kế Windows 10 quá tệ khoảng trống, mảng trắng quá nhiều. Setting rời rạc và không thống nhất.
Hy vọng sẽ học hỏi MacOS để làm GUI tốt hơn.
m thik cái win10 này chỉ có vụ xoá wifi trực tiếp ko có qua hộp Run + dòng lệnh phiền.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019